Chia sẻ - Kinh nghiệm mua máy lọc nước sau 7*7=49 năm làm việc mòn chân ở siêu thị điện máy | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Kinh nghiệm mua máy lọc nước sau 7*7=49 năm làm việc mòn chân ở siêu thị điện máy

bluebird

Gà con
Hàng lởm mà bảo hành dài em cũng SAY NO bác nhé. 3 năm, chứ 5 năm thì em cũng xin chịu.
Chính xác, mấy con hàng cỏ là hay lấy bảo hành dài ra để lòe, hết bảo hành là lăn ra chết. Lúc đó khóc ai?

thiklangxang

Gà con
Chính xác, mấy con hàng cỏ là hay lấy bảo hành dài ra để lòe, hết bảo hành là lăn ra chết. Lúc đó khóc ai?
Thế nên bác thớt mới bảo nên chọn combo = thương hiệu chuyên sâu + bảo hành lâu nhất.
Bây giờ có 2 con máy chất lượng tương đương, nhưng 1 con bảo hành 24 tháng, 1 con bảo hành 36 tháng thì tội gì ko chọn con 36 tháng. Ơ hay.

littlecloud

Gà con
Bảo hành dài có 2 hướng:
1- Ông tự tin chất lượng của ông, éo bao giờ hỏng nên bảo hành càng dài càng mát lòng khách hàng => bán được nhiều hàng, nâng cao uy tín thương hiệu.
2- Đúng ý bác, hàng đểu nên bảo hành dài câu khách.
Đừng vơ đũa cả nắm, đừng phán 1 chiều, mất quan điểm lắm bác ạ.

kai210

Gà con
Lọc tại vòi là như này hả bác?

Mấy con máy lọc nước tại vòi gắn trực tiếp này giá rẻ bèo, 1- 2M, có kết cấu tương đối đơn giản, chỉ bao gồm các lớp lọc tích hợp được lắp trực tiếp vào hệ thống bồn rửa. Lọc để rửa rau thì ok, chứ nấu nướng thì chịu đấy ạ.

Mấy con máy lọc nước tại vòi gắn trực tiếp này giá rẻ bèo, 1- 2M, có kết cấu tương đối đơn giản, chỉ bao gồm các lớp lọc tích hợp được lắp trực tiếp vào hệ thống bồn rửa. Lọc để rửa rau thì ok, chứ nấu nướng thì chịu đấy ạ.
Mấy con này thì thành phần trong lõi lọc chủ yếu là than hoạt tính, cát, sỏi dạng bột được trộn thêm một số phụ gia khác như gốm chống khuẩn, có tác dụng hấp thụ hợp chất hữu cơ, kim loại nặng và một số hợp chất màu, mùi khác.
Dùng để rửa mặt, chế biến thực phẩm thì ok, chứ ko nên ăn uống trực tiếp.

mrvanhiep

Gà con
Mấy con này thì thành phần trong lõi lọc chủ yếu là than hoạt tính, cát, sỏi dạng bột được trộn thêm một số phụ gia khác như gốm chống khuẩn, có tác dụng hấp thụ hợp chất hữu cơ, kim loại nặng và một số hợp chất màu, mùi khác.
Dùng để rửa mặt, chế biến thực phẩm thì ok, chứ ko nên ăn uống trực tiếp.
Có 1 thời cũng rộ lên máy lọc nước tại vòi. Bản chất máy lọc nước tại vòi không có khả năng lọc được các chất có kích thước nhỏ như asen, virus, vi khuẩn, nấm... nên ko ăn uống trực tiếp được như máy lọc nước RO đâu.

lalaPhan

Gà con
Có 1 thời cũng rộ lên máy lọc nước tại vòi. Bản chất máy lọc nước tại vòi không có khả năng lọc được các chất có kích thước nhỏ như asen, virus, vi khuẩn, nấm... nên ko ăn uống trực tiếp được như máy lọc nước RO đâu.
Đầu lọc nước tại vòi không đủ khả năng làm sạch nguồn nước thô như: nước mưa hay nước giếng khoan giống như hệ thống thẩm thấu ngược RO đâu bác ạ.

QuangHuy0998

Gà con
Đây là “công nghệ nửa vời” không đáp ứng nhu cầu nước cho sinh hoạt, cũng không đạt đến mục đích cuối cùng của việc lọc nước an toàn và tốt cho sức khỏe. Tất cả chỉ là quảng cáo láo {doubt}

luuthianh

Gà con
Tốc độ lọc phụ thuộc lõi RO hay cái gì hả bác?
Nếu không bị tắc lõi 1 hoặc 3 (nhất là lõi 1 vì nó lọc thô như rỉ sắt trong ống nước, rong rêu) thì đúng là tốc độ phụ thuộc vào RO vì RO nó là SIÊU LỌC 0.001-0.0001um mọi cặn đều rửa và thải bằng đường nước thải.

love1982

Gà con
Nếu không bị tắc lõi 1 hoặc 3 (nhất là lõi 1 vì nó lọc thô như rỉ sắt trong ống nước, rong rêu) thì đúng là tốc độ phụ thuộc vào RO vì RO nó là SIÊU LỌC 0.001-0.0001um mọi cặn đều rửa và thải bằng đường nước thải.
Nếu để nấu ăn thì có lõi khoáng có sao không bác nhỉ?

luuthianh

Gà con
Nếu để nấu ăn thì có lõi khoáng có sao không bác nhỉ?
Nấu ăn bằng lõi khoáng thì mình không rõ, nhưng bạn thử dùng nước RO lõi khoáng và Nước Aquafina (TDS=3) xem trà nó có khác nhau không, nếu nó có vị như nhau thì nấu ăn được. Nhiều người uống trà dùng nước tinh khiết có vị tốt hơn nhiều vì trà giúp nhận biết chất lượng nước.

bibo2016

Gà con
Nấu ăn bằng lõi khoáng thì mình không rõ, nhưng bạn thử dùng nước RO lõi khoáng và Nước Aquafina (TDS=3) xem trà nó có khác nhau không, nếu nó có vị như nhau thì nấu ăn được. Nhiều người uống trà dùng nước tinh khiết có vị tốt hơn nhiều vì trà giúp nhận biết chất lượng nước.
Đúng rồi, có mấy cách để biết nước qua máy lọc RO có sạch hay không
- Khoa học nhất là mang mẫu nước qua các trung tâm xét nghiệm quốc gia
- Dân gian nhất là dùng nước pha chè, để nước chè qua đêm không bị sẫm màu như nước máy
- Cơ bản nhất là để chai nước ra ngoài vài ngày sẽ thấy không có lớp màng như nước máy đun sôi

bluebird

Gà con
Nấu ăn, pha đồ uống (trà, cà phê...) bằng nước có kiềm có khoáng vị nó kiểu -censor- gì đấy không quen được

Các bác cho em hỏi combo 3 lõi thô tốt nhất bây giờ là cái nào nhỉ? thấy shopee nhiều loại quá >"<
1. Lõi PP 5µm, lõi than GAC, lõi PP 1µm
2. Lõi PP 5µm, lõi than GAC, lõi CTO
3. Lõi PP 5µm, lõi OCB/UDF, lõi Cation
...

P/s: Sao em search google lõi T33 toàn thấy giới thiệu là lõi tạo khoáng tạo ngọt nước nhỉ

Các bác cho em hỏi combo 3 lõi thô tốt nhất bây giờ là cái nào nhỉ? thấy shopee nhiều loại quá >"<
...

P/s: Sao em search google lõi T33 toàn thấy giới thiệu là lõi tạo khoáng tạo ngọt nước nhỉ
T33 là lõi Than hoạt tính Gáo dừa, là lõi số 5 nó lắp ngay sau lõi 4 thẩm thấu ngược RO.
Lõi này giúp khử mùi dầu (ờ trong nước có khả năng có 1 ít dầu) thì nó làm nước vị trong sáng hơn, ngọt hơn thì mình kô dám chắc.

Tôi tìm hiểu các hệ thống lọc RO của Amazon Mỹ (.com) Đức .de hoặc Anh .co.uk thì lõi T33 than hoạt tính gáo dừa này là CẦN THIẾT

kai210

Gà con
...

Bản chất lõi 123 là để bảo vệ lõi số 4 là lõi RO. Tùy vào loại nước đầu vào mà dùng lõi 123 thích hợp thì lõi 123+RO bền hơn.

Cho dù các bác dùng lõi 123 nào, thì sau khi lọc qua lõi số 4 chất lượng nước là như nhau.

Nước bác là nước giếng khoang (khả năng cao là nước cứng nên có Ca2+ Mg2+) thì dùng bộ Cation và vẫn có than hoạt tính nén chặt ở lõi số 3 để khử hóa chất.

Nước bác là nước máy (khả năng nhiều Clo) thì tất nhiên dùng lõi số 2 có Than hoạt tính chuyên khử Clo.

Clo và muối Clorua phá hoại màng RO cực nhanh cho nên việc khử các chất này trước khi nó tới lõi số 4 là cần thiết.

Cá nhân mình dùng nước máy mình thích 2. Lõi PP 5µm, lõi than GAC, lõi CTO vì có combo x2 than hoạt tính khử Clo và cả hóa chất

Còn bác dùng nước giếng khoang thì chọn số 3. Lõi PP 5µm, lõi OCB/UDF, lõi Cation

hongnam93

Gà con
...

Ủa mai fen cho mình hỏi cto lõi 2 trước rồi udf lõi 3 hay ngược lại
Bữa mua tiệm bảo udf rồi tới cto? Mà cto có ghi thêm lõi lọc số 3 nữa.
Hay thằng nào trước cũng được.

Ủa mai fen cho mình hỏi cto lõi 2 trước rồi udf lõi 3 hay ngược lại
Bữa mua tiệm bảo udf rồi tới cto? Mà cto có ghi thêm lõi lọc số 3 nữa.
Hay thằng nào trước cũng được.

Tiệm nói đúng đó bác, lắp theo cấp lọc 5µm -> ?µm -> 1µm -> RO là chuẩn bài roài
Còn vụ chọn GAC hay UDF (lõi số 2), CTO 1µm hay PP 1µm (lõi số 3) em cũng đang tìm hiểu

linhktv

Gà con
Tiệm nói đúng đó bác, lắp theo cấp lọc 5µm -> ?µm -> 1µm -> RO là chuẩn bài roài
Còn vụ chọn GAC hay UDF (lõi số 2), CTO 1µm hay PP 1µm (lõi số 3) em cũng đang tìm hiểu
Về cơ bản lõi số 1 phải là lõi PP 5 micro, nó chính là bông ép tạo khe hở 5 micromet, lõi số 1 này bao giờ cũng bẩn nhất.
Lõi số 2 là lõi GAC, than hoạt tính để khử mùi, lõi này nặng nhất trong tất cả các lõi. Lõi số 2 lại có thể tùy biến tùy nguồn ngước sử dụng, nước máy thì lõi số 2 là GAC để khử mùi clo. Còn với nước giếng khoan thay lõi số 2 bằng lõi Cation để xử lý nước cứng, canxi
Lõi số 3 là lõi PP 1 micro bảo vệ màng RO, hãng khác Karofi hay Kangaroo thì nó gọi là lõi UDF 2 in 1 nghĩa là vừa than hoạt tính khử mùi, vừa lọc tạp chất kích thước hơn 1 micromet.

Bác nào có để ý lõi số 1 nhanh bẩn ngoài phụ thuộc nguồn nước ra nó còn phụ thuộc vào ống dẫn nước không? Như em đã thay lõi máy lọc nước cho nhà em sử dụng ống PPR và nhà thầy u em sử dụng ống kẽm do nhà xây gần 20 năm trước có 1 sự khác biệt không hề nhẹ. Ống nhựa thì lõi số 1 lâu bẩn hơn còn ống kẽm thì bẩn kinh dị, vàng khè do dính theo cả gỉ sét của đường ống nữa. May mà thử nước lọc ra vẫn trong ngưỡng an toàn nhưng nhanh phải thay lõi hơn