Hỏi/ Thắc mắc - Khóa không cho đổi IP trên Windows 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Khóa không cho đổi IP trên Windows 10

RealGamer

Gà con
Chào các bạn!
Theo như tiêu đề trên mình muốn nhờ các bạn giải đáp thắc mắc một xíu. Các bạn cho mình hỏi có cách nào không cho người dùng máy windows 10 đổi IP khác không ạ. Mình đã tìm kiếm trên mạng cách khóa không cho đổi IP nhưng chỉ áp dụng được trên Windows XP, còn từ Windows 7 trở lên thì không sử dụng được. Nay nhờ các cao nhân giải đáp có cách nào không cho người dùng tự ý đổi IP trên Windows 10 không ạ. Giống kiểu mình khóa trong gpedit.msc hay trong regedit hoặc một dịch vụ nào của Windows 10 có thể làm được không? Mong sớm nhận được phản hồi từ các cao nhân.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Configuration > Administrative Templates > Network >Network Connections

1. Prohibit access to properties of a LAN connection
  2. Enable Windows 2000 Network Connections settings for Administrators

Thử chưa bạn

RealGamer

Gà con
Configuration > Administrative Templates > Network >Network Connections

1. Prohibit access to properties of a LAN connection
  2. Enable Windows 2000 Network Connections settings for Administrators

Thử chưa bạn
Mình đã thử rồi. Nó chỉ chạy được Windows XP còn Windows 7 trở lên thì vô hiệu. Cám ơn bạn đã cho thêm ý kiến.

RealGamer

Gà con
ẹc . Nó đơn giản mà, hạ từ tài khoản người kia đang sử dụng từ admin xuống user là đảm bảo họ sẽ không tự ý thay đổi IP được, chỉ có cách này thôi.
Cám ơn bạn. Mình cũng nghĩ tới cách này rồi. Nhưng nó sẽ có một số hạn chế phát sinh tại quyền User. Mình vẫn muốn học hỏi thêm cách mới, cách này sẽ là cách cuối cùng nếu không thể giải quyết bằng cách can thiệp vào Windows. Cám ơn bạn nhiều đã cho thêm ý kiến.

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
Cám ơn bạn. Mình cũng nghĩ tới cách này rồi. Nhưng nó sẽ có một số hạn chế phát sinh tại quyền User. Mình vẫn muốn học hỏi thêm cách mới, cách này sẽ là cách cuối cùng nếu không thể giải quyết bằng cách can thiệp vào Windows. Cám ơn bạn nhiều đã cho thêm ý kiến.
Nếu bạn dùng máy của công ty hay cơ quan thì không nên tìm cách đổi làm gì (admin người ta quản trị tất cả).

tuanhvn

Búa Đá
Chào các bạn!
Theo như tiêu đề trên mình muốn nhờ các bạn giải đáp thắc mắc một xíu. Các bạn cho mình hỏi có cách nào không cho người dùng máy windows 10 đổi IP khác không ạ. Mình đã tìm kiếm trên mạng cách khóa không cho đổi IP nhưng chỉ áp dụng được trên Windows XP, còn từ Windows 7 trở lên thì không sử dụng được. Nay nhờ các cao nhân giải đáp có cách nào không cho người dùng tự ý đổi IP trên Windows 10 không ạ. Giống kiểu mình khóa trong gpedit.msc hay trong regedit hoặc một dịch vụ nào của Windows 10 có thể làm được không? Mong sớm nhận được phản hồi từ các cao nhân.
Mục đích của việc này là gì, không có chuyện windows xp làm được mà windows 7, 10 hay 11 không làm được

Quyenvq1

Rìu Sắt Đôi
Bạn vào Regedit theo đường dẫn này >> R-Click vào Interface >> Permission >> Chọn Users cần deny rồi deny Users là đc nhé (Reboot lại máy nếu vẫn chưa đc)

Mã:
Computer\HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Services\Tcpip\Parameters\Interfaces

montagiu

Rìu Sắt
Bạn vào Regedit theo đường dẫn này >> R-Click vào Interface >> Permission >> Chọn Users cần deny rồi deny Users là đc nhé (Reboot lại máy nếu vẫn chưa đc)

Mã:
Computer\HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Services\Tcpip\Parameters\Interfaces

Xem phần đính kèm 62217
cách này có cấm cài đặt các file exe không bạn, mình cũng đang muốn tham khảo để áp dụng cho 1 số máy kế toàn, và 1 số máy có xài chữ kí số, vì đa số mỗi lần làm là phải cần quyền admin thì lại gọi mình. User cơ bản mình chỉ muốn cấm họ tự ý cài đặt phần mềm lạ thôi

Quyenvq1

Rìu Sắt Đôi
cách này có cấm cài đặt các file exe không bạn, mình cũng đang muốn tham khảo để áp dụng cho 1 số máy kế toàn, và 1 số máy có xài chữ kí số, vì đa số mỗi lần làm là phải cần quyền admin thì lại gọi mình. User cơ bản mình chỉ muốn cấm họ tự ý cài đặt phần mềm lạ thôi
Môi trường bạn đang deploy là Workgroup hay DC?

DC thì áp GPO thôi

hiennx2k4

Búa Đá
Có một cách đơn giản hơn là bạn cấu hình trên bộ định tuyến (Router) hoặc máy chủ đang phân phối dịch vụ DHCP server sẽ cấp IP cố định riêng cho từng máy theo địa chỉ MAC của thẻ mạng (network card) nhé. Nếu bạn cấu hình IP tĩnh cho từng máy con thì chỉ cần quyền Admin thì vẫn có thể thay đổi được.

RealGamer

Gà con
Nếu bạn dùng máy của công ty hay cơ quan thì không nên tìm cách đổi làm gì (admin người ta quản trị tất cả).
Ý là mình quản lý, nhưng mình đang nghĩ người dùng tự đổi IP dẫn đến việc một số thứ của công ty không chạy được. Vì công ty đã gán máy đó chạy hệ thống theo IP nhưng nếu đổi IP khác rồi đổi ngược lại IP công ty cho phép thì chức năng không chạy nữa. Nên mình muốn can thiệp vào Windows để chặn không cho đổi thôi. Cám ơn bạn.

RealGamer

Gà con
Mục đích của việc này là gì, không có chuyện windows xp làm được mà windows 7, 10 hay 11 không làm được
Mục đích của việc này là tránh người dùng tự ý đổi IP khác đó bạn. Còn về việc mình đã test trên Windows XP thì thử cách này nó sẽ làm mờ biểu tượng mạng không cho nhấp vào để đổi, nhưng đối với Windows 7 trở lên thì nó không được như vậy nữa. Cám ơn bạn.

RealGamer

Gà con
nếu mạng nội bộ thì thử cấp địa chỉ ip theo địa chỉ mac xem
Tại mình không có quyền quản trị của con cấp DHCP (cái này thì bên Đài Loan quản lý đã hỏi và người ta không cho). Nên chỉ còn cách là khóa ở máy User để tránh người ta không thay đổi được thôi bạn. Cám ơn bạn đã cho thêm ý kiến.