Hỏi/ Thắc mắc - Khôi phục bản quyền khi thay ssd | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Khôi phục bản quyền khi thay ssd

nnt236

Búa Đá
Chào các bạn. Mình có cái ssd samsung evo 512g, bị chập chờn chạy 1 lúc là treo. Máy đã được kích hoạt win10, office 2k16, visio, project...dự kiến đi bảo hành sdd, khả năng rất cao là thay ssd khác. Nên muốn back up lại các khóa này để cài lại.
Nhờ các bạn pro hướng dẫn giúp.
Mình cảm ơn trước.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Chào các bạn. Mình có cái ssd samsung evo 512g, bị chập chờn chạy 1 lúc là treo. Máy đã được kích hoạt win10, office 2k16, visio, project...dự kiến đi bảo hành sdd, khả năng rất cao là thay ssd khác. Nên muốn back up lại các khóa này để cài lại.
Nhờ các bạn pro hướng dẫn giúp.
Mình cảm ơn trước.

Attachments

• sao luu va khoi phuc.txt
    1,015 bytes · Lượt xem: 26

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Windows 10 Pro nếu đã có bản quyền KTS thì sẽ tự kích hoạt (bản Enterprise thì add key Enter 10 nào đó vào là kích hoạt).
1. Bạn ghi lại key win và office đang cài trên máy của bạn ra một file riêng rồi thực hiện sao lưu bản quyền hệ thống như của bác @sec0 hoặc dùng cách mình hay làm là copy thư mục SPP theo đường dẫn C:\Windows\System32\spp
2. Dùng một phần mềm nào đó để backup ổ C (Acronic True Imager, Terabyte,, Macrium Reflect, Ghost,...)
Đưa các file này (sao lưu ổ C, SPP, key win, office) lưu trữ bên ngoại (vì bạn sẽ thay ổ cứng).
3. Sau khi thay ổ cứng SSD, bạn nhờ luôn chỗ bán hàng phân vùng ổ C mới hoặc tự làm nếu được.
4. Restore (phục hồi) Ổ C cũ lên ổ C trên đĩa SSD mới bằng phần mềm đã tạo
5. Tắt mạng, mở office lên, add key office cũ vào, chép đè file spp theo đường dẫn C:\Windows\System32\spp kể cả trên win 11 cũng theo đường dẫn như vậy)
6. Mở mạng và enjoy
,

nnt236

Búa Đá
cảm ơn cả nhà, để mình backup file key và chờ thay SSD mới.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Chả cần dùng cái gì cả. Đừng thay main là được. Quan trọng là khi cài lại bạn phải cài đúng bản win10 đã kích hoạt. Còn office 2016 (kể cả project và visio) thì quan trọng là phải lưu key đã kích hoạt.
1. Cài lại đúng bản win thì pc tự kích hoạt lại, không phải làm gì cả.
2. Với office2016 (cả project và visio) cũng cài đúng bản đã kích hoạt, cài xong mở lên thì pc sẽ yêu cầu kích hoạt lại, điền key đã kích hoạt và chọn kích hoạt by phone để lấy ID, dán lên web khoatoantin để lấy CID mới
Mình đã làm nhiều lần như trên rồi. Dù bạn check key office đã block thì pc đã kích hoạt key đó vẫn kích hoạt lại bình thường.
Còn cách nữa là copy file 2.0 trong ssp

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Chả cần dùng cái gì cả. Đừng thay main là được. Quan trọng là khi cài lại bạn phải cài đúng bản win10 đã kích hoạt. Còn office 2016 (kể cả project và visio) thì quan trọng là phải lưu key đã kích hoạt.
1. Cài lại đúng bản win thì pc tự kích hoạt lại, không phải làm gì cả.
2. Với office2016 (cả project và visio) cũng cài đúng bản đã kích hoạt, cài xong mở lên thì pc sẽ yêu cầu kích hoạt lại, điền key đã kích hoạt và chọn kích hoạt by phone để lấy ID, dán lên web khoatoantin để lấy CID mới
Mình đã làm nhiều lần như trên rồi. Dù bạn check key office đã block thì pc đã kích hoạt key đó vẫn kích hoạt lại bình thường.
Còn cách nữa là copy file 2.0 trong ssp
Vấn đề là cài mới chắc chắn mất nhiều thời gian, công sức hơn là backup và restore

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Hồi trước đu đeo insider mỗi tuần mỗi cài , nhưng sau này thay cái SSD nên từ bỏ insider để bảo vệ dung lượng SSD
Nhưng sau mỗi đợt MS có bản update , sau khi up xong 1 đến 2 hôm sau ko thấy lỗi gì thì tiến hành dọn đĩa , rồi thay file ảnh mới của win , nếu update xong win lỗi thì restore . Do vậy mà win lúc nào cũng mạnh ko bị cảm mạo

Lang Thang

Rìu Chiến
Hồi trước đu đeo insider mỗi tuần mỗi cài , nhưng sau này thay cái SSD nên từ bỏ insider để bảo vệ dung lượng SSD
Nhưng sau mỗi đợt MS có bản update , sau khi up xong 1 đến 2 hôm sau ko thấy lỗi gì thì tiến hành dọn đĩa , rồi thay file ảnh mới của win , nếu update xong win lỗi thì restore . Do vậy mà win lúc nào cũng mạnh ko bị cảm mạo
Máy tính bây giờ dùng SSD, cấu hình mạnh, mạng cáp quang cài Win có khi nhanh hơn sửa lỗi. Chả như thời WinXP vừa cài vừa run, chỉ khi nghe thấy âm thanh khi Win khởi động mới thở phào nhẹ nhõm. (Sợ nhất là thiếu driver âm thanh, để mượn được USB 128 MB ra quán Net tải driver còn khó hơn mượn xe Cub.)

Sửa lần cuối:

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
PC dùng ssd, mạng ổn thì cài win, office, autocad, photoshop, pdf, ... chắc khoảng 2-3 tiếng là xong. Nên giờ cứ bị lỗi là xoá đi cài mới cho nhẹ máy, khỏi sửa vì rất mất công.

kushypro

Búa Đá Đôi
Windows 10 Pro nếu đã có bản quyền KTS thì sẽ tự kích hoạt (bản Enterprise thì add key Enter 10 nào đó vào là kích hoạt).
1. Bạn ghi lại key win và office đang cài trên máy của bạn ra một file riêng rồi thực hiện sao lưu bản quyền hệ thống như của bác @sec0 hoặc dùng cách mình hay làm là copy thư mục SPP theo đường dẫn C:\Windows\System32\spp
2. Dùng một phần mềm nào đó để backup ổ C (Acronic True Imager, Terabyte,, Macrium Reflect, Ghost,...)
Đưa các file này (sao lưu ổ C, SPP, key win, office) lưu trữ bên ngoại (vì bạn sẽ thay ổ cứng).
3. Sau khi thay ổ cứng SSD, bạn nhờ luôn chỗ bán hàng phân vùng ổ C mới hoặc tự làm nếu được.
4. Restore (phục hồi) Ổ C cũ lên ổ C trên đĩa SSD mới bằng phần mềm đã tạo
5. Tắt mạng, mở office lên, add key office cũ vào, chép đè file spp theo đường dẫn C:\Windows\System32\spp kể cả trên win 11 cũng theo đường dẫn như vậy)
6. Mở mạng và enjoy
,
Mình đang có kts 10 pro giờ mình cài enter 10 thì làm sao đẻ kích hoạt đc z bro ?

jacky jacky

Búa Đá
cách m hay dùng:

thường thì nếu đã có kỹ thuật số

m cài mới, (đúng phiên bản win cũ là được
nhấn window logo + i > chon Update and security > activa > chọn troubleshout > nó chạy một hồi, có yes, ok, thì sẽ có lại bản quyền,

cũng đã thử trên nhiều máy, cũng có máy bị mất , nhưng phần nhiều là đều ổn

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Mìn đang có kts 10 pro giờ mình cài enter 10 thì làm sao đẻ kích hoạt đc z bro ?
Bạn đang ở win 10 pro muốn lên windows 10 Enterprise thì không cần cài lại.
- Có thể kiểm key Generic Enter: XGVPP-NMH47-7TTHJ-W3FW7-8HV2C
để nâng cấp lên bản Enter rồi kích hoạt
- Kiếm 1 key En còn sống (kích hoạt online hay by phone) add vào mà lên bản Enter nhé

Sửa lần cuối: