Yêu cầu Phần mềm - Cần 1 phần mềm có thể đóng gói nhiều phần mềm khác thành 1 bộ cài đặt. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Yêu cầu Phần mềm Cần 1 phần mềm có thể đóng gói nhiều phần mềm khác thành 1 bộ cài đặt.

Do thường xuyên cài win + soft cho máy tính. Để tiết kiệm thời gian nên mình có ý tường như tiêu đề.
Nghĩa là cần 1 soft có thể đóng gói các source cài đặt của 1 số phần mềm khác thành 1 file cài đặt (setup or install). Ví dụ, mình muốn gom các soft: Unikey, Office, winrar, foxit reader, klite-code ... thành 1 file, sau đó "1 click" thì các soft kia đc cài vào đường dẫn mặc định trên win.
Vậy xin hỏi các cao nhân có cách nào làm như vậy ko, thay vì mở từng soft để cài.
thanks rất nhiều.

limited10

Rìu Chiến
Cái này tạo sẵn khá nhiều phần mềm, có cách nào mình tự build những phần mềm mình cần không ạ?
Bài này mình viết mấy tháng trước. Bạn tham khảo:

laanhtuanngoc

Rìu Bạc
em chỉ biết tải ở trang này thôi. Cần gì tích chọn sau đó tải về và chạy file

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Bạn google phần mềm Silent Install Builder nhé. Nó sẽ tạo 1 bộ cài All In One, nhưng nhược điểm là không lựa chọn được các option hay setting của mỗi phần mềm và khuyến nghị là chỉ dành cho những file/phần mềm cài đặt kích cỡ nhỏ như Winrar, VLC...

Hướng dẫn trên mạng về phần mềm này rất nhiều, một thời gian trước đây chính tay mình build cho anh em trong phòng CNTT sử dụng.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đóng gói AIO Software setup ( silent ) đó là 1 cái tiện , nhưng tất cả mọi sự vật - việc nó đều có 2 chiều thuận & nghịch .
Khi tạo 1 bộ đầy đủ để dành đó , theo thời gian các phần mềm nó update thì bộ AIO này bị lỗi thời .

Tôi ko làm AIO , tôi có 1 thư mục chứa tất cả các soft cần thiết cho 1 windows mới cài . Sau khi cài win xong tôi tìm đến nó và lần lượt run từng thớt , cái nào cần trước thì run trước cái nào tạm hoãn thì từx2 cài sau , vì có những soft cần phải chờ sự ổn định của các soft kia ( lý do cài mới win thường là win lỗi cần phải theo dõi loại trừ các loại xung đột )

Do ko phải là nghề sửa chửa win nên ko cần thiết các loại AIO

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Đóng gói AIO Software setup ( silent ) đó là 1 cái tiện , nhưng tất cả mọi sự vật - việc nó đều có 2 chiều thuận & nghịch .
Khi tạo 1 bộ đầy đủ để dành đó , theo thời gian các phần mềm nó update thì bộ AIO này bị lỗi thời .

Tôi ko làm AIO , tôi có 1 thư mục chứa tất cả các soft cần thiết cho 1 windows mới cài . Sau khi cài win xong tôi tìm đến nó và lần lượt run từng thớt , cái nào cần trước thì run trước cái nào tạm hoãn thì từx2 cài sau , vì có những soft cần phải chờ sự ổn định của các soft kia ( lý do cài mới win thường là win lỗi cần phải theo dõi loại trừ các loại xung đột )

Do ko phải là nghề sửa chửa win nên ko cần thiết các loại AIO
Cmt của anh đúng ý em quá.
em chỉ bổ sung những thứ sau nữa thôi.

Những thứ bây giờ bạn tích hợp rồi sẽ update và lỗi thời.
Hơn nữa dung lượng của cái AIO đấy cũng sẽ rất lớn.
Việc cài đặt tất cả cũng lâu - nếu souce lỗi sẽ phải cài tay lại.
Hơn nữa việc cài window nếu tích hợp quá nhiều phần mềm thì khi khách yêu cầu cài đặt thêm sẽ rất tốn thời gian.

vì vậy - hãy chọn bản ghost hoặc 1 bản win nào bạn cảm thấy thực sự chuẩn. Vì điều đấy sẽ tiết kiệm đc rất nhiều hơn gian và công sức cài cắm. Chúng ta cần 1 bản win phù hợp - đã cài đặt tất cả các phần mềm chạy ổn định. Mà điều này các ghoster đều đã phải làm nát óc và trải qua rất nhiều ng đánh giá mới có 1 bản ổn định. ==> ví dụ như winxp của songngoc win7 của thanhhien win10 LTSB và LTSC. Mini tool cứu hộ của Anhdv.

Còn nếu là vọc sĩ thì mình hoàn toàn khuyến khích bạn nên trải nghiệm tất cả các tool.

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Kinh nghiệm thực tế cho thấy bộ cài AIO không nên cao hơn 500 MB để tránh bị lỗi. So sánh thời gian khi cài thủ công và cài thông qua bộ cài AIO sẽ rút ngắn khoảng 30%.

Ghost thì trừ phi phần cứng tương đồng với nhau, còn không mình khuyến khích cài mới bộ cài Windows chuẩn từ Microsoft để đảm bảo tính ổn định cao nhất, bảo mật etc... Nhược điểm là cài lâu hơn bình thường nên nếu làm dịch vụ thì họ sẽ chọn cách Ghost để tối ưu thời gian.

Bỏ bộ cài AIO và tất cả các file setup vào 1 folder. Nhân viên/khách hàng cần cài thêm gì thì setup cho họ.

hungm0x

Búa Gỗ
Bạn google phần mềm Silent Install Builder nhé. Nó sẽ tạo 1 bộ cài All In One, nhưng nhược điểm là không lựa chọn được các option hay setting của mỗi phần mềm và khuyến nghị là chỉ dành cho những file/phần mềm cài đặt kích cỡ nhỏ như Winrar, VLC...

Hướng dẫn trên mạng về phần mềm này rất nhiều, một thời gian trước đây chính tay mình build cho anh em trong phòng CNTT sử dụng.
cái này có mà B khi mình Build thì mình setting trước là được mà xong xuất ra nó cứ theo setting mình chạy thôy