Hỏi/ Thắc mắc - Help me! VGA laptop quá nóng vệ sinh vẫn không hết | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Help me! VGA laptop quá nóng vệ sinh vẫn không hết

trunggianvn

Rìu Sắt Đôi
Mình dùng 1 con laptop có VGA rời của ATI, do dùng đã lâu nên giờ bị hiện tượng máy nóng treo liên tục, quạt tản nhiệt kêu ầm ỹ. Đi vệ sinh tra keo tản nhiệt đủ kiểu không có tác dụng. Cách giải quyết tạm bợ duy nhất hiện tại là bấm tắt VGA rời để máy switch tạm sang card onboard dùng cho mát nhưng như thế lại không chơi đc game và làm đồ hoạ. Liệu có cách nào chữa bệnh này ko các bác

invalidinfo

Rìu Sắt
Tài khoản bị khóa
Tháo card ra thay cái hệ thống tản nhiệt cho nó. Sợ là đời cũ ko tìm được linh kiện thì phải trang bị thêm hệ thống tản nhiệt cho card. Ko ổn thì mua cái card mới
card VGA rời của laptop nó chỉ là 1 con chip GPU hàn chết xuống main như chipset thôi, muốn tháo vác máy ra thợ, mà nói trước là tháo nó ra thì card on cũng đọp luôn, còn làm lại chân thì chuẩn bị vài trăm k
Thay mới con chip này ngang giá tiền mua con laptop khác, mặt khác chắc chắn 100% con chip GPU này không bị hỏng, có chăng nó chỉ bị ảnh hưởng do các link kiện xung quanh nó thôi (mình làm mạch nên biết điều này)
Theo mình thấy thì bạn kiểm tra thế này: dùng tay hứng gió chỗ quạt tản nhiệt thổi ra xem gió có nóng tương đương máy ở thời điểm hiện tại không? Nếu gió vẫn nóng thì mang máy đi sửa main, còn nếu gió thổi ra không nóng nhiều thì tức là cái ống dẫn nhiệt (heatpipe ) đã bị hỏng có thể do nứt vỡ gì đó dung môi bên trong ống bị rò gỉ ra hết rồi nên nó không dẫn nhiệt được nữa. - cần thay ống đó.

Sửa lần cuối:

dosonpk

Rìu Sắt
Nhưng mà phải là tra kem tản nhiệt thật nha. Kem thật tra vào giảm đc 2-3 độ lận đó.
Kem 200k trên mạng tra không giảm được tí nào đâu {brick}

caniquyvnz

Rìu Bạc
theo ý mình thì bán e đó đi ( nếu có kinh phí ), chứ sửa tới sửa lui không ổn -mua e khác sài cho ok :confused:
nếu muốn chơi game khuyên bạn không nên sử dụng laptop -card rời :p

invalidinfo

Rìu Sắt
Tài khoản bị khóa
Nhưng mà phải là tra kem tản nhiệt thật nha. Kem thật tra vào giảm đc 2-3 độ lận đó.
Kem 200k trên mạng tra không giảm được tí nào đâu {brick}
vậy phải mua loại keo tản nhiệt mấy triệu tra vào mới mát ?
tôi làm nghề mà xài cái lọ keo tản nhiệt khuyến mại theo con CPU chỉ giá vài nghìn VND mà tra vào hàng trăm cái máy chạy tốt có sao đâu, mặt khác chip GPU không tra keo CPU được vì nó cách xa đế tản nhiệt, cần dùng miếng dán tản nhiệt chuyên dụng 15k/1 miếng. không hiểu chuyện...

Sửa lần cuối:

trunggianvn

Rìu Sắt Đôi
C
card VGA rời của laptop nó chỉ là 1 con chip GPU hàn chết xuống main như chipset thôi, muốn tháo vác máy ra thợ, mà nói trước là tháo nó ra thì card on cũng đọp luôn, còn làm lại chân thì chuẩn bị vài trăm k
Thay mới con chip này ngang giá tiền mua con laptop khác, mặt khác chắc chắn 100% con chip GPU này không bị hỏng, có chăng nó chỉ bị ảnh hưởng do các link kiện xung quanh nó thôi (mình làm mạch nên biết điều này)
Theo mình thấy thì bạn kiểm tra thế này: dùng tay hứng gió chỗ quạt tản nhiệt thổi ra xem gió có nóng tương đương máy ở thời điểm hiện tại không? Nếu gió vẫn nóng thì mang máy đi sửa main, còn nếu gió thổi ra không nóng nhiều thì tức là cái ống dẫn nhiệt (heatpipe ) đã bị hỏng có thể do nứt vỡ gì đó dung môi bên trong ống bị rò gỉ ra hết rồi nên nó không dẫn nhiệt được nữa. - cần thay ống đó.
cứ chạy VGA rời là nóng b ak, tắt VGA rời quạt lại mát như thường, nóng do chạy cái VGA ATI, đúng như b nói nó hàn chết vào main, vậy là mình phải sửa main do main hỏng à?

trunggianvn

Rìu Sắt Đôi
theo ý mình thì bán e đó đi ( nếu có kinh phí ), chứ sửa tới sửa lui không ổn -mua e khác sài cho ok :confused:
nếu muốn chơi game khuyên bạn không nên sử dụng laptop -card rời :p
Mình có 3 lap, 2 lap mới chỉ để làm việc cấu hình cao game gủng cũng thoải mái, nhưng vẫn thích dùng con lap cũ nhất để chơi game vì dùng gần chục năm bàn phím mình gõ quen rồi đổi sang máy khác chơi khó chịu ghê lắm :(

Administrator

Administrator

Với laptop thường có hai loại VGA hàn chip trên bo mạch ( theo tôi ko gọi là VGA rời) còn loại sử dụng
Card màn hình rời là card mở rộng liên kết với mainboard thông qua bus giao tiếp ở các khe cắm mở rộng PIC, PIC Experss, AGP
À VGA rời trên laptop cũng có một số dòng thay được , còn dòng hàn chết trên main thì đúng như bạn nói và không khuyến khích thay đổi nâng cấp vì không bên nếu ko gặp thợ cứng

bina4404

Búa Đá Đôi
Vệ sinh phần cứng xong cũng nên vệ sinh phần mềm! Tốt nhất là cài lại hệ điều hành. Hoặc tối ưu lại hệ điều hành!

MinhTungMT

Gà con
nếu hiểu biết thì nên tháo cooler ra rồi chét lại thermal paste đi bác. chắc tại lâu nên keo khô đó

tuongcfc

Gà con
Hi bác
Theo kinh nghiệm của mình đã từng sửa máy và gặp lỗi như của bạn cũng nhiều rồi bản chất là do con vga ATI bị lỗi kém đi
Phương án
- Nếu bác thôi ko dùng cạc đồ hoạ ko muốn sửa hay mất chi phí gì thì dùng tạm bằng cạc on
- Nếu vẫn muốn dùng đồ hoạ hay game thì sửa main thôi nhưng xác định dùng 1 thời gian vì ko bền mãi đc tỷ lệ bị lỗi lại vẫn có
- Để lâu dài hơn cả bác nên thay hẳn main khác hoặc đổi máy lên đời
Bác qua trung tâm uy tín gần nhất ktra cụ thể hoặc qua bên e sô 8 Hồ Tùng Mậu alo e tư vấn trực tiếp cũng đc 0852459988