Hỏi/ Thắc mắc - Cấu hình máy sử dụng chủ yếu excel | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cấu hình máy sử dụng chủ yếu excel

BlogExcel

Búa Gỗ
Chào mọi người!
Đọc cái tiêu đề thấy đơn giản như đang giỡn.
Nhưng thực sự đây là 1 câu hỏi khó. Rất khó :
- Bởi không như các phần mềm đồ sộ khác ngốn phần cứng như CAD, Photoshop, Render....đòi hỏi phải CPU mạnh, RAM nhiều SSD cho nhanh rồi thêm Card VGA rời ....Excel chả đòi hỏi gì phần cứng cả.
Bản thân Excel khởi động nhẹ nhàng > chiếm dụng Ram với HDD & CPU khiêm tốn.
Thế nhưng mở 1 bảng tính như chủ thread thì biết thân.
Bản thân Excel 2019 có 16.384 cột, 1.048.576 dòng - Chả biết MS thiết kế cái bảng tính lớn vậy làm chi.
Trong khi 1 bảng tính chỉ 40-50 cột 50.000 dòng mà có hàm link từ bảng này sang bảng khác thì thôi rồi. Nhiều lúc đơ khỏi làm ăn.
Nhưng lạ là nếu kiểm tra Task Manager thì CPU, RAM và HDD không cao lắm.
Đây là hạn chế của Excel mà không giải quyết được bằng phần cứng.
Theo mình có hai giải pháp:
+Dùng 1 PM SQL thay thế.
+Nếu vẫn dùng Excel thì chắc phải lập trình VBA thiết kế 1 hệ CSDL.
Chứ thiết kế 1 Bảng tính nhiều cột với nhiều dòng thì không hiệu quả, Ecxel phải load cả triệu ô thì ảnh không kham nổi.

Có 1 trang chuyên Excel với rất nhiều cao thủ là Giải pháp Excel bạn @ARCHANGEL vào đó đặt vấn đề xem.
Bác nói chí phải. Nên những dữ liệu cực lớn khi gửi cho các phòng ban không phải Sếp thì bắt buộc Paste Value để cho nhẹ đi. Dù Cty có phần mềm ERP cực đỉnh là SAP rồi nhưng Excel vẫn sử dụng hằng ngày, và thậm chí làm rất nhiều.

kinhthienvuong

Búa Đá
Cấu hình hiện tại của ông là bao nhiêu ông?

Nếu công ty giàu có thì ông cứ thoải mái lựa chọn cấu hình tham khảo sau
Cpu: Core i5 8500 6c 6t
Ram: 2x 8gb bus 2666
SSD: Samsung Evo 970 M2 nmve 240gb
HDD: Seagate baracuda 1Tb
Psu: Andyson M5+ 450W

Trên là cấu hình cho nhà giàu sài excel. chứ về cơ bản, Excel không yêu cầu cấu hình quá cao để chạy. Việc load dữ liệu lúc khởi động phụ thuộc vào Cpu và bộ nhớ lưu trữ. Còn Excel xuất từ các phần mềm thứ 3 với N macro, Add in thì máy chủ máy trạm 1 tỉ Core cũng như nhau thôi.
Cuối cùng, có dao xịn mà không biết thịt gà thì cũng không có gà mà ăn. Học cách sử dụng máy tính và phần mềm đúng cách, bớt quăng tạ cho nó gánh là được.

2ssky

Búa Đá
Hạn chế của Excel là như vậy rồi. Giống như bạn trên nói là nên chuyển sang dùng CSDL mới giải quyết được. Không chỉ có Excel mà cả Word mình xài với văn bản nhiều định dạng, sections, cỡ 20MB là lag đơ.

Cấu hình bạn chạy Excel thật sự không cần yêu cầu về cấu hình cao. Dĩ nhiên máy cấu hình cao thì nó nhanh và trơn tru mọi viêc, bạn không mất thời gian chờ tải phần mềm lên.

Nên mình không đề cập đến cấu hình máy của bạn, chỉ dựa vào điều kiện máy móc bạn hiện có. Với file dung lượng 10MB như bạn nói, di chuyển hoặc tải lên chậm thì bạn có thể xem lại các việc sau:

* Định dạng: chỉ dịnh dạng dữ liệu vừa đủ với bảng biểu của bạn. Ý là đửng định dạng cả dòng; cả cột hoặc cả bảng tính, mà những vùng đó mình không dùng đến.

* Công thức: việc lập trước công thức thì dúng là thuận tiện cho bạn, khi bạn chỉ việc nhập số liệu thì nó tự ra kết quả cho bạn, tuy nhiên việc lập trước cả những vùng chưa có số liệu cũng là nguyên nhân gây ra tình trạng máy bạn chậm khi tải cũng như save dữ liệu vào bảng tính Excel.

Trước mắt bạn thử cải thiện 2 vấn đề nêu trên chứ khoan hãy nói đến việc nâng cấp máy nhé. chúc bạn thành công.

BlogExcel

Búa Gỗ
* Công thức: việc lập trước công thức thì dúng là thuận tiện cho bạn, khi bạn chỉ việc nhập số liệu thì nó tự ra kết quả cho bạn, tuy nhiên việc lập trước cả những vùng chưa có số liệu cũng là nguyên nhân gây ra tình trạng máy bạn chậm khi tải cũng như save dữ liệu vào bảng tính Excel.

Bác này có ý này rất hay, làm Excel nhiều năm mà mình lại quên mất cái cơ bản đơn giản như thế này.

ARCHANGEL

Gà con
Cấu hình bạn chạy Excel thật sự không cần yêu cầu về cấu hình cao. Dĩ nhiên máy cấu hình cao thì nó nhanh và trơn tru mọi viêc, bạn không mất thời gian chờ tải phần mềm lên.

Nên mình không đề cập đến cấu hình máy của bạn, chỉ dựa vào điều kiện máy móc bạn hiện có. Với file dung lượng 10MB như bạn nói, di chuyển hoặc tải lên chậm thì bạn có thể xem lại các việc sau:

* Định dạng: chỉ dịnh dạng dữ liệu vừa đủ với bảng biểu của bạn. Ý là đửng định dạng cả dòng; cả cột hoặc cả bảng tính, mà những vùng đó mình không dùng đến.

Trước mắt bạn thử cải thiện 2 vấn đề nêu trên chứ khoan hãy nói đến việc nâng cấp máy nhé. chúc bạn thành công.
2 cái này thì mình lại không vướng vào, chủ yếu lúc tổng hợp dữ liệu, filter, chứ bảng dữ liệu có mỗi value không, không có công thức luôn

Cấu hình hiện tại của ông là bao nhiêu ông?

Nếu công ty giàu có thì ông cứ thoải mái lựa chọn cấu hình tham khảo sau
Cpu: Core i5 8500 6c 6t
Ram: 2x 8gb bus 2666
SSD: Samsung Evo 970 M2 nmve 240gb
HDD: Seagate baracuda 1Tb
Psu: Andyson M5+ 450W

Trên là cấu hình cho nhà giàu sài excel. chứ về cơ bản, Excel không yêu cầu cấu hình quá cao để chạy. Việc load dữ liệu lúc khởi động phụ thuộc vào Cpu và bộ nhớ lưu trữ. Còn Excel xuất từ các phần mềm thứ 3 với N macro, Add in thì máy chủ máy trạm 1 tỉ Core cũng như nhau thôi.
Cuối cùng, có dao xịn mà không biết thịt gà thì cũng không có gà mà ăn. Học cách sử dụng máy tính và phần mềm đúng cách, bớt quăng tạ cho nó gánh là được.
Cấu hình của mình là core i3 thế hệ 4, ram 8g, ổ hdd, cũng không cùi lắm nhưng toàn bị đơ khi tổng hợp dữ liệu

Mình không rành excel, nhưng mình nghĩ vấn đề là tối ưu cái file excel của bản thân.
Mình chỉ hỗ trợ bên TC-KT kiểm tra máy và thấy file các anh chị bên mình rất ít tối ưu file.

Vd như trường hợp 1 chị mới vào cty mình. Format tùm lum trên file. Từ cái file có vài MB do anh phó tổng đưa xuống để làm sau 1 tuần làm việc nó ra hơn 100MB.
Khi báo máy chậm có sự cố mình mới tới kiểm tra máy thì bình thường. Hỏi mở file nào thì phát hiện ra cái file do chị không tối ưu nó. Rồi lòi ra là các file trên máy khác vẫn có vài MB đến vài chục MB là cùng. Chỉ có 1 mình chị này là ra tới hơn 100MB.
Mình cũng hay để ý cái này, mình làm cũng khá gọn gàng chứ không bôi lung tung nên ít khi bị tăng dung lượng đột biến lắm

Bác nhờ tư vấn mà chả đưa ra giá tiền, như vậy thì cứ cấu hình mạnh nhất hiện nay mà chơi, tớ cũng làm việc hằng ngày trên Excel đây, Bill máy bán Dell nguyên cây 25 chai. Nhưng mà chạy File Excel nặng thì nó cũng đơ như cây cơ.
Một phần mình cũng muốn tham khảo ý kiến mọi người, cùng thảo luận vấn đề này, vì nếu không phụ thuộc quá nhiều vào cấu hình thì giá thành cao nó vẫn thế mà bác, chắc có lẽ chỉ dừng ở i5, ram 8-1g, ổ ssd là hết rồi

Coriolano

Rìu Sắt Đôi
Mình từng gặp phải vấn đề đó, dù chưa giải quyết được gãy gọn vì sau đó mình nhảy công ty, hồi đó được trang bị SSD, ram i5 thế hệ 4 hay 5 gì đó, có nhanh hơn, nhưng một công thức chạy mất 1h xử lý. Mình thời điểm đó có 3 giải pháp tạm xử lý.
1.
Cấu hình máy càng cao càng tốt, nhưng không phải cứ cao mà muốn làm gì làm được, mà phải xem cách mình làm. Công ty thì sẽ cấp ngân sách giới hạn, nên cứ Max ngân sách mà bổ đầu các em.
2.
Tối ưu hóa file data và sử dụng dữ liệu, vì dữ liệu thô rất lớn, lấy phần mình có nhu cầu sử dụng thôi, không thiết lập nhiều tùy chọn, format (màu mè, kiểu dáng, định dạng), vì càng nhiều thiết lập thừa thãi càng tốn thời gian đọc, xử lý. Không để tính toán automatic nếu không thật cần thiết, mà manual, đại loại khi Save thì cho nó tính 1 lần cho xong.
Việc công thức thì mình có cùng ý kiến như bạn ở trên, tất cả là tối ưu, thì dừng lại ở mức đủ thôi.
3.
Dùng với dữ liệu lớn nên dùng thêm các phương án phần mềm hỗ trợ, có thể tìm hiểu về dùng Access, VBA, Python v.v... (mình chưa triển khai được cái này, nhưng đã tham vấn một số thím là khả dĩ hơn) nhưng quan trọng là bạn tổ chức dữ liệu, cách bạn thực hiện vì công việc bạn làm thì bạn hiểu nhất về dữ liệu.

babylon88

Búa Gỗ Đôi
Vấn đề bạn nêu thì mấy bạn trên trả lời hết rồi thực ra vấn đề không phải do ram hay cpu quyết định
nếu cấu hình i5 thế hệ thứ 4 ram 8gb ổ ssd(chỉ cần 256gb minium) là đủ xử lý vấn đề của excel thông dụng rồi , vấn đề là khi xử dụng quá nhiều ô , bảng tính sẽ xảy ra tình trạng tràn bộ đệm khiến máy bị crash đơ máy ... vậy nếu các bác cứ đòi i7 thậm chí i9 mà bản thân MS chưa khắc phục đc mã nguồn thì mình cũng bó tay...giống như ai cũng kêu iphone đắt thậm chứ nâng cấp ram bộ nhớ rất ít hoàn toàn cấu trúc nền quan trọng lắm các bạn ah, chứ iphone mà ram 2gb thì các bác biết mấy em android cỡ nào đua lại ảnh

2ssky

Búa Đá
Vấn đề bạn nêu thì mấy bạn trên trả lời hết rồi thực ra vấn đề không phải do ram hay cpu quyết định
nếu cấu hình i5 thế hệ thứ 4 ram 8gb ổ ssd(chỉ cần 256gb minium) là đủ xử lý vấn đề của excel thông dụng rồi , vấn đề là khi xử dụng quá nhiều ô , bảng tính sẽ xảy ra tình trạng tràn bộ đệm khiến máy bị crash đơ máy ... vậy nếu các bác cứ đòi i7 thậm chí i9 mà bản thân MS chưa khắc phục đc mã nguồn thì mình cũng bó tay...giống như ai cũng kêu iphone đắt thậm chứ nâng cấp ram bộ nhớ rất ít hoàn toàn cấu trúc nền quan trọng lắm các bạn ah, chứ iphone mà ram 2gb thì các bác biết mấy em android cỡ nào đua lại ảnh
Bạn có thể giải thích rõ vụ tràn bộ nhớ đệm này được không?
Bạn ví dụ iPhone 2GB Ram với Android giống chạy Windows XP với 256MB Ram vs. Windows Vista với 512MB Ram :D Nội cái iOS nó quá thiếu tính năng, xài tù túng lắm.

babylon88

Búa Gỗ Đôi
Việc so sánh giữa Android và IOS khi chạy 2gb ram hoàn toàn khác nhau , nhân IOS thực chất là linux do đó tận dụng tối đa phần cứng , nhưng thông thường các dòng chip A của iphone có hiệu năng rất cao hơn hẳn các dòng chip đại trà cho android triết lý của IOS là phần cứng và nền tảng song hành với nhau nên khi quết định khai tử hay tiếp tục cho dòng sản phẩm ấy sống tiếp mọi thứ ở chức năng vừa đủ , Steve đã nhận ra vấn đề hiệu năng sản phẩm ngay khi các dòng máy mac đầu tiên ra đời , một thứ vừa dẹp hoàn mỹ lại cho độ trung thực về màu thì phần cứng của nó phải như thế nào ...Iphone không cần quá nhiều ram iphone 5s mở đầu cho kỷ nguyên 64 bit điều đó nói rằng giới hạn ram và bộ nhớ không còn quá quan trọng , 2 năm sau khi sử dụng 1 chiếc đt android sẽ xuống rất nhanh trong khi iphone vẫn bền bỉ hay các dòng ipad cũng vậy ... Chỉ có thể nói Steve đã xây dựng một hệ diều hành ngốn hiệu năng nhất nhưng cũng đáng đồng tiền bát gạo nhất... Trong khi đó android sử dụng nhân linux nhưng phần lớn là mã lệnh java tính mở cao nhưng nguy cơ mất an toàn an ninh khá cao , bạn có thể cấp quyền cho ứng dụng nếu accept sử dụng nó ...việc tràn bộ nhớ đệm có thể xảy ra ở bất kì hệ điều hành nào , vd khi bạn code gripview trong android giới hạn load lưới xem trước cho hình ảnh full HD sẽ là 6 nhưng nếu bạn giảm độ phân giải xuống còn 223x 316 chẳng hạn lưới xem trước ảnh của bạn có thể lên tới 224 ảnh hoặc hơn , bạn hiểu ý mình nói chứ ? điều này xảy ra tương tự với excel

2ssky

Búa Đá
Việc so sánh giữa Android và IOS khi chạy 2gb ram hoàn toàn khác nhau , nhân IOS thực chất là linux do đó tận dụng tối đa phần cứng , nhưng thông thường các dòng chip A của iphone có hiệu năng rất cao hơn hẳn các dòng chip đại trà cho android triết lý của IOS là phần cứng và nền tảng song hành với nhau nên khi quết định khai tử hay tiếp tục cho dòng sản phẩm ấy sống tiếp mọi thứ ở chức năng vừa đủ , Steve đã nhận ra vấn đề hiệu năng sản phẩm ngay khi các dòng máy mac đầu tiên ra đời , một thứ vừa dẹp hoàn mỹ lại cho độ trung thực về màu thì phần cứng của nó phải như thế nào ...Iphone không cần quá nhiều ram iphone 5s mở đầu cho kỷ nguyên 64 bit điều đó nói rằng giới hạn ram và bộ nhớ không còn quá quan trọng , 2 năm sau khi sử dụng 1 chiếc đt android sẽ xuống rất nhanh trong khi iphone vẫn bền bỉ hay các dòng ipad cũng vậy ... Chỉ có thể nói Steve đã xây dựng một hệ diều hành ngốn hiệu năng nhất nhưng cũng đáng đồng tiền bát gạo nhất... Trong khi đó android sử dụng nhân linux nhưng phần lớn là mã lệnh java tính mở cao nhưng nguy cơ mất an toàn an ninh khá cao , bạn có thể cấp quyền cho ứng dụng nếu accept sử dụng nó ...việc tràn bộ nhớ đệm có thể xảy ra ở bất kì hệ điều hành nào , vd khi bạn code gripview trong android giới hạn load lưới xem trước cho hình ảnh full HD sẽ là 6 nhưng nếu bạn giảm độ phân giải xuống còn 223x 316 chẳng hạn lưới xem trước ảnh của bạn có thể lên tới 224 ảnh hoặc hơn , bạn hiểu ý mình nói chứ ? điều này xảy ra tương tự với excel
Mình thấy comment của bạn có một số vấn đề như sau:
1. Tại sao "thực chất là linux do đó tận dụng tối đa phần cứng"?
2. "iPhone không cần quá nhiều ram" nhưng chỉ là ít Ram so với Android cùng thời, còn theo thời gian vẫn phải nâng cấp Ram. Và việc "iPhone không cần quá nhiều ram" không có nghĩa nó đem lại khả năng multi-tasking tương đương thiết bị khác có nhiều Ram hơn. iOS các version trước đây đóng băng ứng dụng và khống cho phép chạy song song, vậy có thực sự là "iPhone không cần quá nhiều ram"? Còn chuyện các thiết bị của Apple cần ít Ram hơn so với các hệ sinh thái khác ở một mức độ nào đó là rất hiển nhiên vì nó đóng hơn, tối ưu tốt hơn trên một số lượng nhỏ phần cứng.
3. "iPhone 5s mở đầu cho kỉ nguyên 64bit điều đó nói rằng giới hạn ram và bộ nhớ không còn quá quan trọng" mình thấy giữa 2 vế không có liên quan với nhau. Sử dụng điện toán 64bit có đem lại hiệu năng tốt hơn 32bit trên thiết bị như iPhone 5s thời điểm đó?
4. Về vấn đề tràn bộ đệm, do mình có tham khảo nhiều mà mọi người vẫn chủ yếu đoán già đoán non về lỗi của Excel từ bản 2013, 2016, 365, nên khi thấy bạn nhắc đến nó thì mong bạn có thể làm rõ. Còn cái gripview trong Android bạn nói nó không chỉ ra được vấn đề mình quan tâm với Excel.
P/S mình vẫn đang xài S5 Active và so với lúc mới ra, sau khi cài đủ apps cần dùng thì nó chạy vẫn vậy :)

vietkids

Gà con
theo như kinh nghiệm của mình thì nên đầu tư cái máy có cpu mới nhất, mạnh nhất (dòng H trở lên, ít nhất cũng phải i7) cộng ram 8g trở lên. vậy là cân hết, còn muốn game này kia thì nên nghĩ tới cái gpu sau.
thân

babylon88

Búa Gỗ Đôi
Vấn đề của 5s mình muốn nói tới kế hoạch tiếp thị của A , tất nhiên các ios mới hơn sẽ đòi hỏi hiệu năng lớn hơn từ phần cứng , ios không đóng băng ứng dụng khi ,không sử dụng chúng sẽ tự skill chiếm ít tài nguyên hơn , android cũng vậy , nếu bạn sài android sau hai năm mà bảo không xuống thì hơi lạ , mình từng là tín đồ của nó vấn đề lớn nhất luôn là pin và tỏa nhiệt , đơn giản nhất huawei 3i vấn đề render game 3d bị lỗi đã xuất hiện , có thể là do rom...Còn muốn tìm hiểu sâu hơn bạn có thể gg về lịch sử Mac về nền tảng của nó , vđ đa nhiệm từ android 7.0 trở di việc refresh các ứng dụng hoàn toàn vô nghĩa và với ios cũng vậy ... Và kinh doanh tiền nào của nấy các Ông lớn luôn là vậy họ kinh doanh thương hiệu , tại sao samsung dòng trung cấp từ 7.5 tr trở lên sẽ khác các dòng 5.5 tr và khi một chiếc ios với ram 2g và bộ nhớ lớn chỉ để cài app nhiều hơn cho người dùng ?? bạn nghĩ một bảng tính lớn với nhiều ô truy xuất thì sẽ khác thến nào so với một cái nhỏ gọn hơn ???

2ssky

Búa Đá
Vấn đề của 5s mình muốn nói tới kế hoạch tiếp thị của A , tất nhiên các ios mới hơn sẽ đòi hỏi hiệu năng lớn hơn từ phần cứng , ios không đóng băng ứng dụng khi ,không sử dụng chúng sẽ tự skill chiếm ít tài nguyên hơn , android cũng vậy , nếu bạn sài android sau hai năm mà bảo không xuống thì hơi lạ , mình từng là tín đồ của nó vấn đề lớn nhất luôn là pin và tỏa nhiệt , đơn giản nhất huawei 3i vấn đề render game 3d bị lỗi đã xuất hiện , có thể là do rom...Còn muốn tìm hiểu sâu hơn bạn có thể gg về lịch sử Mac về nền tảng của nó , vđ đa nhiệm từ android 7.0 trở di việc refresh các ứng dụng hoàn toàn vô nghĩa và với ios cũng vậy ... Và kinh doanh tiền nào của nấy các Ông lớn luôn là vậy họ kinh doanh thương hiệu , tại sao samsung dòng trung cấp từ 7.5 tr trở lên sẽ khác các dòng 5.5 tr và khi một chiếc ios với ram 2g và bộ nhớ lớn chỉ để cài app nhiều hơn cho người dùng ?? bạn nghĩ một bảng tính lớn với nhiều ô truy xuất thì sẽ khác thến nào so với một cái nhỏ gọn hơn ???
Vậy cuối cùng là bạn không trả lời được bất kì vấn đề nào ở khía cạnh kĩ thuật đúng không?