Hỏi/ Thắc mắc - Không cài được win10 64 bit? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Không cài được win10 64 bit?

xuanthien

Gà con
Xin chào anh e.
Không biết sao máy mình không cài được win 10 64bit, Win7 64 thì được. Mình đã đổi ổ cứng, Đổi ram, đổi luôn cả bộ cài win mà vẫn ko dc (cài bằng usb). khi cài thì nó hiện lên logo Win10 xong nó tắt khởi động lại nó cứ lặp đi lặp lại.
Mong anh e tư vấn
Cảm ơn tất cả mọi người
Nguồn Arrow Model: AHA-500W

iuminhtriit

Thích mượn tiền và hay quên
1. Gắn USB vào máy
2. Tải bộ cài bằng Windows media creation tool tại đây
3. Tùy chọn create usb installation cũng bằng windows media creation tool tải về lúc nãy luôn.
4. Reset và config lại BIOS (disable secure boot, chuyển ổ cứng sang AHCI, còn gì nữa thì nhìn mới nhớ nổi)
5. Bắt đầu boot USB.
6. Nếu không được mua USB mới (cái này thích thì nói thôi)
7. Nếu không được nữa mua máy tính khác (cái này nên làm)

xuanthien

Gà con
Tôi ko biết lỗi do đâu , nhưng với máy có cấu hình như trên của bạn thì chạy 32 bit có lẽ ổn hơn 64bit .
Mặc dù nó thừa RAM ko nhận hết , máy tôi 4GB tôi vẫn thích chạy 32bit hơn
thank bác. Tại em cần cái một số phần mềm mà nó đòi phiên bản 64bit bác.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
thank bác. Tại em cần cái một số phần mềm mà nó đòi phiên bản 64bit bác.
Vậy thì vào winpe10 64bit , mount ISO win10 vào CD ảo run setup , đến bước chọn part cài vào thì del hết các phân vùng liên quan đến windows , ko del phân vùng chứa dữ liệu hãy cẩn trọng khi chọn part để del , vàsau đó chọn unallocated nhấn next và tự win nó làm việc

xuanthien

Gà con
1. Gắn USB vào máy
2. Tải bộ cài bằng Windows media creation tool tại đây
3. Tùy chọn create usb installation cũng bằng windows media creation tool tải về lúc nãy luôn.
4. Reset và config lại BIOS (disable secure boot, chuyển ổ cứng sang AHCI, còn gì nữa thì nhìn mới nhớ nổi)
5. Bắt đầu boot USB.
6. Nếu không được mua USB mới (cái này thích thì nói thôi)
7. Nếu không được nữa mua máy tính khác (cái này nên làm)
1 2 3 5 thì làm y như bác. Cái 4 thì e chưa làm. để e thử lại.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
hay bỏ qua làm luôn cái 7 đi :)
main cổ này thì làm gì có secure boot , và AHCI thì win10 nó có thể tự chuyển ko ở IDE đâu

iuminhtriit

main cổ này thì làm gì có secure boot , và AHCI thì win10 nó có thể tự chuyển ko ở IDE đâu
vậy ak, lâu quá k đụng vào main cũ rồi, con cũng không nhớ rõ, chủ yếu con config BIOS chạy win song song mac, thường là thêm 1 số vấn đề nữa, nhưng mấy cái còn lại chắc k cần thiết khi chỉ cài win.

iuminhtriit

Cái này là máy "sơ cua" thôi bác. Ít dùng. Chỉ dùng khi máy làm làm việc chính của mình bị lỗi thì dùng tạm con này thôi bác. Nên cũng ko muốn đầu tư :)
trước đây ở cơ quan vẫn còn 1 máy G31, mình vẫn cài được win 10 1703 thì phải, hiện tại thì nó nằm kho 2 năm rồi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
vậy ak, lâu quá k đụng vào main cũ rồi, con cũng không nhớ rõ, chủ yếu con config BIOS chạy win song song mac, thường là thêm 1 số vấn đề nữa, nhưng mấy cái còn lại chắc k cần thiết khi chỉ cài win.
Mình nghĩ khi chủ xị rót ly cối nó còn vướng lại cặn của cái xây chừng (là part chứa system) nên bị như vây :D {rofl}

NguyenThanhHa

Búa Gỗ Đôi
Thật ra là bác kiểm tra cài đặt trong BIOS ấy. Nhiều máy tính laptop nó có phần lựa chọn cài đặt hệ điều hành nào. Nếu chọn win 7 thì chỉ cài đc win 7 thôi. Với cả phần cài đặt lựa chọn boot bằng chế độ nào nữa. Boot UEFI nó khác L đấy bác nhé.

vinhkm6

Rìu Bạc
Thật ra là bác kiểm tra cài đặt trong BIOS ấy. Nhiều máy tính laptop nó có phần lựa chọn cài đặt hệ điều hành nào. Nếu chọn win 7 thì chỉ cài đc win 7 thôi. Với cả phần cài đặt lựa chọn boot bằng chế độ nào nữa. Boot UEFI nó khác L đấy bác nhé.
Đang nói desk mà, lôi lap vào làm chi???