[HELP]Windows 10 liên tục bị đơ máy và tự khởi động lại | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

[HELP]Windows 10 liên tục bị đơ máy và tự khởi động lại

• Thread starter 500PING
  • Ngày gửi
5

500PING

Máy tính của em sử dụng win 10 được 1 khoảng thời gian khá lâu rồi nhưng gần đây sau khi update lên bản mới nhất thì máy em bị hiện tường dung 1 lúc thì đơ máy sau đó tự khởi động lại. Em có mang ra bảo trì thì họ bảo là SSD của em bị hỏng và đã thay cho em chiếc mới nhưng sau 1 tuần sử dụng bình thường hiện tượng đó lại xảy ra. Sau đó thì em thử cài win 7 vào ổ SSD thì máy lại chạy rất bình thường, em dùng cả các phần mềm check ổ cứng đều báo ok không có lỗi gì cả.
Em đã dùng tất cả các cách trên mạng nhưng đều không ăn thua.
Cấu hình máy nhà em:
Intel(R) Core(TM) i5-6600
Main MSI h110 gaming X
SSD kingmax SME Xvalue
Card Gigabyte 1060 6GB
Các bác giúp em với chứ thực sự đang dùng win 10 ok mà về lại 7 cảm giác nó cứ thế nào ấy ạ cứ muốn lên lại nhưng không được, theo các bác liệu em có nên đem bảo trì lần nữa không ạ?

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Nếu như theo bạn mô tả thì vừa update Windows phát là chập mạch còn bản Windows 10 trước update và Windows 7 thì dùng bình thường chứng tỏ là không phải lỗi phần cứng mà là lỗi phần mềm. Bạn kiểm tra lại toàn bộ driver đã cập nhật bản mới nhất, hoặc/và kéo xuống Windows 10 bản cũ (March Update) tại Windows 10 Fall Creators Update (mình hiểu là bạn đã update lên bản này) là bản cập nhật còn khá mới cho nên vẫn có thể còn chứa một số lỗi gây xung đột. Nếu vẫn bị cứ comment. Chúc bạn thành công.

P.S. Nếu bạn cần phần mềm check driver, dùng thử IOBit Driver Booster. Cài vào check xem nó như thế nào rồi nếu thích bạn có gỡ sau khi đã cập nhật xong. Link:http://download.cnet.com/Driver-Booster-2/3000-18513_4-75992725.html?part=dl-&subj=dl&tag=button . Lưu ý là khi cài bạn nên bỏ mấy cái phần mềm rác mà trình cài đặt định cài vào.