Học tiếng anh khó vậy các bác? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Học tiếng anh khó vậy các bác?

lion78

Búa Gỗ
Em thú thật là học tiếng anh cũng tầm 9 năm rồi mà vẫn gà mờ. Đọc tài liệu tiếng anh thì có thể đọc được do có từ điển rồi. Nhưng khoản NGHE, thì dù đã vô cùng cố gắng rồi mà vẫn không thể nghe được êm tai, nghe thấu được câu chuyện họ nói. Nói chung nghe vẫn như vịt nghe sấm. Đặc biệt khoản nối âm tiếng anh đúng là ác mộng với em và rất nhiều người học tiếng anh.
Các Bác nào có kinh nghiệm, cao kiến gì để nâng trình nghe tiếng anh không ạ?

ohmygodness

Rìu Sắt
học tiếng anh hẳn 9 năm mà vẫn dùng từ điển khi đọc.
nghe như vịt nghe sấm thì có lẽ nên bắt đầu với duolingo.

gift4you

Rìu Bạc
Học bất kì ngôn ngữ nào không phải tiếng mẹ đẻ thì đều khó như nhau thôi bạn. Người ngoại quốc họ thông thạo tiếng Anh vì đó là tiếng mẹ đẻ của họ/ đó là ngôn ngữ chính. Còn với người Việt, tiếng Anh là ngoại ngữ nhưng không phải là ngôn ngữ thứ 2 và không phải là ngôn ngữ chính. Không phải ngày 1 ngày 2 là thông thạo ngoại ngữ liền đâu. Kiên trì lên. Ngày 5-10p chơi game thì 15-30p học bài thôi. Học + thực hành thì mới được. Học mọi lúc, mọi nơi, từ thực tế cuộc sống: làm việc/ đi chơi/ nghỉ ngơi/ giải trí... miễn bạn thấy thoải mái là được.

Chúc bạn thành công!

lion78

Búa Gỗ
Em nghiệm thấy hầu hết các nước mà bộ máy hành chính bằng tiếng anh thì đất nước đều giỏi tiếng anh, ví dụ như Sing, Philipine, Ấn độ,mã lai, nhiều nước châu phi,... thì họ đều giỏi tiếng anh. Nước mình có nên học theo họ.

Sửa lần cuối:

malemkhoang

Rìu Chiến
Đọc mà cười muốn nội thương luôn... Giờ thì phát hiện ra @lion78 là người Đông lào. Thảo lào mà bạn học 9 năm mà cũng chẳng dư lào. Chịu thua nhận thức của bạn.​
Pháp, Đức, Nga, Italia... Đâu cần gì tiếng Anh cho nền hành chính...
Sing, Philipine, Ấn độ, mã lai, nhiều nước châu phi...​
toàn là những nước thuộc địa giành được độc lập theo gương VN nhưng văn hoá và nhất là ngôn ngữ bị đồng hoá.​

ohmygodness

Rìu Sắt
Em nghiệm thấy hầu hết các nước mà bộ máy hành chính bằng tiếng anh thì đất nước đều giỏi tiếng anh, ví dụ như Sing, Philipine, Ấn độ,mã lai, nhiều nước châu phi,... thì họ đều giỏi tiếng anh. Nước mình có nên học theo họ.
học theo họ là học sao hả bạn, là bạn bảo toàn bộ bộ máy hành chính của mình đi học tiếng anh hả.
học gì cũng vậy tự học mới quan trọng, môi trường là phụ thôi.
chúc bạn sớm thành thạo tiếng anh để áp dụng cho công việc.
ah 9 năm học tiếng anh thì chắc là đang học ĐH hả, kiểu học tiếng anh từ cấp 2 giờ được 9 năm hay sao vậy.

Santoso

Suppervisor Mod
Thành viên BQT
Kiểu đọc hiểu vẫn được, nhưng kêu giao tiếp nói nghe thì mình thua.

bambooz

Búa Gỗ
tải italki hoặc hello talk, xong bác nói đại với mấy đứa tây lông ở đó. Mình đang tìm hiểu cái này để học tiếng Nhật

ohmygodness

Rìu Sắt
Tôi học gần 680 ngày liên tục nhưng vẫn như "hạch" đây bạn.
Duolingo để học cơ bản thôi advanced thì phải dùng tài liệu khác chứ bác.
Học 680 ngày r chắc từ vựng bác vững rồi, xem phim tiếng anh k phụ đề với cả đọc tài liệu nghe podcast tiếng anh chứ.

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Hahahaha, đùa tí nhe. Sao tôi thấy các cháu gái ở trong các quán ăn nói tiếng "anh" ngọt sớt với những người cao niên à, không biết các cháu này học ở đâu vậy ta. {ah}

lion78

Búa Gỗ
học theo họ là học sao hả bạn, là bạn bảo toàn bộ bộ máy hành chính của mình đi học tiếng anh hả.
học gì cũng vậy tự học mới quan trọng, môi trường là phụ thôi.
chúc bạn sớm thành thạo tiếng anh để áp dụng cho công việc.
ah 9 năm học tiếng anh thì chắc là đang học ĐH hả, kiểu học tiếng anh từ cấp 2 giờ được 9 năm hay sao vậy.
Em học xong lâu rồi bác. Môi trường cực kì cực kì quan trọng luôn bác.

lion78

Búa Gỗ
Đọc mà cười muốn nội thương luôn... Giờ thì phát hiện ra @lion78 là người Đông lào. Thảo lào mà bạn học 9 năm mà cũng chẳng dư lào. Chịu thua nhận thức của bạn.​
Pháp, Đức, Nga, Italia... Đâu cần gì tiếng Anh cho nền hành chính...

toàn là những nước thuộc địa giành được độc lập theo gương VN nhưng văn hoá và nhất là ngôn ngữ bị đồng hoá.​
Hành chính, văn bản, giấy tờ bằng tiếng anh. Tiếng mẹ đẻ dùng ở gia đình, đâu có mất đi.

ohmygodness

Rìu Sắt
Hành chính, văn bản, giấy tờ bằng tiếng anh. Tiếng mẹ đẻ dùng ở gia đình, đâu có mất đi.
khó lắm bạn
1. Đổi toàn bộ giấy tờ văn bản...qua tiếng anh mất rất nhiều thời gian và tiền bạc, ai sẽ làm việc này? Mà giấy tờ = tiếng anh hết thì toàn dân phải thông thạo tiếng anh để còn đọc hiểu, bạn tính cho cả nước từ ông già tóc bạc đến cháu nhỏ con thơ phải đi học ngôn ngữ khác?
2. Toàn bộ bộ máy hành chính phải thông thạo tiếng anh, tức là họ phải đi học, giờ họ làm được việc mà tiếng anh không tốt thì thay người tiếng anh tốt nhưng việc k thạo vào hả?
3. Các cấp sẽ học tiếng gì? Dạy = tiếng anh hay mẹ đẻ? Giấy tờ hành chính = tiếng anh hết k lẽ vào trường lớp lại dạy tiếng mẹ đẻ?
4. Đang yên đang lành tự nhiên đổi qua tiếng anh, tự mình đồng hóa qua văn hóa nước khác, để làm gì vậy.
Quan trọng nhất là tinh thần dân tộc ở đâu, có đáng để đánh đổi không? Dân TQ hầu hết k biết tiếng anh nhưng họ vẫn giàu top 2 thế giới, vì dân tộc họ tự lực tự cường và chấp nhận đánh đổi bao nhiêu thế hệ để có được ngày hôm nay, chứ k phải do học tiếng nước khác.
Thay vì quan điểm chạy theo ngôn ngữ nước khác hãy làm việc thật chăm chỉ bạn tự khắc sẽ giỏi thôi, k gì tốt hơn là áp lực. Bạn đã vào các forum nước ngoài để đọc hiểu trao đổi = tiếng anh chưa? Reddit và quora là nơi rất tốt để bạn có thể nói chuyện với người nước ngoài, Youtube Tiktok để học nghe. Riêng nói thì hơi khó 1 tý, sau khi có 1 vài mqh trên các trang kia thì bạn sẽ có thể tham gia workshop và livestream với bạn bè khắp nơi trao đổi = tiếng anh.
chúc bạn thành công.