FreeSoft - FSC Utilities - Phần mềm chuyển đổi định dạng ngày tháng trực tiếp qua Clipboard | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

FreeSoft FSC Utilities - Phần mềm chuyển đổi định dạng ngày tháng trực tiếp qua Clipboard

ThienNgocNguyen

Búa Gỗ Đôi
Xin chào các bạn,
Đây là phần mềm do mình viết phục vụ cho một số công việc thôi nên chức năng của nó cũng lạ, mình chia sẽ để bạn nào có dùng được thì dùng nhé, nhất là các bạn là nhân viên nhập liệu thường xuyên phải copy/paste để điền form (biểu mẫu) trên software chuyên dụng nào đó (có thể do field ngày tháng bắt buộc phải nhập theo định dạng nào đó ví dụ 12/31/99 chứ không được nhập 31/12/1999).

Giao diện chương trình

Cài đặt

Chương trình là dạng standalone application chạy trực tiếp mà không cần cài đặt
Tải về
View hidden content is available for registered users!
(khoảng 1MB)
Giải nén bạn có 2 tập tin FSC Utilities 3.0.exe (tập thực thi chương trình) và Userguide.pdf là hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Việt.

Cách sử dụng

Đầu tiên bạn vào Settings (nút bấm hình <> gần kế nút đóng X) để chọn định dạng muốn chuyển đổi về (đích) ở ô target format. Có nghĩa là, khi bạn select một dòng chữ nào đó mà chương trình có thể nhận dạng được có ngày tháng trong chuỗi đó thì sẽ tự động thực hiện việc chuyển đổi về định dạng đích. Vd: Mình có chuỗi "Ngày sinh: 19/05/1993" bạn select nguyên cả cụm (không nhất thiết phải chọn mỗi chuỗi ngày tháng mà có thể chọn hết, thường thì sẽ dùng chuột select trên web hoặc double click để chọn nhanh) --> Nhấn Ctrl+Q là chương trình tự chuyển thành 05/19/93 và đưa kết quả vào clipboard để bạn Ctrl+V (Paste) như bình thường.
Một số ví dụ chuỗi mà chương trình có thể nhận dạng được
19-05-1993
19.05.93
19/05/1993
19/05/93
v.v.... với năm có 2 chữ số, bạn nên cẩn thận một chút vì rất dễ hiểu lầm

Chú ý: Bạn chỉ cần bôi đen (select) và nhấn Ctrl+Q để chuyển đổi luôn nhé, đừng hiểu lầm cần phải Ctrl+C xong mới Ctrl+Q. Chỉ cần tô đen và Ctrl+Q là có kết quả chuyển đổi về định dạng mong muốn.
Với những chuỗi như "Ngày sinh: 19/05 năm sinh: 1993" thì chương trình không thể nhận dạng được ngày tháng nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Bim Sponges

Rìu Vàng
Chương trình cũng hay đấy bạn nhưng bạn nên nghiên cứu phát triển nó lên theo kiểu import hay copy một list các ngày tháng sau đó nó sẽ convert từng dòng rồi export ra một file excel hay hiện kết quả theo những dòng theo list nhập vào, có nhiều người họ làm việc ngày tháng nhiều lắm, làm từng dòng khóc tiếng thái luôn.

ThienNgocNguyen

Búa Gỗ Đôi
Chương trình cũng hay đấy bạn nhưng bạn nên nghiên cứu phát triển nó lên theo kiểu import hay copy một list các ngày tháng sau đó nó sẽ convert từng dòng rồi export ra một file excel hay hiện kết quả theo những dòng theo list nhập vào, có nhiều người họ làm việc ngày tháng nhiều lắm, làm từng dòng khóc tiếng thái luôn.
Thank you, ý bạn cũng hay đó, tuy nhiên nếu mình không lầm thì trên Excel có sẵn công thức chuyển đổi (mình không nhớ rõ) hoặc cũng có thể dùng VBA để tạo Macro làm được việc đó.
Có thể đó là một ý tưởng hay cho mình để viết một tool khác =)) còn Tool này chủ yếu là chuyển nhanh để input luôn á mà. Tool này viết hồi 2016, chỉ chia sẽ nội bộ trong công ty :D nay share đại xem có ai rơi vào cùng tình huống này khi làm việc không?!
Cám ơn bạn đã đóng góp ý tưởng hay

ReamsX92

Búa Gỗ
Hay đó bạn. Mình nhiều khi khá đau đầu về cái này do tuy trong windows cũng có cách chỉnh nhưng khó và giấu rất kỹ, bực mình mỗi khi chỉnh lại quên mất settings nó nằm ở đâu.

ReamsX92

Búa Gỗ
Bạn chỉnh lại độ phân giải trên windows 10 cho các màn phân giải cao từ full HD trở lên nhé. Khi sử dụng nó bị nhoè và nếu chỉnh lại settings ở trong menu chuột phải cho độ phân giải thì lỗi luôn: Unxpected error.

ai0ia

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn bác chủ về đã chia sẻ, PM hay dành cho các bác thường xuyên làm việc về ngày tháng mà muốn chuyển đổi ra các kiểu khác nhau...

ThienNgocNguyen

Búa Gỗ Đôi
Bạn chỉnh lại độ phân giải trên windows 10 cho các màn phân giải cao từ full HD trở lên nhé. Khi sử dụng nó bị nhoè và nếu chỉnh lại settings ở trong menu chuột phải cho độ phân giải thì lỗi luôn: Unxpected error.
Thank bác, bác có thể post thông tin về lỗi gặp phải được không ạ, với màn hình bác sử dụng FullHD là 1920x1080 hả, chỉnh về 1366x768 coi có ổn không? Vì thường độ phân giải chỉ liên quan đến việc hiển thị thôi à, ít khi có lỗi xảy do thay đổi độ phân giải màn hình

Cảm ơn bác chủ về đã chia sẻ, PM hay dành cho các bác thường xuyên làm việc về ngày tháng mà muốn chuyển đổi ra các kiểu khác nhau...

Thanks bác đã ủng hộ

Hamano Kaito

Moderator
Mình xài FullHD đây, có bị lỗi nhòe gì đâu ?? Mở lên rồi chạy thôi <== có 1 điểm cần lưu ý là nếu máy có bật UAC thì yêu cầu phải chạy soft như quản trị viên mới chuyển đổi được.

ThienNgocNguyen

Búa Gỗ Đôi
Mình xài FullHD đây, có bị lỗi nhòe gì đâu ?? Mở lên rồi chạy thôi <== có 1 điểm cần lưu ý là nếu máy có bật UAC thì yêu cầu phải chạy soft như quản trị viên mới chuyển đổi được.
Vấn đề UAC hơi lạ, vì các máy ở công ty đều bật UAC Max setting luôn nhưng không thấy ai báo cáo về việc này.
Thanks, để mình xem lại vấn đề này

Hamano Kaito

Moderator
Vấn đề UAC hơi lạ, vì các máy ở công ty đều bật UAC Max setting luôn nhưng không thấy ai báo cáo về việc này.
Thanks, để mình xem lại vấn đề này

UAC max hay gần Max điều giống nhau. Chỉ khác ở chỗ là có màn hình mờ bao bọc khi dùng Max UAC.
Còn mình thì dùng gần Max, và máy mình là máy tính cá nhân ko phải máy Client to SV <== mà chắc cũng giống nhau nhỉ?
Với lại mình xài Win Ver 2k4 Win mới nhất hiện giờ đang chuẩn bị ra chính thức