Google Chrome chạy chậm? Cách làm cho trình duyệt của bạn hoạt động nhanh hơn | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Google Chrome chạy chậm? Cách làm cho trình duyệt của bạn hoạt động nhanh hơn

pepePE

Rìu Chiến Vàng
VIP User

Bạn có nhận thấy rằng Google Chrome chậm hơn không? Đừng hoảng sợ: hãy ghi lại những mẹo và thủ thuật này để giúp trình duyệt của bạn chạy nhanh hơn và để bạn có thể bay trực tuyến.

Hiện tại, một phần tốt các tác vụ mà chúng tôi thực hiện trên PC được thực hiện trong trình duyệt. Mặc dù có các ứng dụng máy tính để bàn cho nhiều dịch vụ mà chúng tôi sử dụng, nhưng một số lượng lớn người thích truy cập chúng qua web, bất cứ khi nào có thể. Bằng cách này, họ không phải cài đặt bất cứ thứ gì trên máy tính của mình và việc ra vào cũng đơn giản như mở hoặc đóng một tab trình duyệt.

Do đó, nhiều người dùng thích kiểm tra thư của họ thông qua webmail, sử dụng các ứng dụng tự động hóa văn phòng trên đám mây như ứng dụng do Google cung cấp, truy cập phiên bản trình duyệt của ứng dụng nhắn tin tức thì, cập nhật cổng thông qua CMS web, họ thực hiện cuộc gọi điện video trên trình duyệt, sử dụng công cụ trực tuyến của chính công ty mình để làm việc, xem phim trực tuyến trực tiếp trên trình duyệt, tham khảo mạng xã hội của họ ...

Và đây chỉ là một vài ví dụ về mọi thứ chúng ta làm hàng ngày trên máy tính. Cả để giải trí và làm việc, ngày nay trình duyệt là ứng dụng chúng tôi sử dụng nhiều nhất trên PC. Và, trong số tất cả chúng, nổi bật nhất là Google Chrome.
Theo dữ liệu từ NetMarketShare, vào tháng 10 năm 2020, Chrome chiếm 69,25% thị phần trình duyệt trên máy tính để bàn, với lợi thế hơn hẳn so với người xếp thứ hai, Microsoft Edge, với 10 , 22% lần đầu tiên cố gắng ăn cắp một miếng bánh từ tùy chọn của Google.
Nếu chúng ta tính đến tầm quan trọng của trình duyệt trong thời của chúng ta và Chrome là tùy chọn được hầu hết người dùng lựa chọn, thì điều cần thiết là phải biết một số mẹo để làm cho nó hoạt động nhanh hơn. Năng suất của chúng tôi phụ thuộc vào điều này, vì nếu trình duyệt hoạt động chậm, chúng tôi sẽ mất nhiều thời gian hơn để thực hiện các tác vụ thông thường của mình. Nếu bạn nhận thấy Chrome chạy chậm, hãy lưu ý những thủ thuật này để giúp trình duyệt của bạn chạy nhanh hơn.

Luôn cập nhật kịp thời

Như với bất kỳ ứng dụng nào, việc cập nhật trình duyệt sẽ cho phép bạn hưởng lợi từ các cải tiến hiệu suất mới nhất, ngoài việc có các bản vá bảo mật mới nhất. Vì lý do này, việc cập nhật Chrome là cực kỳ quan trọng để giúp Chrome hoạt động nhanh hơn.

Để thực hiện việc này, hãy nhấp vào biểu tượng có ba dấu chấm và chọn Trợ giúp> Thông tin Google Chrome hoặc nhập vào thanh địa chỉ chrome: // settings / help. Trong trường hợp có các bản cập nhật, hãy cài đặt chúng và khởi động lại trình duyệt để các thay đổi có hiệu lực.

Sử dụng trình quản lý tác vụ

Trình quản lý tác vụ của Chrome cho bạn biết tài nguyên nào trên máy tính của bạn đang sử dụng các tab hoặc tiện ích mở rộng. Để truy cập công cụ này, hãy nhấp vào biểu tượng ba chấm và điều hướng đến Công cụ khác> Trình quản lý tác vụ.

Tại đây bạn có thể thấy mức sử dụng bộ nhớ, CPU và mạng mà mỗi tiến trình đang hoạt động đang thực hiện. Nếu Chrome chạy rất chậm, có thể là do một trong các quy trình đang tiêu thụ quá nhiều tài nguyên. Hãy xem và nhấp vào nút kết thúc quá trình nếu bất kỳ nút nào trong số chúng làm chậm trình duyệt.

Kiểm soát số lượng tab đang mở

Các tab rất hữu ích, nhưng như chúng ta đã thấy chúng tiêu tốn tài nguyên. Vì lý do này, bất cứ khi nào có thể, hãy chỉ giữ lại những cái mà bạn sẽ sử dụng trong phiên mở.

Sử dụng trình quản lý tác vụ, bạn có thể xác minh các tài nguyên mà mỗi tab đang sử dụng và như chúng tôi đã thấy, bạn cũng có khả năng kết thúc quá trình trực tiếp từ công cụ này.

Trong trường hợp bạn cần mở các tab trong thời gian dài, điều bạn có thể làm để Chrome hoạt động nhanh hơn là tạm dừng chúng để URL được lưu lại nhưng mức tiêu thụ tài nguyên sẽ giảm đi đáng kể.

Chặn tự động phát video

Phát trực tuyến video là một trong những tác vụ tiêu tốn nhiều tài nguyên nhất. Do đó, nếu bạn đột nhiên nhận thấy rằng Chrome chạy chậm hơn, có thể là do bạn đã mở một trang web nơi video được phát tự động.

May mắn thay, bạn có các tiện ích mở rộng khác nhau cho phép bạn chặn tự động phát video. Điều này không có nghĩa là bạn không thể nhìn thấy chúng nếu bạn muốn, chỉ là chúng sẽ không tự chơi và bạn sẽ phải nhấn vào nút Play để xem chúng.

Một trong số đó là AutoplayStopper, tính năng này sau khi được cài đặt sẽ ngăn video bắt đầu phát nếu bạn không muốn, giúp tiết kiệm tài nguyên tiêu thụ và cho phép Chrome hoạt động nhanh hơn.

Sử dụng tăng tốc phần cứng cho video

Như chúng tôi đã nói ở phần trước, phát video trực tuyến là một trong những tác vụ đòi hỏi nhiều nhất đối với trình duyệt. Ngoài việc chặn tự động phát, một điều khác bạn có thể làm là sử dụng tính năng tăng tốc phần cứng của Chrome cho video.

Tính năng này của trình duyệt Google cho phép bạn tải xuống các tác vụ video từ bộ xử lý đồ họa của máy tính, do đó sẽ tiêu tốn ít tài nguyên hơn và Chrome sẽ hoạt động nhanh hơn khi bạn đang phát nội dung này.

Kiểm tra xem nó đã được kích hoạt chưa bằng cách nhấn vào biểu tượng ở dấu ba chấm và nhấp vào Cài đặt. Tại đây, điều hướng đến cuối cửa sổ và nhấn Cài đặt nâng cao. Tìm phần Hệ thống và chọn hộp Sử dụng tăng tốc phần cứng khi khả dụng nếu nó chưa được kích hoạt.

Kiểm tra tiện ích mở rộng của bạn

Như chúng ta đã thấy trong phần dành riêng cho trình quản lý tác vụ Chrome, không chỉ các tab mà chúng ta mở tiêu thụ tài nguyên mà còn cả các tiện ích mở rộng. Do đó, điều quan trọng là bạn nên dành vài phút để xem lại các tiện ích mở rộng bạn đã cài đặt và gỡ bỏ những tiện ích mở rộng bạn không sử dụng.

Nhiệm vụ này rất đơn giản. Nhấn vào biểu tượng ba chấm và điều hướng đến Công cụ khác> Tiện ích mở rộng hoặc nhập đường dẫn này vào thanh địa chỉ Chrome chrome: // extensions /. Trên trang này, bạn sẽ thấy tất cả những cái bạn đã cài đặt trong trình duyệt của mình.

Trong trường hợp một tiện ích mở rộng đang tiêu tốn nhiều tài nguyên nhưng bạn không muốn xóa nó, bạn có thể tắt nó bằng cách bỏ chọn thanh trượt màu xanh lam. Nếu bạn không sử dụng nó nữa, hãy nhấp vào nút Remove để xóa nó.

Khởi động lại trình duyệt

Bạn đã thử mọi cách nhưng Chrome vẫn chạy chậm? Sau đó, bạn có thể thử xem vấn đề có được giải quyết hay không bằng cách khởi động lại nó. Để thực hiện việc này, hãy đóng nó từ menu Chrome> Thoát khỏi Chrome, sau đó mở lại.

Nếu khởi động lại, nó tiếp tục chạy chậm, bạn cũng có thể thử khôi phục cài đặt ban đầu. Bằng cách này, bạn có thể loại trừ rằng vấn đề là do cấu hình cá nhân của bạn.

Để khôi phục các giá trị ban đầu, hãy chạm vào biểu tượng có ba dấu chấm và vào Cài đặt. Sau đó, cuộn xuống và nhấn vào Cài đặt nâng cao. Vào phần Đặt lại cài đặt, nhấp vào tùy chọn Khôi phục các giá trị mặc định ban đầu của cài đặt và xác nhận hành động bằng nút Đặt lại cài đặt.
Bước này sẽ khôi phục trang chủ, trang tab mới, công cụ tìm kiếm và các tab được ghim. Tuy nhiên, tất cả các mục quan trọng của bạn, chẳng hạn như dấu trang, mật khẩu đã lưu hoặc lịch sử, sẽ được giữ lại. Các tiện ích mở rộng cũng sẽ tiếp tục, nhưng tất cả chúng sẽ bị vô hiệu hóa cho đến khi bạn kích hoạt chúng theo cách thủ công.

Văn bản được dịch từ tiếng Tây Ban Nha sang tiếng Việt với Google Dịch
Tôi cảm thấy sự bất tiện của những từ bị dịch sai

xem phần còn lại của bài viết- https://www.fastcompany.com/90547525/speed-up-google-chrome-slow-browser