Hỏi/ Thắc mắc - Dây mạng cat6 và cat5... | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Dây mạng cat6 và cat5...

LikeAbOSS

Gà con
Mình thấy dây mạng cat6 băng thông rộng nên mua về xài thử. Lướt web xem phim có vẻ mượt hơn nhưng game lmht thì bị trễ ping lag, gắn dây mạng cat5 trở lại thì game lmht chơi tốt. Mình không biết đang xài dây mạng cat5 hay cat5e nữa.
Modem --> switch 5 cổng --> Router wifi
|--> PC
Mua 2 dây cat6 , 1 nối modem đến switch, 1 dây nối switch đến pc, dây còn lại (tặng theo router wifi) switch nối với router wifi.
Mình không hiểu tại sao gắn dây mạng cat6 chơi game lại trễ ping ?

Huy Jul

Búa Đá
Thứ nhất: Các nút bạn đều thay dây hay chỉ thay 1 số nút? kiểm tra lại dây cat6, thay day cat6 khác xem sao?

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
cat 5 chỉ cho đến 100Mbps, còn cat 5E và cat 6 1000Mbps, gấp 10 lần rồi
vấn đề trễ ping thì mình không biết, nhưng nếu
Modem --> switch 5 cổng --> Router wifi
|--> PC
từ modem nếu có cổng hỗ trợ 1000Mbps, thì chơi từ đó, chứ lòng vòng chi qua 3 4 cửa rồi bảo trễ ping

rkdcs93

Búa Gỗ Đôi
VIP User
1. Bạn đang hiểu sai khái niệm giữa tốc độ cổng và tốc độ modem, trích quantrimang:

"Sự khác biệt giữa tốc độ modem và tốc độ cổng mang ý nghĩa là lưu lượng mạng chạy ở các tốc độ khác nhau phụ thuộc vào điểm xuất phát và điểm đến của nó. Ví dụ, giả sử bạn có 4 máy tính được kết nối qua kết nối Ethernet 1Gbps với router sử dụng cáp 50Mbps để kết nối Internet.

Lưu lượng được gửi trực tiếp giữa các máy tính sẽ di chuyển với tốc độ 1Gbps, nhưng lưu lượng truy cập Internet sẽ di chuyển với tốc độ 50Mbps. Giao tiếp chậm hơn qua interface modem của router hoạt động hiệu quả như một giới hạn tốc độ cho tất cả lưu lượng bên ngoài."

Vậy hiện tại bạn đang xài nhà mạng nào, tốc độ gói cước là bao nhiêu ?

2. Các cổng LAN trên modem của bạn hỗ trợ tốc độ cổng là bao nhiêu, bạn có tham khảo chưa mà đã sử dụng CAT6 ? Tốc độ cổng tối đa của cổng LAN trên modem nếu là 100Mbps thì bạn dùng CAT100 (nếu có) nó cũng vẫn không hơn được. Nếu trường hợp modem hỗ trợ tốc độ cổng 1000Mbps vậy switch của bạn thì sao, các cổng của nó hỗ trợ bao nhiêu, 100Mbps hay 1000Mbps ?

3. Nếu thõa điều kiện ở 2 thì bạn nên cân nhắc cắm dây trực tiếp từ modem vào PC hẳn nhé, chứ lòng vòng quá cũng khá ảnh hưởng.

4. Bổ sung: modem này có phải modem tổng nối trực tiếp dây từ nhà mạng không hay bạn lại nối lòng vòng từ một modem khác tới, đồng thời modem này có phát wifi và có người nhà/người khác nào sử dụng đồng thời với bạn không ? Các thiết bị khác đang cùng kết nối trên modem/switch của bạn là các thiết bị gì ?

Có khá nhiều lí do cho câu hỏi của bạn nên bạn xem sao nhé.

LikeAbOSS

Gà con
1. Bạn đang hiểu sai khái niệm giữa tốc độ cổng và tốc độ modem, trích quantrimang:

"Sự khác biệt giữa tốc độ modem và tốc độ cổng mang ý nghĩa là lưu lượng mạng chạy ở các tốc độ khác nhau phụ thuộc vào điểm xuất phát và điểm đến của nó. Ví dụ, giả sử bạn có 4 máy tính được kết nối qua kết nối Ethernet 1Gbps với router sử dụng cáp 50Mbps để kết nối Internet.

Lưu lượng được gửi trực tiếp giữa các máy tính sẽ di chuyển với tốc độ 1Gbps, nhưng lưu lượng truy cập Internet sẽ di chuyển với tốc độ 50Mbps. Giao tiếp chậm hơn qua interface modem của router hoạt động hiệu quả như một giới hạn tốc độ cho tất cả lưu lượng bên ngoài."

Vậy hiện tại bạn đang xài nhà mạng nào, tốc độ gói cước là bao nhiêu ?

2. Các cổng LAN trên modem của bạn hỗ trợ tốc độ cổng là bao nhiêu, bạn có tham khảo chưa mà đã sử dụng CAT6 ? Tốc độ cổng tối đa của cổng LAN trên modem nếu là 100Mbps thì bạn dùng CAT100 (nếu có) nó cũng vẫn không hơn được. Nếu trường hợp modem hỗ trợ tốc độ cổng 1000Mbps vậy switch của bạn thì sao, các cổng của nó hỗ trợ bao nhiêu, 100Mbps hay 1000Mbps ?

3. Nếu thõa điều kiện ở 2 thì bạn nên cân nhắc cắm dây trực tiếp từ modem vào PC hẳn nhé, chứ lòng vòng quá cũng khá ảnh hưởng.

4. Bổ sung: modem này có phải modem tổng nối trực tiếp dây từ nhà mạng không hay bạn lại nối lòng vòng từ một modem khác tới, đồng thời modem này có phát wifi và có người nhà/người khác nào sử dụng đồng thời với bạn không ? Các thiết bị khác đang cùng kết nối trên modem/switch của bạn là các thiết bị gì ?

Có khá nhiều lí do cho câu hỏi của bạn nên bạn xem sao nhé.
Mình quên gói cước nhiêu rồi, lúc trước tải game trung bình 11mb/s , switch 8 cổng 1000 mbps thì mình mới mua chứ 100 mbps thì xài cái cũ :) vì xài wifi của modem không nhanh nên mua thêm router wifi.
Dây cáp quang từ ngoài cắm trực tiếp vào modem không qua trung gian :) rồi từ modem cắm vào switch 8 cổng, từ switch 8 cổng nối với pc.
Mình xin nhắc lại: dây cat5 xài bình thường, gắn dây cat6 chỉ các game online như lmht lag, kiểu lag như đang chơi game lmht server lmht pbe vậy đó.
Mình viết bài hơi dài dòng lòng vòng thông cảm nhé :)

khanhthien258

Búa Gỗ
Mình quên gói cước nhiêu rồi, lúc trước tải game trung bình 11mb/s , switch 8 cổng 1000 mbps thì mình mới mua chứ 100 mbps thì xài cái cũ :) vì xài wifi của modem không nhanh nên mua thêm router wifi.
Dây cáp quang từ ngoài cắm trực tiếp vào modem không qua trung gian :) rồi từ modem cắm vào switch 8 cổng, từ switch 8 cổng nối với pc.
Mình xin nhắc lại: dây cat5 xài bình thường, gắn dây cat6 chỉ các game online như lmht lag, kiểu lag như đang chơi game lmht server lmht pbe vậy đó.
Mình viết bài hơi dài dòng lòng vòng thông cảm nhé :)
Nếu vậy thì cũng khó hiểu nhỉ? thử gắn từng sợi cáp rồi ping cmd thử tới host nào đó, xem 2 dây thì có tốc độ như nhau ko? check lại sợi cáp 6 xem bấm có ok ko