Hỏi/ Thắc mắc - Cấu hình máy sử dụng chủ yếu excel | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cấu hình máy sử dụng chủ yếu excel

ARCHANGEL

Gà con
Chào tất cả mọi người.
Mình hôm nay có một thắc mắc mong mọi người tư vấn. Công việc của mình thường xuyên sử dụng excel, tính mình load lâu nhiều khi rất khó chịu,
Sắp tới công ty sẽ đầu tư máy tính mới, vậy để chạy được 1 file excel trơn tru, ví dụ như mình hay làm: khoảng vài triệu ô dữ liệu (vài chục nghìn dòng, hàng chục cột) thì để mở máy lên load luôn, thay đổi dữ liệu như tổng hợp, thêm bớt, trích xuất báo cáo cũng gần như được ngay lập tức thì yêu cầu cấu hình máy tính phải như thế nào mới đáp ứng được
(Vì hiện tại như bây giờ mở 1 file khoảng 10mb lên là cũng phải đợi 10 giây - vô cùng, chỉnh sửa dữ liệu, lọc dữ liệu mỗi lần nhần save cũng ngồi chờ nó save xong thực sự rất lâu)
Cám ơn mọi người đã quan tâm
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Cám ơn tất cả mọi người đã quan tâm đến vấn đề của mình.
Khi quyết định đặt câu hỏi này nhờ mọi người tư vấn mình đã nghĩ tới 2 trường hợp:
1. Sẽ có 1 số người ít tiếp xúc với những file excel nặng nên khi đọc tiêu đề sẽ thấy nó đơn giản như cách mà mọi người hay tư vấn cho những ai hỏi cấu hình cho dân văn phòng - nào là i3 là đủ,.... trong khi thực tế bây giờ dân văn phòng thường hay làm việc với những file excel nặng rất nhiều, không phải như hồi xưa, nên qua đây cũng mong các bác lưu ý khi tư vấn máy cho dân văn phòng hộ em, nghe thì đơn giản nhưng thực tế không đơn giản chút nào
2. Vấn đề này mình thấy có rất ít người đề cập đến, nhưng rất vui vì có nhiều bác hiểu được vấn đề giống mình, ở đây đa số mọi người comment đều đã gặp phải. Mình từng nghĩ với số lượng lớn dữ liệu thế sẽ phải liên quan đến cpu là nhiều nhất thì liệu với chip core i9, ram 16gb, ổ ssd thì liểu có ổn không. Không biết ở đây có ai có máy cấu hình khủng hơn nữa và từng test chưa. Nếu đến cấu hình như trên mà load file vẫn đơ thì mình nghĩ là do excel không được tối ưu

Sửa lần cuối:

caniquyvnz

Rìu Bạc
muốn máy nhanh trong cv của bạn cơ bản phần cứng phải đạt những tiêu chí giống giống mấy e này :
-ổ cứng dạng ssd loại 500GB or 1TB
-ram phải 8Gb
-cpu cở i3- 8100 là tương đối

Teplice

Thành viên BQT
Dữ liệu hàng chục ô, hàng chục cột thì load lâu là đúng rồi, phải có thời gian cho nó lên
Hiện tại máy bạn cấu hình thế nào???

indiman

Búa Gỗ
Mình cũng có nhu cầu như bạn này.
Hiện đang dùng laptop ram 32GB, ổ SSD 512, chip 4810MQ nhưng vẫn không xử lý được file excel nặng.
Cụ thể là file xlsb nặng khoảng 30MB, chỉ làm mỗi bước thêm cột mà đơ cứng luôn.
Hóng các cao nhân tư vấn :(

Công ty mình cũng dính vấn đề này.
Laptop sếp phó tổng i7, RAM 8GB. Ổ cứng cũng 7200rpm nhưng cũng vẫn treo khi chạy vài file excel nặng.

Cấu hình mình tư vấn chạy ổn là RAM 8GB. Ổ cứng SSD. Chip i5 thôi là cũng chạy ok rồi :D

W H I T E

Junior Moderator
Thành viên BQT
Công ty mình cũng dính vấn đề này.
Laptop sếp phó tổng i7, RAM 8GB. Ổ cứng cũng 7200rpm nhưng cũng vẫn treo khi chạy vài file excel nặng.

Cấu hình mình tư vấn chạy ổn là RAM 8GB. Ổ cứng SSD. Chip i5 thôi là cũng chạy ok rồi :D
Máy mình i5-7500, Ram 8GB, SSD đây. Với nhu cầu bác thớt "vài chục nghìn dòng, hàng chục cột" nếu là value thì tạm chạy được, còn nếu là hàm thì xác định đơ máy nhé {brick}. Bác thớt tính sử dụng Office nào, nếu Office 2013 trở lên nếu dòng quá 3k và file nặng hơn 4MB thì xác định file bị treo Excel nếu sử dụng Filter Clear 1 loạt nhé, còn Filter Clear theo từng cột thì không sao, chỉ mất thời gian tìm cột nào Filter thôi {bye} Có cái lỗi nhảm shit này mà Microsoft họ không khắc phục được từ Office 2013-2016-2019 kể cả bản 365 {what}{what}

Máy mình i5-7500, Ram 8GB, SSD đây. Với nhu cầu bác thớt "vài chục nghìn dòng, hàng chục cột" nếu là value thì tạm chạy được, còn nếu là hàm thì xác định đơ máy nhé {brick}. Bác thớt tính sử dụng Office nào, nếu Office 2013 trở lên nếu dòng quá 3k và file nặng hơn 4MB thì xác định file bị treo Excel nếu sử dụng Filter Clear 1 loạt nhé, còn Filter Clear theo từng cột thì không sao, chỉ mất thời gian tìm cột nào Filter thôi {bye} Có cái lỗi nhảm shit này mà Microsoft họ không khắc phục được từ Office 2013-2016-2019 kể cả bản 365 {what}{what}

Mình đang xài office 365 bản quyền luôn. File excel bên kế toán hàm do anh phó tổng viết chứ không phải vài chục nghìn dòng value không.

File nặng nhất 30MB vẫn chạy bình thường :cool:

vuabongda2025

Búa Gỗ
tầm này cứ i5 7500 hoặc i5 8400 8GB ram thôi còn nhanh hay không phải thêm SSD mới biết được {EMO_080}{EMO_080}{EMO_080}{EMO_080}{EMO_080}

Mình không rành excel, nhưng mình nghĩ vấn đề là tối ưu cái file excel của bản thân.
Mình chỉ hỗ trợ bên TC-KT kiểm tra máy và thấy file các anh chị bên mình rất ít tối ưu file.

Vd như trường hợp 1 chị mới vào cty mình. Format tùm lum trên file. Từ cái file có vài MB do anh phó tổng đưa xuống để làm sau 1 tuần làm việc nó ra hơn 100MB.
Khi báo máy chậm có sự cố mình mới tới kiểm tra máy thì bình thường. Hỏi mở file nào thì phát hiện ra cái file do chị không tối ưu nó. Rồi lòi ra là các file trên máy khác vẫn có vài MB đến vài chục MB là cùng. Chỉ có 1 mình chị này là ra tới hơn 100MB.

indiman

Búa Gỗ
Mình cũng có nhu cầu như bạn này.
Hiện đang dùng laptop ram 32GB, ổ SSD 512, chip 4810MQ nhưng vẫn không xử lý được file excel nặng.
Cụ thể là file xlsb nặng khoảng 30MB, chỉ làm mỗi bước thêm cột mà đơ cứng luôn.
Hóng các cao nhân tư vấn :(
Không ai bị như mình cả nhỉ, file của mình nặng thật, dữ liệu bán hàng raw data, 500.000 dòng và hơn 50 cột, xuất trực tiếp từ hệ thống, k format thêm gì.
Có ai dùng thử vba chưa, mình thấy quảng cáo dùng cho file quá nặng thì tốt hơn so với dùng microsoft excel.

xanhduong111

Rìu Vàng
Lỗi đó mình cũng bị, k biết làm sao khắc phục

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
giống excel càng nhiều hàm càng nặng , file 30mb đã là gì , mình còn thấy có máy gần 300MB kìa :D mở với lưu tầm 5-10p , họ quen thế rồi nên ko thấy kêu ca gì , chẳng qua phải tắt auto save chứ ko ăn đòn :rolleyes:

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Chào mọi người!
Đọc cái tiêu đề thấy đơn giản như đang giỡn.
Nhưng thực sự đây là 1 câu hỏi khó. Rất khó :
- Bởi không như các phần mềm đồ sộ khác ngốn phần cứng như CAD, Photoshop, Render....đòi hỏi phải CPU mạnh, RAM nhiều SSD cho nhanh rồi thêm Card VGA rời ....Excel chả đòi hỏi gì phần cứng cả.
Bản thân Excel khởi động nhẹ nhàng > chiếm dụng Ram với HDD & CPU khiêm tốn.
Thế nhưng mở 1 bảng tính như chủ thread thì biết thân.
Bản thân Excel 2019 có 16.384 cột, 1.048.576 dòng - Chả biết MS thiết kế cái bảng tính lớn vậy làm chi.
Trong khi 1 bảng tính chỉ 40-50 cột 50.000 dòng mà có hàm link từ bảng này sang bảng khác thì thôi rồi. Nhiều lúc đơ khỏi làm ăn.
Nhưng lạ là nếu kiểm tra Task Manager thì CPU, RAM và HDD không cao lắm.
Đây là hạn chế của Excel mà không giải quyết được bằng phần cứng.
Theo mình có hai giải pháp:
+Dùng 1 PM SQL thay thế.
+Nếu vẫn dùng Excel thì chắc phải lập trình VBA thiết kế 1 hệ CSDL.
Chứ thiết kế 1 Bảng tính nhiều cột với nhiều dòng thì không hiệu quả, Ecxel phải load cả triệu ô thì ảnh không kham nổi.

Có 1 trang chuyên Excel với rất nhiều cao thủ là Giải pháp Excel bạn @ARCHANGEL vào đó đặt vấn đề xem.

indiman

Búa Gỗ
Chào mọi người!
- Bởi không như các phần mềm đồ sộ khác ngốn phần cứng như CAD, Photoshop, Render....đòi hỏi phải CPU mạnh, RAM nhiều SSD cho nhanh rồi thêm Card VGA rời ....Excel chả đòi hỏi gì phần cứng cả.
Bản thân Excel 2019 có 16.384 cột, 1.048.576 dòng - Chả biết MS thiết kế cái bảng tính lớn vậy làm chi.
Trong khi 1 bảng tính chỉ 40-50 cột 50.000 dòng mà có hàm link từ bảng này sang bảng khác thì thôi rồi. Nhiều lúc đơ khỏi làm ăn.
+Dùng 1 PM SQL thay thế.
Chứ thiết kế 1 Bảng tính nhiều cột với nhiều dòng thì không hiệu quả, Ecxel phải load cả triệu ô thì ảnh không kham nổi.

Có 1 trang chuyên Excel với rất nhiều cao thủ là Giải pháp Excel bạn @ARCHANGEL vào đó đặt vấn đề xem.
Bạn này comment chuẩn quá, file excel đơ mà vào kiểm tra CPU chỉ load có 15% mà chờ mãi không hết đơ.
Vậy là có final solution rồi, vba thử xem sao.

ARCHANGEL

Gà con
Cám ơn tất cả mọi người đã quan tâm đến vấn đề của mình.
Khi quyết định đặt câu hỏi này nhờ mọi người tư vấn mình đã nghĩ tới 2 trường hợp:
1. Sẽ có 1 số người ít tiếp xúc với những file excel nặng nên khi đọc tiêu đề sẽ thấy nó đơn giản như cách mà mọi người hay tư vấn cho những ai hỏi cấu hình cho dân văn phòng - nào là i3 là đủ,.... trong khi thực tế bây giờ dân văn phòng thường hay làm việc với những file excel nặng rất nhiều, không phải như hồi xưa, nên qua đây cũng mong các bác lưu ý khi tư vấn máy cho dân văn phòng hộ em, nghe thì đơn giản nhưng thực tế không đơn giản chút nào
2. Vấn đề này mình thấy có rất ít người đề cập đến, nhưng rất vui vì có nhiều bác hiểu được vấn đề giống mình, ở đây đa số mọi người comment đều đã gặp phải. Mình từng nghĩ với số lượng lớn dữ liệu thế sẽ phải liên quan đến cpu là nhiều nhất thì liệu với chip core i9, ram 16gb, ổ ssd thì liểu có ổn không. Không biết ở đây có ai có máy cấu hình khủng hơn nữa và từng test chưa. Nếu đến cấu hình như trên mà load file vẫn đơ thì mình nghĩ là do excel không được tối ưu

Sửa lần cuối:

ARCHANGEL

Gà con
Dữ liệu hàng chục ô, hàng chục cột thì load lâu là đúng rồi, phải có thời gian cho nó lên
Hiện tại máy bạn cấu hình thế nào???
dữ liệu hàng triệu ô, hàng chục nghìn dòng và hàng chục cột bác ạ
cấu hình máy em i3 thế hệ 4, ram 8g, ổ hdd không đến nỗi nào nhưng thường xuyên đơ máy không làm gì được

ARCHANGEL

Gà con
Chào mọi người!
+Dùng 1 PM SQL thay thế.

Bác hiểu rất đúng ý em, nghe thì đơn giản nhưng thực ra rất rất khó và nan giải. Em cũng biết đến trang chuyên về giải pháp excel - chắc giống bác biết, để em thử tham khảo bên đó xem. Nhưng thực ra ở đây cần tìm hướng giải quyết đơn giản nhất, nếu liên quan đến vba và cơ sở dữ liệu thực ra không nhiều người làm được

BlogExcel

Búa Gỗ
Bác nhờ tư vấn mà chả đưa ra giá tiền, như vậy thì cứ cấu hình mạnh nhất hiện nay mà chơi, tớ cũng làm việc hằng ngày trên Excel đây, Bill máy bán Dell nguyên cây 25 chai. Nhưng mà chạy File Excel nặng thì nó cũng đơ như cây cơ.