Hỏi/ Thắc mắc - công cụ Snipping Tool | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc công cụ Snipping Tool

dragonIII

Gà con
Trước mình dùng win 10 ltsc ver 1809 thì sử dụng phím tắt ( window + Shift + S ) bình thường mà cài lên win 10 ltsc ver 21H2 build 19044.1586 thì lại không sử dụng được tổ hợp phím tắt trên. Bạn nào biết chỉnh như thê snaof hướng dẫn mình với. Cảm ơn nhiều

sutu2

Búa Gỗ Đôi
Trước mình dùng win 10 ltsc ver 1809 thì sử dụng phím tắt ( window + Shift + S ) bình thường mà cài lên win 10 ltsc ver 21H2 build 19044.1586 thì lại không sử dụng được tổ hợp phím tắt trên. Bạn nào biết chỉnh như thê snaof hướng dẫn mình với. Cảm ơn nhiều
Bạn thử cách sau:
1. Bấm Windows + I để vào Settings -> Time & Language -> Date & Time.”
2. Chuyển mục “Set time automatically” thành Off
3. Chọn mục “Set the date and time manually” bấm nút Change.
4. Thiết lập ngày tháng lại là: October 30, 2021 -> Bấm nút Change
5. Kiểm tra lại xem Snipping Tool đã chạy bình thường chưa bằng cách bấm Windows + SHIFT + S.
6. Nếu đã chạy rồi thì vào lại bước 1, bước 2 chuyển lại thành On
Vậy là OK. Nếu không được thì báo lại.

dragonIII

Gà con
Bạn thử cách sau:
1. Bấm Windows + I để vào Settings -> Time & Language -> Date & Time.”
2. Chuyển mục “Set time automatically” thành Off
3. Chọn mục “Set the date and time manually” bấm nút Change.
4. Thiết lập ngày tháng lại là: October 30, 2021 -> Bấm nút Change
5. Kiểm tra lại xem Snipping Tool đã chạy bình thường chưa bằng cách bấm Windows + SHIFT + S.
6. Nếu đã chạy rồi thì vào lại bước 1, bước 2 chuyển lại thành On
Vậy là OK. Nếu không được thì báo lại.
Không được bạn ạ

DatIT

Búa Gỗ
Mình có 3 cách cho bạn để thử xem nhé:

Cách 1: Khởi động lại Windows File Explorer (Có thể vào Task Manager để khởi động lại hoặc vào cmd gõ taskkill /F /IM explorer.exe & start explorer

Cách 2
: Chạy Windows Update Troubleshooter (Trong Setting) hoặc chạy công cụ Scannow (Mở cmd gõ sfc /scannow)

Cách 3: Tìm kiếm phần mềm của bên thứ ba gây ra vấn đề
B1: Nhập System configuration vào thanh tìm kiếm của Windows và mở bảng điều khiển System Configuration.
B2:
Chuyển sang tab Services ở trên cùng, sau đó chọn tùy chọn ẩn tất cả các service của Microsoft ở dưới cùng.
B3: Vô hiệu hóa bất kỳ service nào mà bạn cho rằng có thể can thiệp vào Snipping Tool.
B4: Sau khi vô hiệu hóa chúng, hãy thử chạy lại Snipping Tool. Nếu nó hoạt động bình thường, điều đó có nghĩa là ứng dụng trên đã xung đột với Snipping Tool. Nó nên được vô hiệu hóa để giữ cho Snipping Tool trên Windows hoạt động bình thường.

Hi vọng những cách làm trên có thể giúp bạn khắc phục được lỗi!

dragonIII

Gà con
Mình có 3 cách cho bạn để thử xem nhé:

Cách 1: Khởi động lại Windows File Explorer (Có thể vào Task Manager để khởi động lại hoặc vào cmd gõ taskkill /F /IM explorer.exe & start explorer

Cách 2
: Chạy Windows Update Troubleshooter (Trong Setting) hoặc chạy công cụ Scannow (Mở cmd gõ sfc /scannow)

Cách 3: Tìm kiếm phần mềm của bên thứ ba gây ra vấn đề
B1: Nhập System configuration vào thanh tìm kiếm của Windows và mở bảng điều khiển System Configuration.
B2:
Chuyển sang tab Services ở trên cùng, sau đó chọn tùy chọn ẩn tất cả các service của Microsoft ở dưới cùng.
B3: Vô hiệu hóa bất kỳ service nào mà bạn cho rằng có thể can thiệp vào Snipping Tool.
B4: Sau khi vô hiệu hóa chúng, hãy thử chạy lại Snipping Tool. Nếu nó hoạt động bình thường, điều đó có nghĩa là ứng dụng trên đã xung đột với Snipping Tool. Nó nên được vô hiệu hóa để giữ cho Snipping Tool trên Windows hoạt động bình thường.

Hi vọng những cách làm trên có thể giúp bạn khắc phục được lỗi!
Mình thử cách 1 và 2 đều ko được, còn cách thứ 3 thì chắc ko phải vấn đề mình gặp vì mới cài lại win mình thử thì không được, chưa cài phần mềm thứ 3

sutu2

Búa Gỗ Đôi
Nếu cách tải bản vá lỗi Snipping Tool KB5008295 vẫn không sửa được lỗi, bạn thử tiếp cách sau (khuyến cáo chỉ dùng cho Windows LTSC)
1. Mở trình duyệt nhập vào địa chỉ này để tải file cập nhật cho Snipping Tool: https://bitly.com.vn/egwcy7
2. Copy file vừa tải về ra thư mục gốc đĩa C.
3. Sau đó Bấm nút Start , nhập Windows PowerShell và Enter
3. Nhập lệnh sau vào và enter (có thể Copy và Paste):
Add-AppxPackage C:\Microsoft.VCLibs.140.00_14.0.30704.0_x64__8wekyb3d8bbwe.appx
4. Kiểm tra lại Snipping Tool đã hoạt động chưa.

Sửa lần cuối:

dragonIII

Gà con
Nếu cách tải bản vá lỗi Snipping Tool KB5008295 vẫn không sửa được lỗi, bạn thử tiếp cách sau (khuyến cáo chỉ dùng cho Windows LTSC)
1. Mở trình duyệt nhập vào địa chỉ này để tải file cập nhật cho Snipping Tool: https://bitly.com.vn/egwcy7
2. Copy file vừa tải về ra thư mục gốc đĩa C.
3. Sau đó Bấm nút Start , nhập Windows PowerShell và Enter
3. Nhập lệnh sau vào và enter (có thể Copy và Paste):
Add-AppxPackage C:\Microsoft.VCLibs.140.00_14.0.30704.0_x64__8wekyb3d8bbwe.appx
4. Kiểm tra lại Snipping Tool đã hoạt động chưa.
link lỗi mình ko vào để tải cập nhật đc

meebo

Rìu Vàng Đôi
Theo mình nhớ bản LTSC đó nó loại bỏ tất cả mọi thứ của Microsoft Store nên phần mềm chụp cắt cũng không còn. Bạn phải cài thủ công nó trở lại. Dưới đây là link bộ cài của mình, bạn có thể thử
https://www93.zippyshare.com/v/ohPMZB5F/file.html

Trong file nén có 3 file chủ chốt là:
Microsoft.ScreenSketch_2020.814.2355.0_neutral_~_8wekyb3d8bbwe.AppxBundle
Microsoft.UI.Xaml.2.4_2.42007.9001.0_x64__8wekyb3d8bbwe.Appx
Microsoft.VCLibs.140.00_14.0.30035.0_x64__8wekyb3d8bbwe.Appx

Các file phụ là các file còn lại để dự bị:
Microsoft.ScreenSketch_2020.814.2355.0_neutral_~_8wekyb3d8bbwe.BlockMap
Microsoft.UI.Xaml.2.4_2.42007.9001.0_x64__8wekyb3d8bbwe.BlockMap
Microsoft.VCLibs.140.00_14.0.30035.0_x64__8wekyb3d8bbwe.BlockMap

Cách sử dụng và nguồn tham khảo có trong file How to use.txt,
Hướng dẫn sơ:
1 - Bạn giải nén file zip, giải sử sau khi giải nén ra tất cả các file đều nằm trong thư mục D:\Microsoft ScreenSketch
2 - Chạy PowerShell quyền Administrator
3 - Gỏ lệnh này và thực thi: cd "D:\Microsoft ScreenSketch"
4 - Dấu nhắc lệnh khi sẽ cho bạn biết rằng PowerShell đã di chuyển vào thư mục Microsoft ScreenSketch ở ổ D. Bạn sẽ lần lượt chạy từng lệnh dưới đây (copy rồi dán vào Power Shell cho lẹ) và theo dõi biểu hiện báo lỗi của nó để báo cho anh em ở đây xem:
Mã:
*Dòng lệnh Add-AppxPackage thứ nhất và thứ hai có thể hoán đổi cho nhau tùy trường hợp, nếu không biết rõ thì cứ theo thứ tự từ trên xuống cho khỏe*
Add-AppxPackage -Path "Microsoft.UI.Xaml.2.4_2.42007.9001.0_x64__8wekyb3d8bbwe.Appx"
Add-AppxPackage -Path "Microsoft.VCLibs.140.00_14.0.30035.0_x64__8wekyb3d8bbwe.Appx"
Add-AppxPackage -Path "Microsoft.ScreenSketch_2020.814.2355.0_neutral_~_8wekyb3d8bbwe.AppxBundle"
5 - Chạy thành công hết thì có thể Windows + Shift + S ngay lập tức và shortcut của app Snipping Tool sẽ xuất hiện trong C:\ProgramData\Microsoft\Windows\Start Menu\Programs\Accessories

Lưu ý: đôi khi bạn sẽ không chạy được lệnh Add-AppxPackage thứ nhất hay thứ hai dù bạn có đổi vị trí hay thế nào nữa cũng không add được nhưng lệnh thứ ba thì lại add được package. Vậy là windows bạn đã có sẵn cái thứ nhất và thứ hai rồi vì nếu không có môi trường từ hai lệnh trên lệnh thứ 3 sẽ không add được.

dragonIII

Gà con
Theo mình nhớ bản LTSC đó nó loại bỏ tất cả mọi thứ của Microsoft Store nên phần mềm chụp cắt cũng không còn. Bạn phải cài thủ công nó trở lại. Dưới đây là link bộ cài của mình, bạn có thể thử

Hướng dẫn sơ:
1 - Bạn giải nén file zip, giải sử sau khi giải nén ra tất cả các file đều nằm trong thư mục D:\Microsoft ScreenSketch
4 - Dấu nhắc lệnh khi sẽ cho bạn biết rằng PowerShell đã di chuyển vào thư mục Microsoft ScreenSketch ở ổ D. Bạn sẽ lần lượt chạy từng lệnh dưới đây (copy rồi dán vào Power Shell cho lẹ) và theo dõi biểu hiện báo lỗi của nó để báo cho anh em ở đây xem:
Mã:
*Dòng lệnh Add-AppxPackage thứ nhất và thứ hai có thể hoán đổi cho nhau tùy trường hợp, nếu không biết rõ thì cứ theo thứ tự từ trên xuống cho khỏe*
Add-AppxPackage -Path "Microsoft.UI.Xaml.2.4_2.42007.9001.0_x64__8wekyb3d8bbwe.Appx"
Add-AppxPackage -Path "Microsoft.VCLibs.140.00_14.0.30035.0_x64__8wekyb3d8bbwe.Appx"
Add-AppxPackage -Path "Microsoft.ScreenSketch_2020.814.2355.0_neutral_~_8wekyb3d8bbwe.AppxBundle"
5 - Chạy thành công hết thì có thể Windows + Shift + S ngay lập tức và shortcut của app Snipping Tool sẽ xuất hiện trong C:\ProgramData\Microsoft\Windows\Start Menu\Programs\Accessories

Lưu ý: đôi khi bạn sẽ không chạy được lệnh Add-AppxPackage thứ nhất hay thứ hai dù bạn có đổi vị trí hay thế nào nữa cũng không add được nhưng lệnh thứ ba thì lại add được package. Vậy là windows bạn đã có sẵn cái thứ nhất và thứ hai rồi vì nếu không có môi trường từ hai lệnh trên lệnh thứ 3 sẽ không add được.
Cảm ơn bạn, mình làm được rồi
Trước mình dùng bản iot ltsc 1809 thì tự có luôn nên tưởng là bản 21h2 bị lỗi hóa ra là phần mềm snip&sketch chứ không phải là snipping tool

saomaimuaha

Búa Gỗ

Hướng dẫn sơ:
Mã:

Thanks bro, quá hay nè!!!!