Chia sẻ dịch vụ streem nhạc đối với Fan JPop | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ dịch vụ streem nhạc đối với Fan JPop

vtnhan98

Búa Đá
Hiện tại trang streem nhạc Mora Qualitas sau đợt beta vừa rồi đã chính thức đi vào hoạt động

Mora Qualitas là dịch vụ do Sony tạo ra với mục đích phục vụ cho nhu cầu thưởng thức nhạc số trực tuyến của người yêu nhạc tại thị trường Nhật Bản
- Đây là thành quả đến từ cuộc hợp tác giữa Sony Music Entertainment và dịch vụ cung cấp nhạc trực tuyến Rhapsody. Mora Qualitas sẽ sử dụng nền tảng phần mềm của Rhapsody ‘Powered By Napster’ bao gồm hệ thống, các công cụ và API.
- Mora Qualitas sẽ cung cấp nhạc số trực tuyến với chất lượng CD, tức 16-bit/44.1kHz, và cao nhất là FLAC lossless với chất lượng lên tới 24-bit/96kHz. Mức phí mà người dùng phải bỏ ra để sử dụng Mora Qualitas là 1,980 Yen/tháng(khoảng 450k VND), tương đương 18 USD - xấp xỉ gói Hi-Fi của Tidal (19,99USD).
- Mora Qualitas sẽ có bản cài đặt dùng trên hệ điều hành Windows và MacOS khi được ra mắt chính thức. Phiên bản dành cho các hệ điều hành smartphone vẫn đang được Sony phát triển và dự kiến tung ra trong thời gian tới.
- Hiện tại Mora là dịch vụ phân phối nhạc Hi-Res, Lossless trực tuyến lớn nhất Nhật Bản được điều hành bởi Label Gate Co., Ltd. Một công ty liên doanh của 17 hãng thu âm lớn của Nhật bao gồm Sony Music Entertainment Japan, Avex Group và Universal Music Japan. Là một trong 3 trang web bán nhạc nổi tiếng nhất của Nhật là mora, E-Onkyo và Ototoy. Đây là website được Sony quảng cáo nhiều nhất trong các chiến dịch phát hành các sản phẩm máy nghe nhạc và tai nghe chuẩn Hi-Res Audio của hãng. Hiện tại, mora cung cấp nhạc ở 2 dạng: lossy AAC-320kbps và Hi-Res (từ FLAC 24bit cho đến DSD tối đa là 11.2MHz)
- Đây là link của Mora Qualitas và Mora Music Store:
https://mora-qualitas.com/
http://mora.jp/

- Website của mora thiết kế gây ấn tượng đối với mình. Giao diện web streem nhạc dc thiết kế khá độc đáo, nhìn thì có vẻ rối nhưng mình nghĩ khá hữu ích.Về trải nghiệm mình xin được trích lại một bài viết từ một thành viên trên tinhte.vn khi so sánh tidal vs mora: (bài viết chỉ mang tính chất tham khảo)

"- Đầu tiên mình sử dụng một ca khúc chất lượng cao ở trên cả hai dịch vụ đó là Desperado của Diana Krall (MQA Master TIDAL và 24/96 Mora). Mình cảm thấy 2 dịch vụ này là hai màu âm rất khác nhau. Với Mora Qualitas có điểm mạnh đó là giọng ca ngọt ngào, mượt mà, hơi forward một chút rất quyến rũ và dễ nghe. Còn TIDAL thì các nhạc cụ có vẻ nổi bật hơn, nền tĩnh hơn tuy nhiên lại có một vấn đề là giọng ca của Diana Krall thì mình có cảm giác nghe không được tình cảm như Mora Qualitas. Ngoài ra mình cũng thử một ca khúc Hi-Res khác đó là Return To Love của Andrea Bocelli & Ellie Goulding cũng có chung một cảm giác đó là dịch vụ Mora Qualitas có vẻ hơi nhấn về dải mid, ngọt ngào tình cảm, chậm rãi nói chung cực kỳ quyến rũ. Còn với những bạn thích nghe nhạc cụ nhiều thì TIDAL có phần nhỉnh hơn với phần nền sạch sẽ, giọng vocal có cảm giác hơi chìm giữa các nhạc cụ. Và một điểm khác biệt mình nhận ra thêm đó là không gian của Mora Qualitas có một chiều sâu được thể hiện rất tốt còn TIDAL thì có chiều ngang tốt hơn nhưng lại không có chiều sâu.
- Mình cũng thử so sánh một ca khúc không phải Hi-Res chỉ là chuẩn CD 16/44.1 Lossless trên cả TIDAL và Mora Qualitas là “Umino Koe” của Taro Urashima. Một ca khúc kết hợp giữa giọng vocal ngọt ngào và tiếng đàn nhẹ nhàng, tinh tế. Thì rõ ràng Mora Qualitas thể hiện tốt hơn về cả các tiếng đàn và giọng ca đều rất có hồn, ngọt ngào còn TIDAL có một chút gì đó hơi gắt ở high-mid và mình phải nói có cảm giác tiếng đàn hơi căng giống tiếng gõ dây kim loại.
- Nói chung với mình thì việc khác nhau giữa TIDAL và Mora Qualitas gần như thể hiện đúng sự khác biệt giữa hai thị trường âm nhạc Mỹ và Nhật Bản. Một nét mạnh mẽ, giàu năng lượng, chiều ngang âm trường rộng rãi trên TIDAL so với nét ngọt ngào, mượt mà, quyến rũ và đầy tình cảm, chiều sâu của âm trường tuyệt vời của Mora"

Thêm một vài thông tin về mora qualitas từ đội phát triển:
  • Định hướng thị trường ngách audiophile, ưu tiên chất lượng âm thanh.
  • Khởi đầu vs kho nhạc 4-5 triệu bài hát, trong đó 300K đạt Hi-Res. Sẽ nhắm đến thư viện 10 triệu bài hát, gồm cả nhạc nước ngoài chứ ko chỉ riêng nội địa jav. Mã hóa định dạng FLAC, chất lượng CD/Hi-Res.
  • Ký hợp đồng độc lập vs bên mora, có nghĩa các deal của dịch vụ tải nhạc KTS riêng rẽ vs dịch vụ streaming Hi-Res, cả 2 sẽ song hành và bổ sung cho nhau. Hiện đã có các nhãn Sony Music Entertainment, Universal Music, Victor Entertainment, Warner Music, Pony Canyon tham gia. Sẽ tiếp tục đàm phán.
  • Yêu cầu đường truyền Internet 10Mbps trở lên.
  • Tháng 12 sẽ có big update. Giới thiệu hiển thị lyrics, ra mắt ứng dụng di động iOS/Android. Hỗ trợ xuất DAC rời để nghe Hi-Res. Phát offline.
  • Chế độ phát offline sẽ tải bài hát về dạng bộ đệm khi có Wi-Fi, do dung lượng quá lớn nên rất cần vs các thiết bị di động ko có mạng dây.
  • Tối ưu cho các máy Walkman chạy Android.
  • Ko phải 1 dịch vụ streaming đơn thuần, mora qualitas hướng tới là 1 phần mềm cá nhân hóa sở thích âm nhạc. Sẽ có tin tức, thông tin cá sĩ, bài hát, lời bài hát, bảng xếp hạng, top trending,... Hỗ trợ ngôn ngữ eng và jap.
  • Càng nghe nhiều thì càng học đc sở thích nghe nhạc để gợi ý sát hơn, hướng tới xây dựng kho nhạc và giới thiệu cho người thích khám phá.
  • Sẽ có tính năng phát Radio. Cũng tối ưu hóa theo thói quen nghe nhạc.
  • Trước mắt sẽ độc quyền cho jap để làm nền tảng. Khi vững chắc sẽ tấn công thị trường nước ngoài.

Ps: mình lập topic này vì thấy trong mục âm nhạc của vn-z ko nhiều topic về nhạc Nhật, bản thân mình là một người đam mê nhạc Nhật nên muốn chia sẽ cho các bạn cũng sở thích như mình.
Mình là thành viên mới gia nhập gần đây hiện tại mình cần kiếm like để down một số thứ trên VNZ theo yêu cầu của mấy thớt Nhờ mọi người like giúp mình với mình cảm ơn nhiều
Ngoài ra mình còn một lí do nữa: là mình muốn hỏi xem trên diễn đàn mình có ai có nguồn down từ những trang web nhạc ở nhật như mora, Onkyo , Ototoy,.. thì cho mình xin hoặc là kho nhạc Nhật hi-res mà các bạn có thì share cho mình với. Ai có biết web nào ở vn mình có share nhạc Nhật hires thì cũng cho mình xin
Mình trước h toàn nghe nhạc Nhật chất lượng thấp, h chuyển qua chơi hi-res nhưng lại ko biết nguồn tải từ đâu

Sửa lần cuối:

vtnhan98

Búa Đá
Trang này đâu cho đk ở VN, phải dùng VPN mới xài đc, bất tiện.
Tại hiện tại chỉ phục vụ cho nội địa bên nhật, vẫn con đang trong giai đoạn hoàn thiện, khi nào vững chắc họ sẻ mở sang thị trường ngoài.

Cuong1977

Rìu Chiến Chấm
Trang này đâu cho đk ở VN, phải dùng VPN mới xài đc, bất tiện.
Trang này đăng ký phải dùng thẻ thật, thử nhiều lần mà không qua nên dẹp :).
Nếu có acc là download được

vtnhan98

Búa Đá
Trang này đăng ký phải dùng thẻ thật, thử nhiều lần mà không qua nên dẹp :).
Nếu có acc là download được
web này có tool down rồi hả bác, e có cái thẻ visa mà tại ko biêt có cách để down nhạc về dc ko nên chưa dk

Cuong1977

Rìu Chiến Chấm
web này có tool down rồi hả bác, e có cái thẻ visa mà tại ko biêt có cách để down nhạc về dc ko nên chưa dk
Có tool nhưng không có tài khoản nên chưa thử. Nếu bạn có tk pm mình thử download xem sao