Hỏi/ Thắc mắc - Cài Win mà giờ ổ cứng biến mất tiêu - Help! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài Win mà giờ ổ cứng biến mất tiêu - Help!

Chúc mừng năm mới dương lịch 2021 đến tất cả các thành viên của diễn đàn!
Mình đang kẹt vụ cài Win 10, bị vụ này nào giờ mới thấy lần đầu mong các bạn nào biết vào giúp với. Số là mình đang có cái laptop HP, nay muốn cài lại Win10. Load Win ngon lành nhưng hễ đến màn hình muốn cài Win vào ổ cứng nào thì màn hình trống lốc (xem hình dưới). Nói cách khác Win ko thấy có ổ cứng nào trong máy hết.

Vào trong Bios kiểm tra thấy Bios nhận ổ cứng SSD này rõ ràng. Lạ lùng thiệt.

Để chắc ăn, mình nhấn F9 lúc khởi động để vào màn hình boot từ ổ cứng nào thì cũng thấy ổ cứng mình muốn cài xuất hiện ở đó. Vậy là sao ta?

Dù mình dùng Windows 10 version 20H2 hay 2004 đều gặp cùng một lỗi. Kẹt cứng đúng một chỗ.

Bạn nào có kinh nghiệm hay gặp qua lỗi này rồi xin giúp mình với.
Thành thật cám ơn nhiều.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Hình như chọn boot usb chứ, thấy chủ thớt chọn boot từ ổ cứng
Khi nào cài xong win mới chọn boot từ ổ cứng chứ nhỉ

Le Duc 287

Rìu Vàng
bạn boot vào winpe xem có hiện ổ cứng không. nếu hiện. cài trực tiếp trên winpe xem sao. nhớ ổ cứng định dạng gpt cài chuẩn UEFI boot vào usb boot win pe cho đúng chuẩn.

Cám ơn các bạn đã đông đảo nhiệt tình vào trả lời. Dưới đây là một số trả lời cho các bạn.

"Update bios đi bạn. Kiểm tra xem bios đã update bản mới nhất chưa"
Đã vào trang web hỗ trợ của HP download Bios mới nhất. Cũng ko ăn thua gì.

"bác usb boot vào xem ổ cứng đang là mbr hay gpt, usb phải dùng đúng chuẩn đấy thì nó mới thấy ổ cứng."
Mình ko hiểu ý bạn nói "usb phải dùng đúng chuẩn" là như nào. Nào giờ mình dùng rufus để burn Win vào trong thẻ usb cài bao nhiêu lần chưa thấy vụ này bao giờ. Mình đem cái ssd này qua một máy khác (boot từ một ssd khác) thấy Win ở đó vẫn nhận như một ổ cứng thường nên ko hiểu "mbr hay gpt" thì có gì quan trọng/khác nhau?

"ở ngoài DOS thấy ko bạn hiền."
Rồi sao nữa bạn?

"Hồi trước mình cũng bị như vậy nhưng mò mò sao đó kg nhớ nữa.
Hay bạn dùng cài Win NT setup trong miniwin thử."
Mình chưa "cài Win NT setup trong miniwin thử", nhưng dù có được vấn đề (cài Win 10) vẫn chưa được giải quyết.

"bạn search trên google có vài cách khắc phúc đấy"
Đã search 2 ngày trời ko được mới lên hỏi nhờ ae giúp.

"Ổ nvme đời mới mệt đấy , cơ mà 2004 ko thấy thì lạ quá , đổi qa usb boot của anhdv xem sao bạn. Ko thấy tính tiếp. Riêng máy móc bây giờ nên để ý cái secure boot với hardisk password"
Mình đã phải ngay từ đầu disable cái secure boot nếu ko thì ko boot được từ usb. Còn với hardisk password thì mình chắc là ko có.
Để rảnh mình đổi qua usb boot của anhdv xem sao mặc dù thấy cũng mông lung quá.

"do bộ cài thiếu driver ssd nvme nên nó ko nhìn thấy đó"
Đây là cái khi mình search trên Google thấy nói nhiều. Nhưng để cài driver ssd nvme ntn, lấy ở đâu thì ko thấy ai nói hay hướng dẫn. Mình lên diễn đàn hỏi với hy vọng ai đó biết vụ vày.

"Hình như chọn boot usb chứ, thấy chủ thớt chọn boot từ ổ cứng
Khi nào cài xong win mới chọn boot từ ổ cứng chứ nhỉ"
Tôi bôi đậm cho mọi người thấy để minh họa, chứ còn dĩ nhiên phải chọn thẻ usb để boot thì mới cài Win được.

bạn boot vào winpe xem có hiện ổ cứng không. nếu hiện. cài trực tiếp trên winpe xem sao. nhớ ổ cứng định dạng gpt cài chuẩn UEFI boot vào usb boot win pe cho đúng chuẩn.
Bạn có thể cho thêm hướng dẫn (hay link) cách cài trực tiếp trên winpe là ntn được ko ạ? Nhất là vụ "cài chuẩn UEFI boot vào usb boot win pe cho đúng chuẩn"? Mình luôn luôn dùng rufus cài chuẩn UEFI vào usb boot.
Thanks.

Le Duc 287

Rìu Vàng
Bạn có thể cho thêm hướng dẫn (hay link) cách cài trực tiếp trên winpe là ntn được ko ạ? Nhất là vụ "cài chuẩn UEFI boot vào usb boot win pe cho đúng chuẩn"? Mình luôn luôn dùng rufus cài chuẩn UEFI vào usb boot.
Thanks.
bạn tải pe của anhdv hoặc bản boot khác tùy thích về tạo usb boot ( trong diễn đàn có). boot usb vào mục tên usb có dòng uefi (thường laptop hp hay hiện tên usb) vào winpe x64 xem có hiện ổ cứng không. nếu hiện chọn file iso cài win click đúp mở ra chọn click đúp setup là cài như bình thường đến đoạn chọn ổ cứng thì xóa hết phân vùng cài win cũ đi xong chọn phân vùng vừa xóa nhấn next và cài như mọi khi bạn cài là ok

paulscholes0258

Rìu Sắt
bạn set bios về defaul xem sao?
tao 1 usb boot cho chuẩn, nhe nhàng thôi, anhdv hay DLC cũng đc. test trên vài ba máy trước nếu ok thử vào máy mình xem sao.
kiểm tra giắc cắm ở cứng với máy xem sao.
nếu khó quá nữa mang ra nhờ thợ kiểm tra xem, đôi khi mình ko đủ kinh nghiệm như họ đc. còn đồng ý sửa hay thay giắc cắm gì đó theo ý ho thì mình quyết sau.
check họ ko lấy tiền đâu.
good luck ban. sơ nhất cài win mà bị mấy quả này.

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Mình đang kẹt vụ cài Win 10, bị vụ này nào giờ mới thấy lần đầu mong các bạn nào biết vào giúp với. Số là mình đang có cái laptop HP, nay muốn cài lại Win10. Load Win ngon lành nhưng hễ đến màn hình muốn cài Win vào ổ cứng nào thì màn hình trống lốc (xem hình dưới). Nói cách khác Win ko thấy có ổ cứng nào trong máy hết.

Để chắc ăn, mình nhấn F9 lúc khởi động để vào màn hình boot từ ổ cứng nào thì cũng thấy ổ cứng mình muốn cài xuất hiện ở đó. Vậy là sao ta?

Dù mình dùng Windows 10 version 20H2 hay 2004 đều gặp cùng một lỗi. Kẹt cứng đúng một chỗ.

Thành thật cám ơn nhiều.
Ở đây bạn phải nói rõ laptop đời mới hay cũ, ổ cứng SSD chuẩn nào thì mới dễ giúp được. Trước mình cũng gặp vấn đề tương tự:
TH1: Ổ cứng nó die rồi, nên không tìm thấy. Bạn boot vào Bios xem các thông số trên main có nhận ổ cứng không.
TH2: Ổ đĩa đang ở chuẩn UEFI boot, kiểu GPT, Win x 64 mà bạn tạo USB Win 32 (kiểu MBR) khi boot vào sẽ không thấy ổ cứng
Với trường hợp này bạn Format USB về fat 32 (mặc định), cùng công cụ của MS tải bản x64 tạo USB boot. Khi đó bạn boot theo chế độ tạo UEFI boot sẽ thấy ổ cứng

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đây là một số hình ảnh sau khi bạn tạo boot thành công với Anhdvboot, bạn xem tuần tự từng hình và xem lại có thấy ổ cứng trong máy không nhé.

Ở hình dưới này bạn sẽ thấy khác với bên bạn vì tôi đã cài thêm các bản boot khác vào, bạn chỉ cần nhấn enter chổ mũi tên là được:

Trong các hình dưới vì tôi test trực tiếp trên USB nên chỉ thấy được các parts của nó, bên bạn thì nó phải hiện ra đầy đủ nhé:

Mở Partition Wizard ra xem thêm:

Giờ thì bạn chụp cho xem hình bên bạn với WinPE nhé.

secpol

Rìu Chiến Bạc

Xem phần đính kèm 19898

Xem phần đính kèm 19899

Xem phần đính kèm 19900

Thành thật cám ơn nhiều.
Cám ơn các bạn đã đông đảo nhiệt tình vào trả lời. Dưới đây là một số trả lời cho các bạn.

...

"Ổ nvme đời mới mệt đấy , cơ mà 2004 ko thấy thì lạ quá , đổi qa usb boot của anhdv xem sao bạn. Ko thấy tính tiếp. Riêng máy móc bây giờ nên để ý cái secure boot với hardisk password"
Mình đã phải ngay từ đầu disable cái secure boot nếu ko thì ko boot được từ usb. Còn với hardisk password thì mình chắc là ko có.
Để rảnh mình đổi qua usb boot của anhdv xem sao mặc dù thấy cũng mông lung quá.

"do bộ cài thiếu driver ssd nvme nên nó ko nhìn thấy đó"
Đây là cái khi mình search trên Google thấy nói nhiều. Nhưng để cài driver ssd nvme ntn, lấy ở đâu thì ko thấy ai nói hay hướng dẫn. Mình lên diễn đàn hỏi với hy vọng ai đó biết vụ vày.
...
Để giải quyết vụ này, theo mình thì bạn nên làm theo cách của bác @Hoang Duch2 có chia sẻ ở post #16. Tiếp theo, bạn vào link: https://vn-z.vn/threads/rebuild-lai-bo-cai-windows-7-8-10.19039/ và tải về bộ driver cho win 10. Sau đó để thêm vào bộ cài thì bạn có thể làm theo cách mình hướng dẫn tại Phần II ở link trên hoặc bạn sử dụng công cụ WINNTSETUP trong các bản WinPE hầu như đều có để cài Windows.

Mình dùng hẳn 1 thẻ usb mới 16GB để tạo usb boot anhdv. Sau khi chọn boot từ thẻ usb này (vẫn thấy cái ssd trong option boot) và chọn mở WinPE. Vẫn ko thấy cái ổ cứng ssd trong Disk Management lẫn Partition Wizard. Quá buồn luôn!.. :(

Up mấy cái hình lên được tốn thời gian dữ.
Ko biết mình còn cách nào nữa hông ta?

Sửa lần cuối: