Hỏi/ Thắc mắc - Khắc Phục Lỗi Không cài window do không chia được ổ đĩa - ổ cứng. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Khắc Phục Lỗi Không cài window do không chia được ổ đĩa - ổ cứng.

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Hdd cũ mình hư nên mua 1 ổ cứng toshiba 500G 2.5 inch.

Mình vào winpe để chia ổ cứng set active thì không thể nào nạp mbr cũng như thử chuyển đổi qua GPT nhưng không thành công?

Đã sử dụng mini tool bản 12 + partition gruru + partition assistall vẫn không thành công.

Sử dụng winnt setup thì báo lỗi no boot mặc ==> check kỹ thiếu file EFI và thử nạp lại vẫn không được?

Cũng đã thử 1 2 bẳn ghost của diễn đàn những vẫn lội..

Mong bạn nào rảnh trực tiếp hướng dãn mình fix.

Mình cảm ơn!

Em phát hiện nếu thực lệnh tạo phần vùng thì hoàn toàn bình thường. Nhưng chỉ đc dạng là data chứ không phải là phân vùng hệ điều hành prime.

Sau khi thực hiện lệnh tạo thì copy dữ liệu hoàn toàn bình thường.
Chỉ là cài xong thì bios báo no boot.
Vào bios chỉnh thì bios vẫn nhận ổ cứng nhưng không tài nào boot đc. Em nghĩ nát óc vẫn k biết lỗi ở điểm nào.

Bios máy vẫn nhận được ổ:

[url=https://upanh.vn-z.vn/image/Dek][/URL]

Winntset úp báo thiếu EFI:
[url=https://upanh.vn-z.vn/image/DeM][/URL]

Nạp lại bằng bootice hoạc mini vẫn lỗi.

Cài xong boot là lỗi:

[url=https://upanh.vn-z.vn/image/DeW][/URL]

dùng Lệnh diskpart đã fix thành công. Cảm ơn mọi người đã giúp!

Cháu sẽ cập nhật cách mà cháu đã fix trong thời gian tới.

Sửa lần cuối:

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
chưa dùng diskpart bạn ơi.

để mình thử xem.

ko hiểu sao con này. lỗi gì không?
Thôi thế thì nhiều khả năng con HDD Toshiba lỗi rồi.
Disk còn chưa chia được nói gì cài với ghost.
Mini Tool bó tay > qua Diskpart cái nữa cầu may xem sao.
À mà xem BIOS nó có nhận ra em nó hay "ngoảnh mặt làm ngơ" trước đã.

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Bạn hoabattu đã thử cho nguyên cái ổ cài win về dạng Unallocated rồi cài win vào cái ổ chưa được chia phân vùng đó thử xem LÀO.
em format về nhà sản xuất tạo lại vẫn lỗi thôi bác ơi.
Thôi thế thì nhiều khả năng con HDD Toshiba lỗi rồi.
Disk còn chưa chia được nói gì cài với ghost.
Mini Tool bó tay > qua Diskpart cái nữa cầu may xem sao.
À mà xem BIOS nó có nhận ra em nó hay "ngoảnh mặt làm ngơ" trước đã.
Chia vẫn đc nhưng ko tạo phân vùng cài hệ điều hành được bác ơi.

Mất ngủ cả đêm tới giờ.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Khi cài win thì cứ mặc định là unallocated rồi nhấn next ( cho dù disk ở bất kỳ dạng nào GPT hay MBR ) lưu ý bảo đảm là trên máy tính ko có bất kỳ 1 part nào chứa SYSTEM
Ko có 1 lý do nào mà ko cài được chỉ khi DISK lỗi .
Với cách cài qua winNT setup thì buộc phải format phân vùng trước

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
em format về nhà sản xuất tạo lại vẫn lỗi thôi bác ơi.

Chia vẫn đc nhưng ko tạo phân vùng cài hệ điều hành được bác ơi.

Mất ngủ cả đêm tới giờ.
Khi cài win thì cứ mặc định là unallocated rồi nhấn next ( cho dù disk ở bất kỳ dạng nào GPT hay MBR ) lưu ý bảo đảm là trên máy tính ko có bất kỳ 1 part nào chứa SYSTEM
Ko có 1 lý do nào mà ko cài được chỉ khi DISK lỗi .
Với cách cài qua winNT setup thì buộc phải format phân vùng trước
HDD Toshiba đã bị hư/khóa/phá Track0.
Có thể cái HDD này gắn cho LAP nội địa Nhật chăng!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Từ cái hình dưới này, cháu boot trở lại vào WinPE, tìm tới Bootice, chọn tới đúng folder Boot của ổ cài Win, chọn file BCD\ Easy mode xem có có hiện lên đầy đủ bên phải list các mục không? Bác nhớ là nó hay trống, nên bị lỗi báo không tìm thấy Boot Device.

Cũng từ WinPE, cháu vào mục This PC\ Disk Management, chụp hình cho các bạn xem nó hiện như thế nào nhé.

Hình BCD từ máy UEFI để minh hoạ, cháu nhìn ở 2 số 1 và 2, có phải nó hoàn toàn trống không? Cháu phải lựa chọn đúng ổ dĩa và partition chứa nó, save lại rồi boot vào lại xem, nếu vẫn còn lỗi thì tính tiếp. Lưu ý ở mục số 3, nếu là MBR thì cháu sửa winload.efi thành winload.exe .

Sửa lần cuối:

HOACA388

Búa Gỗ Đôi
Update bios cho main xem, hôm nọ tôi thử cài win 11 cũng bị thế này, báo cài thành công rồi nhưng khi boot thì không được, hiện thông báo như thớt, sau khi update bios mới thì boot ngon lành.Máy tôi dùng CPU AMD ryzen 1700, main X370.

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Dùng lệnh diskpart đã fix thành công. Cản ơn mọi người đã giúp đỡ.

@hoabattu1287 , bác quên nữa, khi bị lỗi boot thì cháu lại vào WinPE, chạy Fixboot từ Macrium Reflect là nhanh nhất, thế nhưng bác muốn xem có phải từ BCD nó bị trống như bác nói không đó cháu.
Ỏ cứng mới bác ơi. Sức khỏe tốt - Bảo hành Chính hãng mà. Test speed đọc ghi ổn.

Bios cháu để cả 2 chuẩn luôn.