Nhờ tư vấn - Lỗi màn hình xanh Win10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Lỗi màn hình xanh Win10

hieu55cg1

Búa Gỗ
Win 10 em đang dùng thì thỉnh thoảng cứ bị lỗi màn hình xanh rồi tự chuyển sang thế này, có những lúc thì nó tự đơ tại màn hình làm việc phải dùng phím nguồn mới tắt được máy. Em đã cài lại win vẫn bị lỗi này là sao ạ? nhờ các bác tư vấn giúp e ạ. (Máy em là Lenovo IdeaPad L340 Core i7-9759H, Ram 16G ạ)

Attachments

108.1 KB · Lượt xem: 20,239

hieutomo

Búa Đá
Win 10 em đang dùng thì thỉnh thoảng cứ bị lỗi màn hình xanh rồi tự chuyển sang thế này, có những lúc thì nó tự đơ tại màn hình làm việc phải dùng phím nguồn mới tắt được máy. Em đã cài lại win vẫn bị lỗi này là sao ạ? nhờ các bác tư vấn giúp e ạ. (Máy em là Lenovo IdeaPad L340 Core i7-9759H, Ram 16G ạ)
Đây là lỗi boot chứ k phải lỗi win. Bác vào bios kiểm tra lại xem chọn đúng boot vào ổ cứng có win chưa. Nếu đúng rồi mà vẫn bị thì khả năng cao lỗi ổ cứng.

leantse

Rìu Sắt
Vào Bios > Boot > tìm và tắt EFI PXE hoặc đưa Windows Boot Manager lên. Tùy main mà có khi là Enabled hoặc lên xuống option boot. Sau đó mà không được nữa là ổ bạn tới lúc rồi.

thuuong1309

Rìu Sắt
Các tinh chỉnh của bạn trong BIOS chưa hợp lý, còn cái ảnh bạn upload lên là bạn chưa tắt chức năng ưu tiên boot IPv4 thôi. bạn vào BIOS tinh chỉnh lại các thông tin cần thiết là sẽ bình thường lại nhá, nếu không chuyên thì có thể mang đến tiệm nhờ họ chỉnh lại cho mau, khỏi ngồi mài mò chi cho mắc công +tốn thời gian.

hieu55cg1

Búa Gỗ
Nếu đã cài lại win nhiều lần thì theo mình chỉ có 2 khả năng:
1 là bản win bạn cài bị lỗi, hoặc do bạn cài bị lỗi ở bước nào đó.
2 là ổ cừng đòi tiền rồi
e tải bản win mới vẫn bị cái lỗi dở người đó bác à.. không biết có phải lỗi ổ cứng không nữa , máy thì cấu hình khá cao, giá cũng trên 20 củ mà dùng thì cứ thời gian lại lỗi vớ vẩn ấy

hieu55cg1

Búa Gỗ
Vào Bios > Boot > tìm và tắt EFI PXE hoặc đưa Windows Boot Manager lên. Tùy main mà có khi là Enabled hoặc lên xuống option boot. Sau đó mà không được nữa là ổ bạn tới lúc rồi.
ổ cứng e thay luôn từ lúc mua máy, đến giờ cũng tầm gần mà 3 năm mà hỏng thì nhanh quá bác nhỉ.

hieu55cg1

Búa Gỗ
Các tinh chỉnh của bạn trong BIOS chưa hợp lý, còn cái ảnh bạn upload lên là bạn chưa tắt chức năng ưu tiên boot IPv4 thôi. bạn vào BIOS tinh chỉnh lại các thông tin cần thiết là sẽ bình thường lại nhá, nếu không chuyên thì có thể mang đến tiệm nhờ họ chỉnh lại cho mau, khỏi ngồi mài mò chi cho mắc công +tốn thời gian.
E cám ơn bác, vụ này bác xử lý giúp em với được không ạ.

sathiha978

Búa Gỗ
bác chạy phần diagnostics của máy xem phần này test phần cứng của máy cách vào lúc máy khởi động nhấn F12 sau đó chọn diagnostics để nó chạy đợi kết quả

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Check lại ổ cứng nhé. Có khi lỏng cáp hoặc có khi sắp tèo rồi. Lo backup data đi còn kịp.