Lỗi cài win 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Lỗi cài win 10

tien4343

Gà con
Em cài win 10 cho máy tính bàn Dell. Sau khi install Windows xong, em rút USB ra máy báo no bootable divices found không tự cài đặt tiếp. Mong mọi người chỉ giúp em ạ.

MinhGiang

Rìu Vàng
Miêu tả sơ sài vậy sao 4 vấn? Bạn cần nói rõ:
1. cấu hình pc, dùng ổ hdd, ssd 2.5 hay m.2
2. Nguồn gốc file win10 .iso dùng để tạo usb boot, cách tạo usb boot
3. Các bước cài đặt như thế nào? Sao phải rút usb ra khi mới Install xong? Lúc cài có kết nối mạng không?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Em cài win 10 cho máy tính bàn Dell. Sau khi install Windows xong, em rút USB ra máy báo no bootable divices found không tự cài đặt tiếp. Mong mọi người chỉ giúp em ạ.
Tìm ISO khác cài lại thử xem sao .
Trước khi install windows vào part bạn xóa hết các ổ liên quan đến HDH , nhớ xe, cẩn thận kẻo xóa nhầm ổ chứa dữ liệu
Nếu như vẫn còn bị như trước thì bạn tiến hành cài lại , cũng xóa hết các part win trước đã install , phen này cài vào 1 partition khác ko cài vào phân khúc của partition cũ

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Tìm ISO khác cài lại thử xem sao .
Trước khi install windows vào part bạn xóa hết các ổ liên quan đến HDH , nhớ xe, cẩn thận kẻo xóa nhầm ổ chứa dữ liệu
Nếu như vẫn còn bị như trước thì bạn tiến hành cài lại , cũng xóa hết các part win trước đã install , phen này cài vào 1 partition khác ko cài vào phân khúc của partition cũ
Cũng có thể do máy ghi nhớ Boot vào USB - Vụ này mấy USB có 1 click hay gặp; (hoặc do người dùng set USB làm mặc định) > Tháo USB rồi không Boot vô HDD/SSD để cài tiếp được.
Trường hợp này khi máy Khởi động lại > F2 > Chọn lại Boot là HDD/SSD > Chắc sẽ khắc phục được.

MinhGiang

Rìu Vàng
Cũng có thể do máy ghi nhớ Boot vào USB - Vụ này mấy USB có 1 click hay gặp; (hoặc do người dùng set USB làm mặc định) > Tháo USB rồi không Boot vô HDD/SSD để cài tiếp được.
Trường hợp này khi máy Khởi động lại > F2 > Chọn lại Boot là HDD/SSD > Chắc sẽ khắc phục được.
Trước mình cài vẫn chọn boot ưu tiên 1 là usb. Cắm usb boot vô, restart là pc boot luôn vào cài win, lúc cài xoá hết ổ C và các phân vùng nhỏ hơn 1Gb. Khi pc cài đặt xong là nó tự boot win.

hoamaixanh

Rìu Sắt
Dạo này cá mập cắn, internet bị ngắt quãng làm tệp iso bị lỗi tuy đã tải về 100%. Do đó khi cài có thể giữa chừng bị lỗi. Canh tối khuya hoặc sáng sớm tải lại, tạo lại bộ boot

Sakutaza

Rìu Sắt
Chủ top next rồi.Chắc xong rồi {big_smile}

tien4343

Gà con
E cảm ơn mọi người đã giúp đỡ ạ. E vừa check được thông tin mọi người đăng phía trên và sẽ làm theo chỉ dẫn ạ.

Ha Minh Giang

Rìu Sắt Đôi
Bạn cài được chưa? Nếu chưa thì làm theo cách này xem sao
1. Kiếm pc khác, tải về MediaCreationTool21H2
2. Cắm USB vào PC, mở MediaCreationTool21H2 để tải win10 chính chủ từ MS và chọn boot vào USB. Bước này bạn sẽ chọn phiên bản bạn cần hoặc theo cấu hình máy. Tức win 64 bit (x64) hay win 32 bit (x86). Chờ MCT tạo xong thì kết thúc.
3. Cắm USB vào PC Dell, mở máy và nhấn giữ Dellete để vào BIOS, bỏ chọn ưu tiên boot vào USB sau đó lưu lại và thoát. Tắt PC và khởi động lại, rồi nhấn phím F9 để boot thẳng vào USB và cài đặt win. Khi cài đặt bạn Dellete ổ C (chọn chính xác ổ C nhé) và các phân vùng có dung lượng dưới 1Gb. Sau đó chọn new, tiếp đến chọn ổ có dung lượng lớn nhất trong các ổ vừa tạo để cài win.
Giờ chỉ chờ PC cài xong, không cần phải rút USB ra nhé

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
này chỉ sai boot hoặc chưa nạp đủ yếu tố để boot .
Sai là bios boot uefi nhưng cài ổ mbr hoặc ngc lại.
chưa nạp thường là cài mbr nhưng quên set active phân vùng hoặc chưa chưa kiểm tra lại bootloader winNT . vì thường nếu bios chạy uefi n sẽ tự tìm windows boot manager

Tsina2020

Búa Gỗ
THường thì đến bước này thì:
Thứ nhất: vào boot menu chọn ổ vừa cài win, vào luôn bios chọn boot #1 là windows boot manager
Thứ 2: Bạn chuyển định dạng legacy/uefi chéo nhau là đc
Thứ 3: Nếu 2 cách trên ko đc thì lỗi bộ cài r, chúc bạn thành công!

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
{rofl}rút usb ra thì có bios nó tự chuyển boot options về ổ cứng, có bios nó méo chuyển đâu