Hỏi/ Thắc mắc - Ghost win UEFI? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Ghost win UEFI?

daithai263

Búa Đá Đôi
xin chào mọi người!
cho mình hỏi: mình đang xài win 10 pro x64 ở chuẩn UEFI.. mình muốn tạo phân vùng để phục hồi. thì dùng NORTON GHOST 11.5 có ổn không ạ... lúc tạo image nó cứ hiện 1 dòng cảnh báo.. không biết nó có hỗ trợ ghost chuẩn uefi hay chỉ legacy thôi ạ?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình dùng backup and restore (windows 7) có sẵn trên hệ điều hành win 10 để tạo file image. Thực hiện cũng đơn giản, bạn có thể tra google để tham khảo.
Tôi ko chê cái backup của win . Nhưng vì nó chạy lâu quá vì vậy mà tôi dùng cái này .
Tạo ảnh thì tạo ngay trên nền windows đang hoạt động . Máy lỗi recovery thì vào winpe để phục hồi
Cái terabyte này nó backup cũng nhanh và recovey cũng nhanh

Chỉ cần chọn 1 part chứa system và 1 part C nếu máy efi thì backup phân vùng EFI và C là đủ

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi ko chê cái backup của win . Nhưng vì nó chạy lâu quá vì vậy mà tôi dùng cái này .
Tạo ảnh thì tạo ngay trên nền windows đang hoạt động . Máy lỗi recovery thì vào winpe để phục hồi
Cái terabyte này nó backup cũng nhanh và recovey cũng nhanh

Chỉ cần chọn 1 part chứa system và 1 part C nếu máy efi thì backup phân vùng EFI và C là đủ

Bạn ơi, tôi không nghĩ là mình có thể làm backup ổ C:\ trên Windows đang sử dụng, máy của tôi có nhiều Win, nên tôi chạy tools này từ Win đang sử dụng, làm backup cho ổ C:\ của bản Win khác trên phân vùng khác. Nếu thật sự bản này làm được điều đó, tức là vẫn đang hoạt động và vẫn backup được C:\ của nó thì tôi chưa biết, tôi cứ nghĩ nếu máy chỉ có một bản Win duy nhất thì mình phải vào WinPE rồi mới làm backup được. Có gì bạn giải thích thêm cho tôi hiểu với.

Tôi mới làm thử backup ổ C:\ trên máy đang hoạt động đây bạn, nó báo lỗi như sau:

TERABYTE 2019-09-19_194558.png

Trước giờ bạn có làm được phải không? Nếu có thì bạn chia sẻ thêm cho tôi biết với bạn ơi.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ở bên topic của terabyte tôi có cái ảnh backup win đang chạy ở #11 đó bác , Từ hổi trước đến giờ tôi vẫn backup file ảnh của chính cái win đang chạy (Máy chỉ có 1 windows) đều thành công đó bác .
nếu máy chạy file portbale vài MB thì khi backup nó sẽ hiện 1 bảng cảnh báo , bác cứ nhấn tiếp tục thì OK thôi .
Còn như máy chạy file đã install thì nó ko hiện bảng cảnh báo

lvt491

Rìu Vàng Đôi
Các bác so sánh TeraByte này với Acronis True Image thì cái nào hơn vậy ạ (dung lượng, tốc độ thực thi, ...). Trước giờ cháu toàn dùng ATI thôi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Các bác so sánh TeraByte này với Acronis True Image thì cái nào hơn vậy ạ (dung lượng, tốc độ thực thi, ...). Trước giờ cháu toàn dùng ATI thôi.
Terabyte backup và restore vượt trội , nó hơn acronis về time và dung lượng nén đó bạn

===========
Bạn thử qua topic kia tải cái portable về test cái tạo ảnh bạn sẽ thấy thôi

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Từ khi bác biết dùng Terabyte thì không ngó ngàng gì tới ATI nữa cháu à, chỉ trừ khi nào load file về là TIB thì phải chịu trận thôi cháu. Bây giờ nó làm trực tiếp trên Windows thì lại càng thích hơn nữa.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Backup , file ảnh chứa cùng 1 ổ cứng thì thời gian sẽ lâu hơn , vì ổ cứng đọc ghi cùng 1 lúc . Nếu như lưu file TBI vào ổ cứng khác thì thời gian sẽ nhanh hơn rất nhiều

Tôi save vào ổ di động đó bạn, ổ này cũng xưa rồi, tốc độ ghi cũng chậm, bữa sau tôi sẽ làm trên ổ di động khác nhanh hơn.

dungltcd

Lạt Ma
Backup &Restore hệ thống bây giờ thì cứ ATI, Terabyte hay Macrium Reflect mà táng, Cái nào cũng tốt cả, Nhanh chậm phụ thuộc chủ yếu vào phần cứng và quan trọng nhất là ổ SSD.
Terabyte cho tốc độ backup&restore nhanh nhất, nhưng ngon nhất phải là thằng Macrium reflect.
Thằng ATI cũng ngon nhưng chỉ với bản PE còn bản setup thì quá cồng kềnh.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Backup &Restore hệ thống bây giờ thì cứ ATI, Terabyte hay Macrium Reflect mà táng, Cái nào cũng tốt cả, Nhanh chậm phụ thuộc chủ yếu vào phần cứng và quan trọng nhất là ổ SSD.
Terabyte cho tốc độ backup&restore nhanh nhất, nhưng ngon nhất phải là thằng Macrium reflect.
Thằng ATI cũng ngon nhưng chỉ với bản PE còn bản setup thì quá cồng kềnh.

Macrium Reflect cháu có bản nào tốt chạy trên Win không? Hồi lâu cháu Phi Anh có post nhưng không dùng được key.