Chia sẻ - Kinh nghiệm mua máy lọc nước sau 7*7=49 năm làm việc mòn chân ở siêu thị điện máy | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Kinh nghiệm mua máy lọc nước sau 7*7=49 năm làm việc mòn chân ở siêu thị điện máy

ANAN1986

Gà con
Em thấy nhiều bác kêu RO tốn điện và tốn nước thải. Thực tế, RO sử dụng bộ chuyển nguồn 24v, nên 1 tháng máy lọc RO tiêu tốn 3-4kw điện.
Tỷ lệ nước tinh khiết/ nước thải =1/3. 1 ngày dùng 10 lít, thải 30 lít, 1 tháng tiêu thụ khoảng 1,2 khối nước.
1 tháng chắc mất 1 bát phở nuôi máy mà các bác tính toán quá =)))
Bây giờ 1 số hãng MLN áp dụng công nghệ Smax giúp giảm tới 75% lượng nước thải so với máy lọc nước RO thông thường rồi bác. Với 1 lít nước tinh khiết thu được thì chỉ mất 0.4 lít nước thải thôi. Bác chưa update à :D

lalaPhan

Gà con
Nhà em dùng Karofi mấy năm nay, thay lõi đều đặn với chịu khó lau dọn sạch sẽ, máy nhìn vẫn mới lắm. Chắc còn lâu mới phải thay máy mới.

thiklangxang

Gà con
Em thấy nhiều bác kêu RO tốn điện và tốn nước thải. Thực tế, RO sử dụng bộ chuyển nguồn 24v, nên 1 tháng máy lọc RO tiêu tốn 3-4kw điện.
Tỷ lệ nước tinh khiết/ nước thải =1/3. 1 ngày dùng 10 lít, thải 30 lít, 1 tháng tiêu thụ khoảng 1,2 khối nước.
1 tháng chắc mất 1 bát phở nuôi máy mà các bác tính toán quá =)))
Mấy bác kêu tốn nước tốn điện làm em cười ẻ {burn_joss_stick}

luuthianh

Gà con
Bây giờ 1 số hãng MLN áp dụng công nghệ Smax giúp giảm tới 75% lượng nước thải so với máy lọc nước RO thông thường rồi bác. Với 1 lít nước tinh khiết thu được thì chỉ mất 0.4 lít nước thải thôi. Bác chưa update à :D
Em chưa bác ơi, dạo này ko còn nghiên cứu công nghệ lọc nước nữa vì con ở nhà đang xài ổn định rồi.
Bác giải thích thêm về cái công nghệ Smax này xem.

ANAN1986

Gà con
Em chưa bác ơi, dạo này ko còn nghiên cứu công nghệ lọc nước nữa vì con ở nhà đang xài ổn định rồi.
Đại ý thì màng RO công nghệ Smax có thiết kế cấu trúc màng tối ưu, trong cùng kích thước màng 1.8x12 inch, diện tích màng tiếp xúc với nước được bố trí là lớn nhất giúp tăng tối đa lưu lượng nước qua màng, từ đó nâng cao công suất lọc và kéo dài tuổi thọ của màng.
Bác google đọc thêm cho dễ hiểu.

Giờ 1 số hãng dùng công nghệ Smax, làm tăng gấp đôi tuổi thọ của các lõi lọc, bộ lọc thô có thể dùng tới 12 tháng, lõi RO 36 tháng, các lõi lọc chức năng cũng từ 12 tháng trở lên rồi bác ạ.
Đây là công nghệ mới, em thấy chưa nhiều hãng ứng dụng đâu.

luuthianh

Gà con
Giờ 1 số hãng dùng công nghệ Smax, làm tăng gấp đôi tuổi thọ của các lõi lọc, bộ lọc thô có thể dùng tới 12 tháng, lõi RO 36 tháng, các lõi lọc chức năng cũng từ 12 tháng trở lên rồi bác ạ.
Nếu kéo dài được tuổi thọ các lõi lọc mà chất lượng nước vẫn ok thì tiết kiệm đấy.

mrvanhiep

Gà con
Lịch thay lõi thường là như vầy:
- Nhóm lõi lọc thô (1-2-3: khoảng 6 tháng thay 1 lần)
- Màng RO: 1-2 năm
- Nhóm lõi lọc chức năng thay khoảng 1 năm 1 lần
Nếu công nghệ mới mà làm tăng được tuổi thọ lõi và lọc nhanh hơn thì ngon đấy.

hongnam93

Gà con
QCVN 01:2009/BYT với QCVN 01:2009/BYT khác gì nhau hả bác?
Em thấy cả 2 đều là quy chuẩn nước ăn uống.

kai210

Gà con
QCVN 01:2009/BYT là quy chuẩn nước ăn uống, còn muốn uống trực tiếp phải đạt QCVN06-1:2010/BYT nha bạn.

QuangHuy0998

Gà con
Đây là quy chuẩn cao nhất của nước uống trực tiếp. Muốn uống luôn sau lọc thì cần đạt quy chuẩn QCVN6-1:2010/BYT này. Giờ nhiều hãng quảng cáo cái quy chuẩn này nhưng tốt nhất mua về, cứ tự mang đi test lại cho chắc rồi hẵng dùng

hongnam93

Gà con
Đây là quy chuẩn cao nhất của nước uống trực tiếp. Muốn uống luôn sau lọc thì cần đạt quy chuẩn QCVN6-1:2010/BYT này. Giờ nhiều hãng quảng cáo cái quy chuẩn này nhưng tốt nhất mua về, cứ tự mang đi test lại cho chắc rồi hẵng dùng
Thế lỡ mua về rồi mang đi test ko đạt chuẩn thì bác mang đi trả lại à :p

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
nhà mình thì chơi toàn mitsubishi, máy lọc nước cũng của nó luôn, lọc tại vòi uống được, với lại thấy nó cũng có cái gì đó gọi là "an tâm"

mrvanhiep

Gà con
Có chế độ bảo hành đó, thường thì sẽ cho đổi trả trong vòng 30 ngày mà. Ko đúng như cam kết thì cứ mang hàng trả chứ, tội gì {big_smile}
Hầu như mấy hàng điện tử lớn đều cho đổi trả trong vòng 15 - 30 ngày, nhưng bác phải mất phí, kiểu như 10% - 20% giá trị mà bác đã trả trước đó. Gớm, chứ trả ko mất phí thì cứ mang về dùng xong lại vác đi trả, chết người ta à

bibo2016

Gà con
Do đó bảo hành càng lâu càng tốt, các hãng bình thường 12-24 tháng, nhưng cũng có hãng đến tận 36 tháng => Tất nhiên là múc con bảo hành 36 tháng rồi :D
Hàng lởm mà bảo hành dài em cũng SAY NO bác nhé. 3 năm, chứ 5 năm thì em cũng xin chịu.

ANAN1986

Gà con
Hàng lởm mà bảo hành dài em cũng SAY NO bác nhé. 3 năm, chứ 5 năm thì em cũng xin chịu.
Đang nói là giữa các hãng uy tín, chuyên sâu thì nên chọn hãng bảo hành lâu nhất ấy. Đa phần mấy hãng lớn thì bảo hành 1 - 2 năm, thấy có ông Karofi là bảo hành 3 năm. Chắc tự tin chất lượng nên lớn tiếng bảo hành dài hạn.