Hỏi/ Thắc mắc - có phần mềm nào tự động đổi tên file trùng khi copy không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc có phần mềm nào tự động đổi tên file trùng khi copy không?

paulscholes0258

Rìu Sắt
Hi all.
mọi người có ai biết có phần mềm hay cách nào mà tự động đổi tên file trùng khi copy không. tức là kéo 1 file vào 1 folder mà đã có sẳn 1 file trùng tên rồi.
mục đích là giữ lại cả 2 file chứ không phải là thay thế như window 10. win10 có option chọn giữ 2 file nhưng thủ công quá, phải clic chuột 3-4 lần nữa mới đc.
thanks

hieuly

Rìu Sắt Đôi
tera cop cũng phải bấm 3-4 lần như vậy. trong option thấy ít tùy biến. option nó kiểu cho mình code tùy biến nhưng mình ko biết code.
ngày trươc win7 có sẳn giữ cả 2 file mà giờ win10 nó làm phức tạp thêm.
TeraCopy bạn chỉ bấm thêm 2 click nữa là Ok, mình thấy cũng không phức tạp đâu.
Paste chọn Copy with TeraCopy chọn Keepboth.

paulscholes0258

Rìu Sắt
TeraCopy bạn chỉ bấm thêm 2 click nữa là Ok, mình thấy cũng không phức tạp đâu.
nhưng vì mình cần làm 1 số lượng khá lớn và thường xuyên ấy nên tìm cách nhanh nhất. chứ nếu ít thì cũng ko quan tâm lắm.
mong muốn của mình là kéo file từ folder này sang folder khác là nó tự đổi tên, thêm hậu tố hoặc số phía sau luôn.

thanhthientd

Live Loving As Jesus
Thay đường dẫn chính xác vào:
$src: Đường dẫn đến Folder chứa file (Source)
$dest: Đường dẫn đến Folder muốn Copy file qua (Destination)
$src -Filter *.png: Thay .png bằng bất kỳ định dạng khác (VD: .txt .jpg .docx)

Sau đó bạn Copy đoạn lệnh dưới đây vô Powershell là được.
Edit: Muốn tự động xác định User của máy dành cho bạn nào không rành (ở đây máy mình user là Dell, mỗi máy sẽ có User khác nhau), thì thay đoạn: C:\Users\Dell thành $($env:UserProfile)\Desktop\ss\New\, sau này chỉ cần sửa đường dẫn ở đoạn từ Desktop trở đi thôi cho dễ

$src = "C:\Users\Dell\Desktop\test"
$dest = "C:\Users\Dell\Desktop\ss\New"
$num=1

Get-ChildItem -Path $src -Filter *.png -Recurse | ForEach-Object {

$nextName = Join-Path -Path $dest -ChildPath $_.name

while(Test-Path -Path $nextName)
{
$nextName = Join-Path $dest ($_.BaseName + "_$num" + $_.Extension)
$num+=1
}

$_ | Move-Item -Destination $nextName
}

Sửa lần cuối:

paulscholes0258

Rìu Sắt
Thay đường dẫn chính xác vào:
$scr: Đường dẫn đến Thư mục chứa file
$dest: Đường dẫn đến Thư mục muốn Copy file qua
$src -Filter *.jpg: Thay .jpg bằng bất kỳ định dạng khác (VD: .txt .png)

Sau đó bạn Copy đoạn lệnh dưới đây vô Powershell là được.
hay quá bạn. đã test và như ý. thanks nha bro.
có thể làm file batch bấm cái chạy luôn được ko nhỉ. mình cũng ko hiểu batch gì mấy nhưng nhớ trước đây gặp kiểu dòng lệnh làm thành file batch gì đó khá tiện. cũng ko quan trọng lắm, hỏi cho biết thôi. đc càng tốt

thanhthientd

Live Loving As Jesus
hay quá bạn. đã test và như ý. thanks nha bro.
có thể làm file batch bấm cái chạy luôn được ko nhỉ. mình cũng ko hiểu batch gì mấy nhưng nhớ trước đây gặp kiểu dòng lệnh làm thành file batch gì đó khá tiện. cũng ko quan trọng lắm, hỏi cho biết thôi. đc càng tốt
Được mà bạn, batch là dòng lệnh của CMD, Sau này đổi mới xài qua Powershell, bạn có thể lên google tìm hiểu CMD với Powershell

Còn muốn chạy luôn thì bạn mở Notepad (hoặc tải Notepad++), Copy đoạn code vô, Save as lại với định dạng .ps1 (chỗ Save as type chọn All Files, rồi gõ tênfile.ps1). Sau này chỉ cần chuột phải file ps1 Run with PowerShell (Nhớ Edit lại $src, $dest, $src -Filter *.png là được)

Sửa lần cuối:

paulscholes0258

Rìu Sắt
Được mà bạn, batch là dòng lệnh của CMD, Sau này đổi mới xài qua Powershell, bạn có thể lên google tìm hiểu CMD với Powershell

Còn muốn chạy luôn thì bạn mở Notepad (hoặc tải Notepad++), Copy đoạn code vô, Save as lại với định dạng .ps1 (chỗ Save as type chọn All Files, rồi gõ tênfile.ps1). Sau này chỉ cần chuột phải file ps1 Run with PowerShell (Nhớ Edit lại $src, $dest, $src -Filter *.png là được)
chạy run with powershell thì được nhưng chọn open with powershell thì ko được nhỉ?
mình thử chọn default program là powershell rồi open thì ko được. nếu mà open / click mà chạy đc thì ngon quá.