MQL5 - MetaQuote 5 - Automated trading for Meta Trader 5 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

MQL5 - MetaQuote 5 - Automated trading for Meta Trader 5

duypk

Rìu Sắt
Hi all,
Kể ra cũng đã rất rất lâu rồi mình lại mới post bài trên VNZ, một phần cũng không có thời gian rảnh, một phần cũng không biết chia sẽ gì nên hôm nay mạo muội lập group này với mục đích cứ lúc nào rảnh rảnh có freetime lại ngồi viết lách vài thứ cho đỡ buồn.
//============================================================
Anh em trong này đa phần là những người có tâm huyết với VNZ, một phần là những người mới, một phần là những người đã gắn bó lâu dài.
Mình nhớ rất rõ khoảng gần 10 năm trước mình có post 1 bài trong VNZ (giờ ko còn vì VNZ đã chuyển domain và server bởi tranh chấp khỉ gió gì đó mình ko care). Cái bài mình post hỏi thì ko có ai giúp được vì không ai biết rõ nó là cái gì. Hồi đó mình hỏi về code mql4, đến giờ thì mql4 mình cũng biết, và bản mới nhất mql5 mình cũng biết.

Đến thời điểm hiện tại thì phải nói là Forex đang đứng trong lằn ranh giới của Legal vs illegal (Hợp pháp vs Bất hợp pháp), và ngoài ra có rất nhiều biến tướng của fx tại thị trường VN như là dạng Forex đa cấp, BO đa cấp, Coin đa cấp, ... Vì vậy:
Mình tạo ra Post này nhằm mục đích hỗ trợ một số anh em trong VNZ tránh được mất tiền "ngu" trong lĩnh vực này bằng cách giải đáp một số thắc mắc của anh em nằm trong tầm hiểu biết của mình.​
Lưu ý: Cần phân biệt rõ giữa việc giúp anh em "tránh mất tiền ngu" chứ không phải "giúp anh em trở thành tỷ phú hay triệu phú". Tớ méo làm được như thế.
Ngoài ra cái post này cũng là post ngẫu hứng để thỉnh thoảng mình share vài con EA cho anh em nào nổi điên muốn cháy tk trong 1 đêm, hoặc cũng có thể chia sẻ hoặc chỉ dẫn những mã code, câu lệnh hoặc thậm chỉ cả bộ thư viện chuẩn ngôn ngữ mql5 để anh em có thể tự tay viết nên những Robot tự động thay mình giao dịch trên thị trường fx.​
//=============================================================
Post 1 dừng ở đây, cuối tuần hay lúc nào rảnh mình chém tiếp, hehe. Anh em cứ ý kiến ý cò thoải mái phía dưới nhé.
Update cái link ref của mình,
Nếu anh em có định oánh cái này thì mình có lời khuyên là dừng ngay nhé, lơ mơ vào đánh ngu ngu là bay sạch vài tài khoản trong 1-2 tuần á. Còn trẻ thì lo luyện kiến thức và làm tốt công việc của mình để kiếm tiền cưới vợ lo cho gia đình. Sau này dư giả rồi ko còn phải đau đầu về thiếu ăn thiếu chỗ ở nữa hay nghĩ đến việc đốt tiền vào kênh FX. Chứ mấy thằng cứ vỗ ngực ta đây với ước mơ giàu trong vài tháng thì xin lỗi sẽ hỏng á.
Còn thực sự anh em vẫn ngoan cố muốn chơi cho biết thì xin mời click link ref của mình, khi tạo tài khoản nhớ tick vào cái ô "I was referred by an introducing Broker". Số ref của mình là 38530
Link ref của mình đây

Bạn click vào đó thì mình cũng dc vài cent phí giao dịch của bạn, còn bạn không click thì nó sẽ chuyển cái phí đó cho cái thằng đầu bò bất kỳ nào do tụi nó tự phân công quản lý.

Hoặc anh em nào muốn chơi mà lười ko biết mở tk thì báo mình mở cho nhé, yêu cầu cần có:
- Bản chụp 2 mặt bằng lái xe,
- Tạo tài khoản ngân hàng có sử dụng internet banking, rồi ra trực tiếp ngân hàng xin cái xác nhận số tài khoản kèm theo họ tên và địa chỉ. (Số tk này sẽ được dùng để rút tiền)
- Có email chính chủ, và email phải sử dụng được để nó gửi thông tin login secure và login account để giao dịch, nạp tiền, rút tiền nhé.
Cứ chuẩn bị xong inbox mình mở cho, 1 ngày có tk giao dịch luôn, gà gà thì chắc 1 tuần là cháy à. Hehe

Sửa lần cuối:

duypk

Rìu Sắt
Tuần vừa rồi mình nhập viện, xui VL. Bị thoát vị L5S1 có nguy cơ phải mổ.

Thôi kệ cmn, mình có "Thằng lính lác" nó làm việc giùm cũng đỡ. Anh em tham khảo nhé:
Nó tự tính Volume, tự vào lệnh, tự SL, tự TP. Sau 34 tiếng nó oánh thế này.

Mình viết ra con EA này mục đích đánh cho "cháy khét lẹt", để những ai tài khoản từ $1.000 thua về còn lại khoảng $100 hay $200 thì thả nó vào cho nó đốt nốt $100 - $200 đó. Nếu ko cháy thì có thể lên như hình dưới đây.

Mình chạy VPS nên anh em coi tạm, hehe.

Để hôm nào rảnh sẽ chỉ anh em cách tính Volume như thế nào trong từng trường hợp (Forex, CFD, Stock, Index, ...) Mỗi loại có 1 cách tính khác nhau, anh em có thể mường tượng thế này

hshinitrip

Búa Gỗ
Tuần vừa rồi mình nhập viện, xui VL. Bị thoát vị L5S1 có nguy cơ phải mổ.

Thôi kệ cmn, mình có "Thằng lính lác" nó làm việc giùm cũng đỡ. Anh em tham khảo nhé:
Nó tự tính Volume, tự vào lệnh, tự SL, tự TP. Sau 34 tiếng nó oánh thế này.

Mình viết ra con EA này mục đích đánh cho "cháy khét lẹt", để những ai tài khoản từ $1.000 thua về còn lại khoảng $100 hay $200 thì thả nó vào cho nó đốt nốt $100 - $200 đó. Nếu ko cháy thì có thể lên như hình dưới đây.

Mình chạy VPS nên anh em coi tạm, hehe.

Để hôm nào rảnh sẽ chỉ anh em cách tính Volume như thế nào trong từng trường hợp (Forex, CFD, Stock, Index, ...) Mỗi loại có 1 cách tính khác nhau, anh em có thể mường tượng thế này
Chia sẻ EA được ko bạn?

duypk

Rìu Sắt
sai gon, q.tan phu, con anh Duy ở đâu nhỉ? chém gió thôi, kaka
Mình Q1 vào các ngày trong tuần, Q2 vs Q9 các ngày T7 và CN. Hẹn bạn tuần sau nhé, tuần này mình sml. À tiện thể mình 30 tuổi cho bạn tiện xưng hô

duypk

Rìu Sắt
Hôm nay rảnh háng lấy ví dụ 1 con EA mà mình viết để anh em mường tượng khi EA chạy thì nó sẽ hiển thị thế nào nhé.
Thật ra EA nó hiển thị chỉ để mình nhìn cho zui thôi, chứ nó tự ghi thông số và tự tính toán hết mọi thứ, sau đó nó cũng tự ra quyết định luôn. Vì thế mình hiển thị mỗi thời gian giao dịch mà thôi. Có thể tham khảo hình dưới đây.

Đối với bản thân mình, trong mỗi EA luôn có 2 thứ cần đi song song với nhau:
1. Những thứ bắt buộc (cơ bản) mọi EA mà mình xài đều phải có
2. Những thứ nâng mà chỉ có viết riêng cho EA đó thì nó mới đánh đấm được.

Các bạn cứ tưởng tượng như thế này cho nhanh, tưởng tượng chuẩn bị đấu MMA, giải đấu này không phân thắng thua mà chỉ có phân loại hoặc sống hoặc chết. Trước khi lên sàn đấu thì chúng ta cần chuẩn bị gì? Cần chuẩn bị 2 thứ sau:
1. Chuẩn bị tập luyện về những thứ rất cơ bản như là:
- Nghe hiệu lệnh trọng tài, nghe chuông reo, nghe huấn luyện viên, chỉ đánh trong lồng không được chui ra khỏi lồng ...
- Đấm, đá, cùi trỏ, đá móc, đá xoáy, giật gối, quay tay, vặn cổ, ...
2. Luyện các tuyệt chiêu nâng cao như là:
- Trong 4 cú đánh liên tiếp, vậy có bao nhiêu cú là nhử mồi và cú đấm nào trong số đó là cú quyết định. Ví dụ như chúng ta tấn công, với thế thủ nữa bên trái, lắc nhẹ tay trái phía (1) trước sau đó giật nhanh về và vung lại tay trái ra phía trước (2), nếu thấy đối phương sơ hở thì giật mạnh tay phải lên (3) bằng chiêu móc cằm hoặc tạt ngang đồng thời xoay mình 180 độ giật trỏ trái hướng từ trên xuống (4). Vậy có thể thấy đòn quyết định ở đây chính là đòn giật trỏ, với sức mạnh dòn toàn lực từ hông đến lưng dồn về cùi trỏ, nếu trúng sẽ có khả năng chiến thắng cao.
- Câu hỏi đặt ra là làm sao ra được ra được 4 đòn liên tiếp như vậy. Để ra đòn được như vậy thì bạn phải tập luyện và định nghĩa rõ thế nào là đấm, giật trỏ, móc cằm, tạt tai, ... Và cũng phải định nghĩa luôn vậy thì kết hơp loại nào với loại nào, kết hợp như thế nào, trong thời gian nào, và kết hợp bao lâu.

Trở lại với EA, để EA vào được lệnh mua, lệnh bán, đóng lệnh, trailing stop auto, risk management, ... Mọi thứ mà EA làm việc đều phải tự tay bạn viết tỉ mỉ từng ly từng tí. Ví dụ
1. Cơ bản với mọi EA của riêng cá nhân mình đều phải có những thứ như hình dưới đây

- Basic: thực chất nó là dãy ký tự password do mình tự đặt cho mỗi EA, để tránh trường hợp ai đó ăn trộm EA của mình và chạy trên máy họ, thì mình sẽ cấp quyền cho con EA theo kiểu "nếu không đúng số bản quyền sẽ tự động gỡ EA ngay lập tức, hoặc sau 3 ngày sẽ hú ầm ầm lên và hiện dòng chữ LIÊN LẠC VỚI DUYPK TRÊN VNZOOM ĐỂ LẤY LICENSE"

- Magic: chính là Identified Number, số định danh để xác định cái lệnh nào, dự liệu nào của EA nào. Mỗi EA có 1 Magic Number riêng, nếu có hơn 1 EA trùng số Magic thì nó sẽ hiểu chỉ là 1 EA mà thôi, chẳng qua bạn nhân bản nó lên.

- Slippage: mức độ trượt giá, cái này dùng khi thị trường có biến động lớn, và lệnh từ EA đến Server mất quá nhiều time nên lệnh tới nơi thì giá nó khác rồi. Vậy phải cho 1 khoảng trượt giá tính bằng Points, để trong khoảng trượt giá đó EA vẫn tiếp nhận và vào lệnh. Ví dụ giá XAUUSD mà EA đọc được trên máy tính của mình là 1,330$/Oz, nó vào lệnh mua với giá 1,330$/Oz, nếu cho phép trượt 50 points, thì nó mặc định sẽ khớp cho mình giá mua tốt nhất trong khoảng giá tối đa 1,330.5$/Oz, cao hơn giá này nó hủy lệnh. Giả sử khi lệnh lên đến Inter-bank Trading System nó có 1 loạt giá chờ bán tại 1,328.99$ đến 1,400$/Oz, vậy nó tự động lấy cái giá chờ bán thấp nhất là 1,328.99$ để khớp với cái lệnh mua của mình là 1,330$. Giá nào sẽ được tính? Tùy thuộc thời gian ra giá, thằng 1,328.99 với giá của mình thằng nào ra giá trước thì nó sẽ ghi nhận đó là giá khớp.

- Spread: khoảng phí giữa giá Bid và giá Ask, Bid là giá Buy và giá thoát lệnh Sell, Ask là giá Sell và thoát lệnh Buy. Thường thì EA của mình sẽ quan sát điểm vào lệnh đẹp, nó sẽ phát ra lệnh nếu điều kiện vào lệnh thỏa mãn, trong đó thỏa cả điều kiện spread <= 15 points. Nếu spread giãn cao quá 15 points thì nó chỉ ngồi nhìn mà ko vào lệnh.

- Clock: Cho phép hiển thị thời gian thực tế của Server, giờ nào dc giao dịch giờ nào không giao dịch. Cái này khá quan trọng vì nếu EA không xác định được khi nào có thể vào lệnh thì bó chiếu

- Alert, Email, Notification: Mấy cái này mục đích để thông báo trực tiếp tới phone bằng Đẩy thông báo "Notification" hoặc gửi email, hoặc gào ầm ầm lên nếu EA phát hiện ra một điểm vào/điểm thoát lệnh hợp lý. Bạn có thể bảo nó đừng gào làm cc gì cả, cứ im im mà tự làm việc nó cũng sẽ nghe theo bạn, nó sẽ ko gào gào nữa.

- Screenshot: Nó chụp hình cái màn hình vào lệnh hoặc thoát lệnh để làm bằng chứng cãi nhau với sàn. Cái này rất hữu dụng để cãi nhau đòi lại tiền mà mình bị mất oan nhé.

- Volume Auto: Yes có nghĩa EA tự tính số Lot sao cho hợp lý, No thì nó sẽ lấy số Lot mà bạn nhập vào.

- Risk management: Nếu chọ Yes thì nó sẽ thực hiện quản lý vốn theo Balance/Equity/Drawdown/ ....

- SL-TP SETUP: Khu vực này cho phép bạn định nghĩa các thứ liên quan đến Take profit và Stop Loss

(CÒN NHIỀU NỮA KHI NÀO RẢNH HÁNG VIẾT TIẾP NHÉ, HEHE ... RỒI SẼ CÓ 1 LÚC MÌNH CHỈ TỪNG BƯỚC NHỎ ĐỂ VIẾT DC 1 ROBOT HOÀN CHỈNH)

CÁI NÀY MỚI CHỈ CƯỠI NGỰA XEM HOA, NHÌN BỀ NGOÀI CHỨ CHƯA THẤY DÒNG CODE NÀO

Sửa lần cuối:

duypk

Rìu Sắt
Lại 1 mình độc diễn cái topic này. Hehe,
Thôi thì rảnh háng share vài cái hình và chém gió tí, lần này nói ít thôi

Hình 1. Kết quả test từ 01/01/2017 đến nay (30/06/2019). Deposit initial 5,000 USD.

Hình 2. Mã code

Nhìn đoạn code đơn giản vậy thôi nhưng vì mình đã có 1 library chuyên biệt nên dễ dàng tùy biến và kéo vào sử dụng. Nếu bung hết ra thì cái này không dưới 2,000 dòng code riêng cho Logic (không code graphic)

Vậy đây là cái loèn què gì zậy?
Đây là con EA Martin của mình, với các giả thiết rất đơn giản như sau
1. Giá vàng không bao giờ đi mãi 1 chiều (không tăng mãi, cũng không giảm mãi), sẽ có lúc nó giật ngược lại xu hướng chính.
2. Ở 1 mức giá bất kỳ, cho dù bạn Buy hay Sell thì cơ hội thắng/thua là 50/50, có nghĩa là xác suất lời/lỗ là như nhau.

Với 2 giả thiết như trên thì cần mẹ gì Xác định xu hướng nhỉ? (Chú ý, không xác định xu hướng chỉ đúng với giả thiết mà mình đặt ra ở Post này thôi nhá, còn oánh tay thì phải Follow the trend)
Vậy giả định cả 2 giả thiết phía trên là ĐÚNG thì ta sẽ làm gì?

Ta sẽ làm như sau:
1. Cứ vào đại lệnh đầu tiên bất kỳ kiểu méo gì ko lời thì cũng lỗ
2. Nếu lệnh đầu tiên lời mà chạm TP thì chốt lời, nếu không lời mà nó giảm quá mức giá X nào đó thì vào thêm 1 lệnh cùng chiều với khối lượng gấp n (lần, n = double or float).
3. Với giả thuyết giá sẽ có lúc giật lại, thì kiểu méo gì cũng ăn dc, vì thế lệnh thứ 2 mà lỗ và giá lại khiến cho lỗ sâu hơn tại mức giá XX nào đó thì cứ làm 1 cái vòng bồi thêm như vậy.

Thế là kết quả như hình trên, hehe

Vấn đề thực tế là:
- Bạn có dám ném vài k USD để thử nghiệm cái lý thuyết này? Nếu dám thì bạn thuộc dạng giàu cmnr và méo thiếu tiền, vậy thì ko cần đánh FX. Nếu không dám thì bạn lại méo bao giờ mất tiền, và cũng méo bao giờ kiếm dc $ từ FX. Vậy vẫn muốn thử cái chiến lược đó phải làm sao? (Tự trả lời câu này nhé)
- Tiếp theo thì code như nào? Code như hình mình gửi thôi, có vài dòng là xong à. Hehe, trong hình chỉ chơi 1 chiều Buy từ đó tới giờ, méo care xu hướng.

duypk

Rìu Sắt
dạo này topic không được sôi động vậy mr.Duy?
Công việc mình dạo này cũng sml nên ko có time viết cho anh em, chắc phải qua tháng mình mới post tiếp bài được.
Show vài hình ảnh con EA mình mới viết tuần này, đang cho chạy thử trên tk nhỏ, tk 200$ mà lơ ngơ vào vào ra ra còn hơn 120$. Mới viết xong ko test gì thả cho chạy đại cùng lắm cháy luôn, mà ko ngờ có 2 ngày nó vật lại balance lên 180$, còn lỗ có 20$. Dự là qua tuần sẽ hòa vốn.