Hỏi/ Thắc mắc - Cấu hình máy sử dụng chủ yếu excel | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cấu hình máy sử dụng chủ yếu excel

babylon88

Búa Gỗ Đôi
Vấn đề kĩ thuật không phải các bạn kia đã trả lời hết cho bạn rồi còn gì nữa , mình đã đưa ra ý kiến của mình , còn đứng ờ góc độ lập trình đi sâu vào cũng chẳng có ích gì - lỗi này vẫn còn tồn tại đến bây giờ thì thực ra đó không phải là lỗi với nhu cầu đa số người dùng vậy là đủ , bạn nhận thấy office 2013-2016 có gì khác nhau ? nói trắng ra là như nhau chỉ có khác khi lên win 10 thì phải đồng bộ và có cái để tiếp tục cho nhu cầu marketting mình cũng đã gặp vấn đề tương tự nhưng không phải excel mà là word một file 10mb trở lên nặng đôi khi còn crash đơ máy nữa , chứ giờ đi sâu vào code thì để bác MS làm , nhưng bản thân mình thấy vấn đề tràn bộ nhớ đệm này mình đã gặp không chỉ trên android , win mà cả linux , khi mở task kiểm tra chẳng thấy ăn ram cpu mà cứ đứng như cục gạch phải tắt thủ công ...nói thật mình cũng đã sử dụng máy tính trên dưới 10 năm gần như đã từng cài tất cả hệ điều hành của Ms , cũng đã từng học qua phần cứng và code nhưng nếu cứ di sâu vào code thì chẳng có ích gì ... Không phải mình cố tình gây war mình chỉ muốn nói những gì mình biết , mà đơn giản nhất khi test trên máy của mình bạn thấy rõ ràng diều đó rồi , tại sao khuyến nghị của mình chỉ là i5 mà không phải i7 , tất nhiên là tiết kiệm chi phí và cả hiệu năng...mình kết thúc tại đây ...

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
1) Không phải cứ máy cấu hình cao thì file excel khi mở lên sẽ nhanh đâu, cấu hình cao chỉ là 1 yếu tố cần thiết.
2) File excel khi mở lên chậm có rất nhiều nguyên nhân như bị nhiễm virus, macro lỗi, dòng bị full..., và tốt nhất là những định dạng excel từ chuẩn cũ Office 2003 (.XLS) thì phải chuyển đổi định dạng lên Office 2007 (.xlsx) trở lên, thường thì mình thấy gần như ko có ai chịu khó ngồi dò lại các cột hay dòng bị thừa và dư chỗ nào, cứ nhấn full cột & dòng rồi tạo, thành ra như thế file excel sẽ nặng lên rất nhiều.
3) Khi gặp file nặng mở lâu lên thì chịu khó, tạo file excel mới và copy thủ công từ file excel cũ qua, đừng lười, vì có thể file cũ của bạn bị lỗi gì đó, như ở trên mình đã nói.
4) Kiểm tra lại phiên bản office đang sử dụng, cần thiết thì nâng lên 2013 trở lên thì sẽ hiệu quả hơn.
5) Máy mình đang sử dụng ổ SSD và cấu hình cũng rất tốt nhưng đôi khi mở nhiều file excel vẫn phải chờ rất lâu, và giờ mình đã tìm hiểu ra nguyên nhân (2).

Vài lời chia sẽ gửi đến bạn.

DuongHaiNam TQ

Búa Đá Đôi
Chào mọi người!
Đọc cái tiêu đề thấy đơn giản như đang giỡn.
Nhưng thực sự đây là 1 câu hỏi khó. Rất khó :
- Bởi không như các phần mềm đồ sộ khác ngốn phần cứng như CAD, Photoshop, Render....đòi hỏi phải CPU mạnh, RAM nhiều SSD cho nhanh rồi thêm Card VGA rời ....Excel chả đòi hỏi gì phần cứng cả.
Bản thân Excel khởi động nhẹ nhàng > chiếm dụng Ram với HDD & CPU khiêm tốn.
Thế nhưng mở 1 bảng tính như chủ thread thì biết thân.
Bản thân Excel 2019 có 16.384 cột, 1.048.576 dòng - Chả biết MS thiết kế cái bảng tính lớn vậy làm chi.
Trong khi 1 bảng tính chỉ 40-50 cột 50.000 dòng mà có hàm link từ bảng này sang bảng khác thì thôi rồi. Nhiều lúc đơ khỏi làm ăn.
Nhưng lạ là nếu kiểm tra Task Manager thì CPU, RAM và HDD không cao lắm.
Đây là hạn chế của Excel mà không giải quyết được bằng phần cứng.
Theo mình có hai giải pháp:
+Dùng 1 PM SQL thay thế.
+Nếu vẫn dùng Excel thì chắc phải lập trình VBA thiết kế 1 hệ CSDL.
Chứ thiết kế 1 Bảng tính nhiều cột với nhiều dòng thì không hiệu quả, Ecxel phải load cả triệu ô thì ảnh không kham nổi.

Có 1 trang chuyên Excel với rất nhiều cao thủ là Giải pháp Excel bạn @ARCHANGEL vào đó đặt vấn đề xem.
Sáng nay, cháu gặp 1 ca, rất vất vả Giải thích đau đầu.