Chia sẻ - Kinh nghiệm mua máy lọc nước sau 7*7=49 năm làm việc mòn chân ở siêu thị điện máy | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Kinh nghiệm mua máy lọc nước sau 7*7=49 năm làm việc mòn chân ở siêu thị điện máy

duyrapper255

Búa Gỗ
Chào các bác,

Các bác có tin thằng bạn em mới tậu 1 con máy lọc nước hơn 50 củ. Em shock cmn luôn. Trong khi em là dân bán hàng điện máy, đứng to chân ở quầy vài năm nay, kinh nghiệm về máy lọc nước thì không phải chuyên gia nhưng cũng đủ để xài. Tiện đây em cũng chia sẻ với các bác về kinh nghiệm để mua được cái máy lọc nước sao cho vừa cái màng túi nhà mình mà vẫn "ngọt nước" nha. Cứ nghĩ đến con máy 50 củ của thằng bạn mà em a cay luôn. Mong các bác đừng ai bị thôi miên như nó, ko phải cứ đắt là tốt đâu!!!

Thứ nhất: Cứ chọn nhãn hàng uy tín, chuyên sâu mà phang.

Cái này em biết, đội nào mà ko chuyên chỉ đi nhập về bán không để ý quá kỹ về chất lượng hay đầu tư cho khâu R&D đâu. Bên nào chuyên sâu họ mới tập trung phát triển sản phẩm, đầu tư kỹ lưỡng về nghiên cứu hành vi KH, đầu tư về chất lượng thậm chí chủ động khâu sản xuất, cải tiến sp sao cho tốt cho người dùng. Giống như các bác viêm da đến BV da liễu, viêm mắt vào viện mắt, nhổ răng vào RHM... á, nói chung CHUYÊN MỚI TỐT.

Thứ 2: Đã gọi là Máy lọc nước thì chắc chắn phải là chất lượng nước là cái quan trọng nhất rồi.

Nói chung giờ MLN nào cũng quảng cáo đạt nước uống trực tiếp QCVN6-1:2010/BYT hết á. Nhưng ko phải bên nào cũng quảng cáo đúng đâu nha. Cái quan trọng ở đây là quy trình xét nghiệm để chứng minh chất lượng nước nè. Cái này em phải nói kỹ để không bị lừa:

Xét nghiệm nước phải là 1 cơ quan đủ uy tín và thẩm quyền (ví dụ như Viện Sức khỏe nghề nghiệp và Môi trường - cơ quan chuyên trách về nguồn nước của Bộ Y Tế, hay Tổng Cục đo lường Chất lượng của Bộ Khoa học Công nghệ hay Viện Pasteur...) chứ mấy cái công ty test tư nhân gì gì đó, không nên tin tưởng nha.

Tiếp nữa là xét nghiệm cái gì và xét nghiệm như nào: Xét nghiệm 1 chai nước hứng ở đâu ra mang đến cơ quan kiểm nghiệm xong bảo đạt QCVN6-1:2010/BYT => Vứt. Xét nghiệm 1 cái máy lọc nước mang đến cơ quan kiểm nghiệm xong bảo đạt QCVN6-1:2010/BYT => Cũng vứt vì nó ko thể khẳng định là cái máy đó bán ra thị trường đạt. Các bác chỉ nên mua cái MLN trong cái lô hàng đã được test đạt chuẩn, tức là hãng nào họ test tất cả các lô máy đạt QCVN6-1:2010/BYT mới được coi là nước có thể uống trực tiếp nha. Đó cũng là theo quy trình của WHO và Unicef.

Có đầy đủ các chứng nhận về chất lượng. Đặc biệt là chất lượng nước sau lọc cần đạt quy chuẩn quốc gia nước uống trực tiếp

Thứ 3: Các bác biết rồi đó, cái MLN nó như cái máy chạy thận trong viện á, lúc nào cũng phải làm việc như ngày đầu em đến nha, Tức là chất lượng của máy 1 ngày, 1 tháng, 1 năm thậm chí 10 năm cũng phải đảm bảo. Đặc biệt lõi lọc cũng phải thay định kỳ theo khuyến cáo của NSX.

Do đó bảo hành càng lâu càng tốt, các hãng bình thường 12-24 tháng, nhưng cũng có hãng đến tận 36 tháng => Tất nhiên là múc con bảo hành 36 tháng rồi :D
Có điều kiện hơn chọn mấy con máy thông minh đến kỳ thay lõi lọc nó báo, nói chung công nghệ giờ xịn sò lắm, nó khiến mình tiện nghi hơn và dùng an toàn hơn. Thậm chí có cả máy lọc nước có thể theo dõi qua điện thoại bằng Internet vạn vật (IoT), hay công nghệ cũng cải tiến khiến cho máy lọc nước cải thiện về công suất và tuổi thọ lõi lọc như công nghệ Smax...

Nói chung trước khi mua chỉ cần dành 1 chút thời gian nghiên cứu vì cái máy lọc nước nó theo mình cả chục năm, chất lượng của nó ảnh hưởng đến sức khỏe cả nhà. Chắc tí kinh nghiệm ít ỏi của em cũng giúp ích cho các bác phần nào. Không phải cứ máy đắt là tốt nha, 1 MLN có nhiều bản từ cơ bản đến thêm các tính năng, tùy ngân sách đầu tư của nhà mình mà chốt hạ, Theo em tầm 7-10 triệu là có con ngon lắm òi. Nhưng cũng đừng mua con rẻ quá kiểu hàng cỏ hàng trôi nổi nhé, cứ qua các siêu thị điện máy của bọn em mà mua ;))))

Sửa lần cuối:

Cheatmo

Búa Gỗ
Các bác chỉ nên mua cái MLN trong cái lô hàng đã được test đạt chuẩn, tức là hãng nào họ test tất cả các lô máy đạt QCVN6-1:2010/BYT mới được coi là nước có thể uống trực tiếp nha. Đó cũng là theo quy trình của WHO và Unicef.
Bác nói câu này có thể chưa hiểu bản chất của việc kiểm định chất lượng rồi. Tất cả các bài kiểm định chất lượng chắc chắn chỉ là chọn mẫu rồi kiểm thử chứ 1 lô không thể kiểm hết cả lô được mà người ta chỉ chọn mẫu rồi test

mrJaden

Rìu Bạc
Bác nói câu này có thể chưa hiểu bản chất của việc kiểm định chất lượng rồi. Tất cả các bài kiểm định chất lượng chắc chắn chỉ là chọn mẫu rồi kiểm thử chứ 1 lô không thể kiểm hết cả lô được mà người ta chỉ chọn mẫu rồi test
đúng r, còn NTD luôn mong đc như bác thớt nói, kiểm hết cả lô!! Mà phí test 1 mẫu đã cao rồi, test nguyên lô chắc đuối quá :))

Chắc ý bác ấy là, chọn mua hãng nào đã test cả lô hàng ấy. Chắc phải có giấy tờ chứng nhận về chất lượng của cả lô.
Tốt nhất cứ mua hãng có tiếng chút, sau đó vẫn mang nước sau lọc từ cái máy đó đi test lại lần nữa cho chắc cú.

đúng r, còn NTD luôn mong đc như bác thớt nói, kiểm hết cả lô!! Mà phí test 1 mẫu đã cao rồi, test nguyên lô chắc đuối quá :))
Xem hãng nào chuyên sâu về máy lọc nước, múc 1 con rồi về vẫn test lại cho chắc. Ko được như cam kết thì bóc phốt cho chừa bác ạ {beauty}

Sửa lần cuối:

littlecloud

Gà con
50 triệu nó có cái giá của 50tr. Nói thẳng ra giờ máy lọc nước ở mình như cái chợ cá vậy.
Công nhận thị trường máy lọc nước ở mình giờ như cái chợ, loạn luôn.
Nên tiêu chí của em vẫn là tin tưởng mấy hãng chuyên sâu, có nhà máy sản xuất hoặc lắp ráp, vì ít ra nó còn chủ động về dây chuyền và công nghệ, quy trình sản xuất rõ ràng. Thường mấy bên chuyên sâu mới có phòng R&D, dựa trên đặc thù từng nguồn nước, khí hậu, thói quen sử dụng của mỗi vùng miền mà cho ra mấy sản phẩm phù hợp với mình.

thiklangxang

Gà con
Thứ nhất: Cứ chọn nhãn hàng uy tín, chuyên sâu mà phang.

Cái này em biết, đội nào mà ko chuyên chỉ đi nhập về bán không để ý quá kỹ về chất lượng hay đầu tư cho khâu R&D đâu. Bên nào chuyên sâu họ mới tập trung phát triển sản phẩm, đầu tư kỹ lưỡng về nghiên cứu hành vi KH, đầu tư về chất lượng thậm chí chủ động khâu sản xuất, cải tiến sp sao cho tốt cho người dùng. Giống như các bác viêm da đến BV da liễu, viêm mắt vào viện mắt, nhổ răng vào RHM... á, nói chung CHUYÊN MỚI TỐT.
Khúc này em đồng quan điểm, bên nào chuyên sâu thì thường sẽ tốt hơn, kể cả từ đội ngũ chuyên gia tới trang thiết bị, cơ sở vật chất.

thiklangxang

Gà con
50 triệu nó có cái giá của 50tr.
Chuẩn bác. Nếu các bác không biết nước mình có sạch hay không (ít kiến thức chuyên môn) thì cứ chọn RO. 95% vi lượng cơ thể hấp thụ được qua việc ĂN, nên việc uống cũng không lớn lắm, với lại có thêm các lõi bù khoáng của nhà sản xuất nên cũng ổn. 1 con RO tầm 7 - 10 triệu là okela rồi.
Còn nếu các bác có trên 30 triệu, nên tìm hiểu thêm về máy lọc nước điện giải. Nó sẽ tạo ra giải nước có pH từ 4-9.5, hỗ trợ được rất nhiều việc cho các bác.

kai210

Gà con
Em đồng ý với bác quan điểm này.
Không phải cứ phải càng đắt mới càng tốt, thương hiệu uy tín và chuyên sâu mới là yếu tố quyết định. Những thương hiệu uy tín, chuyên sâu thường làm chủ được công nghệ sản xuất, sở hữu nhà máy, trang thiết bị hiện đại, đặc thù riêng.
Nhiều bên chỉ đi nhập hàng về xong đổ tiền cho quảng cáo, em ko đánh giá cao đâu.
Nói đơn giản như này, nguồn nước Hàn, Nhật, Mỹ... đâu có giống nguồn nước Việt Nam => Lúc này có khi máy sản xuất tại Việt Nam có đầu tư kỹ lưỡng khâu nghiên cứu nguồn nước để sản xuất lại tốt hơn gấp vạn lần mấy con máy đi nhập nước ngoài về. Mà hàng nhập lại còn đắt vl so với hàng made in Việt Nam chứ.

mrvanhiep

Gà con
Theo em tầm 7-10 triệu là có con ngon lắm òi. Nhưng cũng đừng mua con rẻ quá kiểu hàng cỏ hàng trôi nổi.
Tiêu chuẩn máy lọc nước của em chỉ cần:
- loại bỏ hầu hết vi khuẩn có nguy cơ gây bệnh thường gặp như amip, tả, thương hàn, E.coli và có mặt nhiều ngoài tự nhiên khác.
- lọc được các mảnh vụn, chất hữu cơ có hại, giảm thiểu ion kim loại nặng và chất rắn hòa tan trong nước.
Chứ mấy con ion kiềm gì đó quảng cáo rõ lắm xong nhìn giá rõ khiếp.
Dân mình chắc đại đa phần chỉ dùng RO là chính, vừa túi tiền và vẫn đảm bảo sạch, an toàn sức khỏe.

bluebird

Gà con
Em đồng ý với bác quan điểm này.
Không phải cứ phải càng đắt mới càng tốt, thương hiệu uy tín và chuyên sâu mới là yếu tố quyết định. Những thương hiệu uy tín, chuyên sâu thường làm chủ được công nghệ sản xuất, sở hữu nhà máy, trang thiết bị hiện đại, đặc thù riêng.
Nhiều bên chỉ đi nhập hàng về xong đổ tiền cho quảng cáo, em ko đánh giá cao đâu.
Nói đơn giản như này, nguồn nước Hàn, Nhật, Mỹ... đâu có giống nguồn nước Việt Nam => Lúc này có khi máy sản xuất tại Việt Nam có đầu tư kỹ lưỡng khâu nghiên cứu nguồn nước để sản xuất lại tốt hơn gấp vạn lần mấy con máy đi nhập nước ngoài về. Mà hàng nhập lại còn đắt vl so với hàng made in Việt Nam chứ.
Em là em kỳ thị mấy hãng Việt Nam, chuyên dùng đồ xách tay với nhập ngoại. Haha

kai210

Gà con
Ai cũng như bác chắc Việt Nam mình khỏi cần phát triển nhỉ, với không hiểu sao bác sính đồ ngoại thế. Chứ em ý, cái gì ngoại ko biết chứ nước ở mình chắc gì đã giống với các nước khác. Máy họ sản xuất ra phục vụ cho họ chắc gì đã hợp với mình. Nên em vẫn ưu tiên với mấy sản phẩm được sản xuất chuyên dụng cho nguồn nước ở Việt Nam.

littlecloud

Gà con
Gớm, bác sính ngoại thế, tưởng vậy là hay {baffle}
Nguồn nước mỗi nơi mỗi khác, bên Nhật, bên Mỹ đi đá bóng về khát nước là bác hục mồm vào cái vòi nước công cộng mà tu ừng ực, ở Việt Nam em đố bác dám.
Thế bác nghĩ cái máy lọc nước xách tay từ bên đó về có hợp với mình ko?
Sính cũng có sính this sính that bác nhé.

thiklangxang

Gà con
Gớm, bác sính ngoại thế, tưởng vậy là hay {baffle}
Nguồn nước mỗi nơi mỗi khác, bên Nhật, bên Mỹ đi đá bóng về khát nước là bác hục mồm vào cái vòi nước công cộng mà tu ừng ực, ở Việt Nam em đố bác dám.
Thế bác nghĩ cái máy lọc nước xách tay từ bên đó về có hợp với mình ko?
Sính cũng có sính this sính that bác nhé.
Bác đúng.
Ở Việt nam hiện nay, người dân thường chỉ quan tâm rằng, nước của mình có uống được trực tiếp hay không, còn ở nước ngoài, cụ thể là Mỹ, người ta quan tâm đến thành phần của nước, tức là, nước làm được việc gì cho cơ thể: hỗ trợ ngăn ngừa ung thư, hỗ trợ chữa bệnh gút, đau xương khớp, hỗ trợ thanh lọc cơ thể, sát trùng, tẩy rửa dụng cụ nhà bếp, rửa rau củ quả... Vì cơ bản, nước máy bên họ đạt chuẩn rồi, uống luôn tại vòi được, còn nước máy nhà mình thỉnh thoảng còn nhiễm dầu cơ mà {beauty}

QuangHuy0998

Gà con
Cứ mua máy lọc nước RO cho sạch! Lọc ra nước tinh khiết, hơi tốn điện tốn nước tí nhưng mà lọc sạch tạp chất.

luuthianh

Gà con
Cứ mua máy lọc nước RO cho sạch! Lọc ra nước tinh khiết, hơi tốn điện tốn nước tí nhưng mà lọc sạch tạp chất.
Em thấy nhiều bác kêu RO tốn điện và tốn nước thải. Thực tế, RO sử dụng bộ chuyển nguồn 24v, nên 1 tháng máy lọc RO tiêu tốn 3-4kw điện.
Tỷ lệ nước tinh khiết/ nước thải =1/3. 1 ngày dùng 10 lít, thải 30 lít, 1 tháng tiêu thụ khoảng 1,2 khối nước.
1 tháng chắc mất 1 bát phở nuôi máy mà các bác tính toán quá =)))