Hỏi/ Thắc mắc - Máy tính Windows 10 khởi động lên lại như mới cài đặt? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Máy tính Windows 10 khởi động lên lại như mới cài đặt?

gamovude

Búa Gỗ
Chào các bạn!
Link ảnh (Các bạn thông cảm em up ảnh trên diễn đàn báo ảnh lớn quá nên em up ảnh chỗ khác gắn link vào ạ)
Tình hình là tối qua máy mình dùng bình thường, sáng nay đi làm mở lên thì nó thông báo thế này. Vào trong máy không còn Zalo, các loại phần mềm, tài khoản bị đăng xuất hết, Firefox, Brave bị khôi phục về tình trạng như cài mới. Máy tính thì vẫn còn một số phần mềm làm việc nhưng bắt load cài đặt lại, mình có thiết lập lại các phần mềm Excel, Word, AutoCad để làm việc ... nhưng khi tắt máy về nhà mở lên nó lại mắc y hệt lỗi sáng nay, thử đi thử lại mấy lần đều bị vậy.
Các bạn cho mình hỏi nó bị làm sao? Và khắc phục như thế nào ạ?

Trân trọng cảm ơn!

unmusic

Búa Đá
Bạn coi lại trong Control Panel, Users (accounts) gì đó coi có phải đang xài user khách, không phải admin không? Nếu có thì khởi động lại đăng nhập bằng tài khoản admin rồi xóa user đó đi.

gamovude

Búa Gỗ
Bạn coi lại trong Control Panel, Users (accounts) gì đó coi có phải đang xài user khách, không phải admin không? Nếu có thì khởi động lại đăng nhập bằng tài khoản admin rồi xóa user đó đi.
Không bạn à mình dùng tài khoản chính luôn, chứ không dùng user guest bạn à.

unmusic

Búa Đá
Không bạn à mình dùng tài khoản chính luôn, chứ không dùng user guest bạn à.
Cái Brave Browser kia là lúc khởi động máy lần đầu tiên (sau khi bị lỗi Windows) nó có luôn hả bạn? Hay là desktop như mới cài sạch?

unmusic

Búa Đá
Bạn vào Setting (phím Win + i), Accounts coi có đăng nhập tài khoản Microsoft không? Rồi nhìn vào mục Family & other users thử.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
bạn dùng account local hay main account ? tôi gặp trường hợp này lâu rồi nên ko rõ lắm nhưng chủ yếu là phần user bị lỗi ko thể truy cập , nó sẽ đẩy bạn qua temp account , với account này khi bạn khởi động lại sẽ thiết lập từ đầu . bạn có thể truy cập vào C:\user\ để thấy .
bạn có thể kích hoạt administraror để sử dụng hoặc tạo user khác , cóp dữ liệu từ desktop-document-download trong user kia nếu có rồi xóa user đó đi .
P/s: nhớ check lại ổ cứng xem có vấn đề ko nha

gamovude

Búa Gỗ
bạn dùng account local hay main account ? tôi gặp trường hợp này lâu rồi nên ko rõ lắm nhưng chủ yếu là phần user bị lỗi ko thể truy cập , nó sẽ đẩy bạn qua temp account , với account này khi bạn khởi động lại sẽ thiết lập từ đầu . bạn có thể truy cập vào C:\user\ để thấy .
bạn có thể kích hoạt administraror để sử dụng hoặc tạo user khác , cóp dữ liệu từ desktop-document-download trong user kia nếu có rồi xóa user đó đi .
P/s: nhớ check lại ổ cứng xem có vấn đề ko nha
Cảm ơn bạn, sáng qua mình vào C:\User thấy dữ liệu vẫn còn và mình đã copy vào ổ D để làm việc rồi.
Tối qua mình cài lại máy luôn cho nhanh rồi.
Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ nhé.