Nhờ tư vấn - Cấu hình website chỉ truy cập từ mạng nội bộ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Cấu hình website chỉ truy cập từ mạng nội bộ

brotherlaz

Gà con
Chào mọi người,
Mình có 1 máy tính, cài Xampp để chạy website Wordpress (chỉ dùng cho nội bộ).
Cho mình hỏi cách:
  1. Chuyển web nội bộ kia thành tên miền bất kỳ thay vì truy cập bằng địa chỉ ip
  2. Cấu hình để bất kỳ thiết bị nào khi kết nối vào mạng/wifi đều có thể truy cập domain ở trên mà không cần chỉnh sửa file host ở client, web không public lên internet ạ, chỉ dùng cho nội bộ thôi, các thiết bị này vẫn cần truy cập internet bình thường
Xin hướng dẫn các bước chính cần làm, mình sẽ tìm hiểu thêm.
Cảm ơn mọi người

secpol

Rìu Chiến Bạc
Chào mọi người,
Mình có 1 máy tính, cài Xampp để chạy website Wordpress (chỉ dùng cho nội bộ).
Cho mình hỏi cách:
  1. Chuyển web nội bộ kia thành tên miền bất kỳ thay vì truy cập bằng địa chỉ ip
  2. Cấu hình để bất kỳ thiết bị nào khi kết nối vào mạng/wifi đều có thể truy cập domain ở trên mà không cần chỉnh sửa file host ở client, web không public lên internet ạ, chỉ dùng cho nội bộ thôi, các thiết bị này vẫn cần truy cập internet bình thường
Xin hướng dẫn các bước chính cần làm, mình sẽ tìm hiểu thêm.
Cảm ơn mọi người
Bạn cần phải set file host ở client nếu trường hợp hệ thống của bạn không có DNS Server và ngược lại.

brotherlaz

Gà con
Bạn cần phải set file host ở client nếu trường hợp hệ thống của bạn không có DNS Server và ngược lại.
Cảm ơn bác.
Cho mình hỏi là nếu cài DNS sv cho nội bộ, thì có bị conflict với dns của router cấp không? Vì có cả điện thoại truy cập nên việc set file host là không khả quan
Nếu cài DNS sv mà giải quyết được thì mình cài dns sv.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Cảm ơn bác.
Cho mình hỏi là nếu cài DNS sv cho nội bộ, thì có bị conflict với dns của router cấp không? Vì có cả điện thoại truy cập nên việc set file host là không khả quan
Nếu cài DNS sv mà giải quyết được thì mình cài dns sv.
Hoàn toàn không bị bạn nhé. Khi bạn cấu hình DNS server thì toàn bộ thông tin DNS trong mạng local sẽ trỏ về DNS server. Do đó lúc này tất cả các máy trong local đều có thể truy cập vào nhau bằng tên do bạn config. Những tên nào không có khi đó DNS server khi đó mới query đi hỏi trên internet.

brotherlaz

Gà con
Hoàn toàn không bị bạn nhé. Khi bạn cấu hình DNS server thì toàn bộ thông tin DNS trong mạng local sẽ trỏ về DNS server. Do đó lúc này tất cả các máy trong local đều có thể truy cập vào nhau bằng tên do bạn config. Những tên nào không có khi đó DNS server khi đó mới query đi hỏi trên internet.
Bác ơi, cho mình hỏi xíu. Hiện tại mình đã cài DNS và web local xong.
Tuy nhiên gặp phải vấn đề là tên miền sử dụng nội bộ thuvien.cic lại cần phải thêm dấu / (thuvien.cic/) ở cuối thì mới truy cập được, còn gõ thuvien.cic thì nó chuyển qua tìm kiếm google

Edward_Newgate

Búa Gỗ
Bác ơi, cho mình hỏi xíu. Hiện tại mình đã cài DNS và web local xong.
Tuy nhiên gặp phải vấn đề là tên miền sử dụng nội bộ thuvien.cic lại cần phải thêm dấu / (thuvien.cic/) ở cuối thì mới truy cập được, còn gõ thuvien.cic thì nó chuyển qua tìm kiếm google
Vì .cic ko phải tên miền phổ biến nên trình duyệt nó hiểu sai. Dùng đuôi phổ biến như .com .net,...