Hỏi/ Thắc mắc - Làm thế nào dùng chức năng factory reset windows lên ổ cứng khác (ssd)? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Làm thế nào dùng chức năng factory reset windows lên ổ cứng khác (ssd)?

Mình mới mua 1 ssd gắn vào laptop . Lúc bình thường laptop đã có phân vùng recovery để reset laptop. Nhưng chức năng này chỉ mặc định trên ổ C của máy . Có cách nào dùng nó trên ổ khác , cụ thể là trên ổ ssd ko ạ .mong mọi người giúp đỡ. mình cũng ko có usb để cài win mới ạ

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tks.Dùng cách này , rồi mình reset win oke đúng ko bác?
Tôi khuyên bạn 1 điều , bạn hạy quên đi cài tính năng reset của win10 và win8

Bởi vì sau khi reset thì tất cả ứng dụng đều mất , mà cái time win nó reset rất là lâu , 1 việc bất cập hại có thể dẫn đến mất toàn bộ dữ liệu trên ổ cứng . tệ hơn nữa reset win lắm lúc vẫn ko hết lỗi cố hủ .

Tốt nhất là cài mới windows , rồi dùng phần mềm backup hay còn gọi nôm na là ghost , Như vậy sẽ tiết kiệm được thời gian rất nhiều mà win lại ổn định .
Dùng lúc nào win nó trở BỊNH thì recovery ( hay còn gôi là bung GHOST)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nếu máy không có cổng cho USB và ổ DVD thì bạn nên tham khảo bài viết này, cài hẳn luôn một pv với file ISO Win:

https://anh-dv.com/windows-10/cai-dat-windows-10-tu-o-cung

cảm ơn mấy bác . để mình cài bằng hdd xem sao. cho mình hỏi cái này laptop mình đã có bản quyền win10 home , bình thường, mình cài win chỉ cần reset win là vẫn còn bản quyền . Vậy nếu cài win bằng file iso qua hdd hay usb thì vẫn còn bản quyền bản win 10 home chứ

domanhhp

Búa Gỗ Đôi
bạn trên nói đúng đó backup hay gọi là ghost ấy tốt nhất , chứ giờ ít ai dùng recovery mất tg chả giải quyết dc gì . Backup windows bạn dùng tool rufus nó bung ra usb cái dlc boot 3.6 (cái này down riêng) . Nếu dùng uefi boot load vào window mini thì chọn acronis true image , còn chọn legacy boot thì tìm dòng backup chọn norton ghost . acronis true image thì dùng phức tạp hơn là norton ghost nhg dc cái là backup nhanh hơn norton , vd mình backup 35 gb bằng acronis true image thành hơn 20 gb hết khoảng 8 phút còn norton thì hơn 1 tiếng , nếu chỉnh setting acronis true image ko biết có lâu hơn norton ghost ko vì mình dùng mặc định ko chỉnh sửa chức năng gì do ko hiểu rõ về acronis , còn bung ghost thì norton ghost khá nhanh và rất dễ bung , còn acronis true image thì phải chỉnh setting tick chọn cẩn thận ko hỏng hết dữ liệu các phân vùng còn lại , vì chỉnh nhiều quá nên mình ít khi dùng acronis true image mà dùng norton ghost cho lành , mỗi tội norton ghost giờ chạy qua legacy nên backup cứ phải phím mũi tên và ấn tab để chọn lựa các phân vùng nên hơi phiền .

bienvanhoang

(づ。◕‿‿◕。)づ
cảm ơn mấy bác . để mình cài bằng hdd xem sao. cho mình hỏi cái này laptop mình đã có bản quyền win10 home , bình thường, mình cài win chỉ cần reset win là vẫn còn bản quyền . Vậy nếu cài win bằng file iso qua hdd hay usb thì vẫn còn bản quyền bản win 10 home chứ
Bạn có đăng nhập tk Microsoft ko, mình có đăng nhập nên key nó đi theo tk luôn, thay ổ cứng, cài lại win trên đúng máy, đăng nhập lại tk là tự active luôn

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tốt nhất là bạn nên có 1 USB boot winpe , xin , mua tùy sự kiện mà bạn có . Tôi nghĩ giờ xin bạn bè 1 usb 4GB ko khó , và bỏ tiền mua 1 usb cũng ko khó chút nào .
Có 1 usb boot nó giúp người dùng máy tính RẤTx2 là nhiều đó bạn

Đa số người mua lap có win đi theo là HOME thì họ đều nâng cấp lên win pro , và nâng cấp lên winpro bản quyền vĩnh viễn theo máy giờ ko có gì là khó