Hỏi/ Thắc mắc - Cài Win mà giờ ổ cứng biến mất tiêu - Help! | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài Win mà giờ ổ cứng biến mất tiêu - Help!

Bạn thử trở lại "mái nhà xưa" của bạn và thử đổi qua AHCI/NVMe từ windows như trong clip Video. Trước khi làm nên gosh lại phân vùng C và các phân vùng ẩn để đề phòng.
Cám ơn bạn. Hiện nay là mình ko dám đụng chạm gì đến ổ cứng đi theo máy. Bị lỡ có bề gì là cái laptop trở thành cục sắt. Tôi đã thử dùng Acronis 2021 (mới nhất) để backup ổ cứng này để lỡ có gì. Vậy mà Acronis khi boot vào nó cũng ngay cả ko thấy ổ nvme gốc luôn. Đúng là quái chiêu chưa từng thấy.

Tôi cũng không thích cái máy HP-UEFI Intel Optane Memory của tôi, với loại này tôi chỉ dùng được có một ổ HDD, muốn gắn thêm SSD hay HDD khác thì BIOS không hiện ổ mới, bên bạn có mục nào như hình này không?
Tôi có liên lạc hỏi vài người quen đang sử dụng HP envy.
Một người đang dùng Envy nhưng chạy trên Intel i5 10th. Họ cũng gặp lỗi tương tự.
Còn người kia đang chạy AMD Ryzen 5 (màu đen) thì lại ko bị.
Túm cái váy lại, ai đang chạy HP trên Intell dù thế hệ 10th hay 11th đều dính chưởng như nhau. Còn AMD thì ... thoát nạn.
Vụ này chắc phải kiên nhẫn chờ cao thủ vào giải quyết mới xong.

anhdv

Rìu Chiến
Chào bạn,
Không biết bạn đã dúng đúng bản anhdv boot 2.0.5 chưa? Bởi vì bản đó đã nhận diện ổ máy gen 11. Mình đã nhờ mấy anh bên cửa hàng máy tính test đủ loại máy gen 11 và đều nhận ổ ngin lành.

Hiện nay windows 10 mới nhất cũng chưa hỗ trợ nhận ổ intel gen 11. Bạn dùng thử bản windows for worksation free trên anh-dv.com đã tích hợp nvme gen 11. Winpe nhận ổ thôi chưa đủ mà cần bộ cài nữa nhé.

Bản ltsc v3 hay pro 20h2 của mình bản free không hỗ trợ sẵn nvme gen 11. Đó là lý do mình dẫn link trên free.

anhdv

Rìu Chiến
Mình dùng hẳn 1 thẻ usb mới 16GB để tạo usb boot anhdv. Sau khi chọn boot từ thẻ usb này (vẫn thấy cái ssd trong option boot) và chọn mở WinPE. Vẫn ko thấy cái ổ cứng ssd trong Disk d1Management lẫn Partition Wizard. Quá buồn luôn!..

Up mấy cái hình lên được tốn thời gian dữ.
Ko biết mình còn cách nào nữa hông ta?
Nếu vẫn chưa ok thì nhắn đến fanpage m.me/anhdvblog mình xử lý nhanh gọn cho nha.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Chào bạn,
Không biết bạn đã dúng đúng bản anhdv boot 2.0.5 chưa? Bởi vì bản đó đã nhận diện ổ máy gen 11. Mình đã nhờ mấy anh bên cửa hàng máy tính test đủ loại máy gen 11 và đều nhận ổ ngin lành.
Bạn nói đúng. Bản anhdv boot 2.0.5 của bạn nhận ổ cứng của tôi và tiến hành cài đặt. Nhưng khi tới phần update features của việc cài đặt, máy yêu cầu reboot, nhưng reboot không được (reboot vô tận). Vấn đề không phải lỗi của anhdv boot 2.0.5, mà là các SSD trong phần lớn laptop được cài đặt RAID trong Bios nên có vấn đề cài đặt Windows 10.
Tôi có 1 máy cũ 10 năm bị lỗi bad sectors, không thể backup vì máy không đọc được data, không thể recover vì máy không thể ghi chép hết, không thể cài đặt Windows 10. Tôi dùng bản LTSB của bạn. Và việc cài đặt rất tốt đẹp và chạy rất nhanh, mặc dầu máy không thể ghi chép những files lớn vì bị bad sectors, (nên thiếu dung lượng).
Cám ơn bạn đã tặng cộng đồng những bản windows LTSB, LTSC.
Hy vọng bạn giúp được chủ topic.
Happy New Year.

anhdv

Rìu Chiến
Bạn nói đúng. Bản anhdv boot 2.0.5 của bạn nhận ổ cứng của tôi và tiến hành cài đặt. Nhưng khi tới phần update features của việc cài đặt, máy yêu cầu reboot, nhưng reboot không được (reboot vô tận). Vấn đề không phải lỗi của anhdv boot 2.0.5, mà là các SSD trong phần lớn laptop được cài đặt RAID trong Bios nên có vấn đề cài đặt Windows 10.
Tôi có 1 máy cũ 10 năm bị lỗi bad sectors, không thể backup vì máy không đọc được data, không thể recover vì máy không thể ghi chép hết, không thể cài đặt Windows 10. Tôi dùng bản LTSB của bạn. Và việc cài đặt rất tốt đẹp và chạy rất nhanh, mặc dầu máy không thể ghi chép những files lớn vì bị bad sectors, (nên thiếu dung lượng).
Cám ơn bạn đã tặng cộng đồng những bản windows LTSB, LTSC.
Hy vọng bạn giúp được chủ topic.
Happy New Year.
Nếu ổ cứng bị bad sector bạn có thể dùng hdd generator ở dos của anhdv boot để fix. Nếu bị nhẹ thì cách này rất hữu ích.

Cám ơn bạn, Năm mới chúc bạn và gia đình sức khỏe, an lành và hạnh phúc nhé.

Chào bạn,

Hiện nay windows 10 mới nhất cũng chưa hỗ trợ nhận ổ intel gen 11. Bạn dùng thử bản windows for worksation free trên anh-dv.com đã tích hợp nvme gen 11. Winpe nhận ổ thôi chưa đủ mà cần bộ cài nữa nhé.

Bản ltsc v3 hay pro 20h2 của mình bản free không hỗ trợ sẵn nvme gen 11. Đó là lý do mình dẫn link trên free.
Cám ơn bạn,
Tôi đã tải bản anhdv boot 2.0.5 2 lần. Nạp vào thẻ usb 2 lần và thử chạy (boot vào WinPE) 2 lần. Kết quả 2 lần đều giống nhau - không thấy ổ nvme 1TB mới và ngay cả ổ nvme gin theo máy cũng ko thấy luôn. Laptop HP này chỉ có 1 slot nvme nên chỉ có thể lắp 1 ổ nvme mỗi lần test.
Mình đang tải về bản free từ link bạn cung cấp và sẽ cài thử xem thế nào. Sẽ sớm báo cho bạn biết kết quả.

Bạn chủ topic ráng thử xem sao nhé, tôi đã mời được chuyên gia vào giúp bạn rồi đó. Mong chờ nghe tin vui từ bạn. Cảm ơn cháu @anhdv rất nhiều nhé.
Bạn vất vả quá. Cám ơn bạn nhiều lắm.

anhdv

Rìu Chiến
Cám ơn bạn,
Tôi đã tải bản anhdv boot 2.0.5 2 lần. Nạp vào thẻ usb 2 lần và thử chạy (boot vào WinPE) 2 lần. Kết quả 2 lần đều giống nhau - không thấy ổ nvme 1TB mới và ngay cả ổ nvme gin theo máy cũng ko thấy luôn. Laptop HP này chỉ có 1 slot nvme nên chỉ có thể lắp 1 ổ nvme mỗi lần test.
Mình đang tải về bản free từ link bạn cung cấp và sẽ cài thử xem thế nào. Sẽ sớm báo cho bạn biết kết quả.
Trên winpe bạn có thể nối mạng và chạy anydesk để mình giúp bạn từ xa. Nhắn tin cho mình qua m.me/anhdvblog.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn vất vả quá. Cám ơn bạn nhiều lắm.

Không có chi bạn, bạn có quan tâm đến câu trả lời của tôi nên tôi mới cố gắng đi tìm người giúp, vừa giúp bạn đồng thời cũng giúp cho bản boot của @anhdv, xem có hiệu quả với 11th gen hay không? Tôi cũng chưa có dịp test trên loại máy mới này, nhưng nếu có mua thì tôi sẽ chọn desktop và hiệu Dell, tôi quá chán HP rồi. Giờ mà nghe tới chữ Intel Optane là sợ lắm.

Shiny

Rìu Sắt
theo mình lỗi của máy bạn như này mà mình cũng mắc phải , phải mất 1 ngày mình mới sửa xong . Khi nâng cấp từ win 7 lên win 10 ver 1809 mình đã change toàn bộ phân vùng thành GPT sau đó change boot là UEFI thì cài bản 1809 ko sao . Nhg khi mình cài mới bản ver 2004 hay 20H2 win 10 ko cho cài , nó bắt bạn phải clear toàn bộ ổ cứng thành 1 phân vùng , tức là xóa hết ấy sau đó nó cho tạo lại , tất cả các thao tác clear thành 1 phân vùng và chia phân vùng , nó yc phải làm trong windows setup chứ ko phải change qua disk management hay magic partition . Khi đó nó tự set là các phân vùng dc chia là GPT . Mình mất 1 ngày backup dữ liệu ra máy khác , may mà có lap riêng còn lại up lên fshare MF vs mega sau đó clear và chia lại phân vùng mới cài dc bản 20h2 giờ là bản 2004 . Ko hiểu tại sao win 10 mấy bản này như vậy nhg tốn khá nhiều tgian của mình . Con pc thì mình bị tình trạng như vậy còn con laptop ngay từ đầu mình mua về thì đã clear disk sau đó chia phân vùng qua win 10 setup thì giờ nâng lên bản 20h2 thì ko việc gì . Bạn backup dữ liệu rồi làm theo hd này rồi cài lại win mới :

theo mình lỗi của máy bạn như này mà mình cũng mắc phải , phải mất 1 ngày mình mới sửa xong . Khi nâng cấp từ win 7 lên win 10 ver 1809 mình đã change toàn bộ phân vùng thành GPT sau đó change boot là UEFI thì cài bản 1809 ko sao . Nhg khi mình cài mới bản ver 2004 hay 20H2 win 10 ko cho cài , nó bắt bạn phải clear toàn bộ ổ cứng thành 1 phân vùng , tức là xóa hết ấy sau đó nó cho tạo lại , tất cả các thao tác clear thành 1 phân vùng và chia phân vùng , nó yc phải làm trong windows setup chứ ko phải change qua disk management hay magic partition . Khi đó nó tự set là các phân vùng dc chia là GPT . Mình mất 1 ngày backup dữ liệu ra máy khác , may mà có lap riêng còn lại up lên fshare MF vs mega sau đó clear và chia lại phân vùng mới cài dc bản 20h2 giờ là bản 2004 . Ko hiểu tại sao win 10 mấy bản này như vậy nhg tốn khá nhiều tgian của mình . Con pc thì mình bị tình trạng như vậy còn con laptop ngay từ đầu mình mua về thì đã clear disk sau đó chia phân vùng qua win 10 setup thì giờ nâng lên bản 20h2 thì ko việc gì . Bạn backup dữ liệu rồi làm theo hd này rồi cài lại win mới :

Cám ơn bạn đã tốn thời gian trình bày lỗi cũng như kinh nghiệm sửa lỗi của mình. Rất có giá trị cho những ai đang hoặc sẽ mắc phải lỗi này.
Riêng trường hợp của mình thì ngay từ đầu Windows đã ko thấy nổi ổ cứng, chứ ko phải là thấy nhưng mà bị kẹt MBR partitaion table nên Win ko chịu cài xuống như của bạn. Nói kỹ nữa thì hơi dài dòng, bạn có thể theo dõi cái post kế tiếp của tôi sẽ rõ.

Không có chi bạn, bạn có quan tâm đến câu trả lời của tôi nên tôi mới cố gắng đi tìm người giúp, vừa giúp bạn đồng thời cũng giúp cho bản boot của @anhdv, xem có hiệu quả với 11th gen hay không? Tôi cũng chưa có dịp test trên loại máy mới này, nhưng nếu có mua thì tôi sẽ chọn desktop và hiệu Dell, tôi quá chán HP rồi. Giờ mà nghe tới chữ Intel Optane là sợ lắm.
Nào giờ nhà mình toàn xài HP, rẻ, đẹp và khá ổn định. Dell thì được cái bền bỉ, ít hư vặt, nhưng cái nhìn ngon mắt thì giá chát quá. Như tôi có nói với bạn, tôi thấy một máy HP envy intel 10th ko dùng Intel Optane mà cũng bị trường hợp như tôi, thế mới ghê. :)

Chào bạn,

@anhdv
Theo lời khuyên, tôi đã dùng thử bản windows for worksation free trên anh-dv.com đã tích hợp nvme gen 11. Kết quả tuần tự như sau (tôi có nói hơi dài dòng chút thì các bạn khác thông cảm vì tôi muốn anhdv và các bạn đang quan tâm nắm bắt tình hình).

Phần 1:

- Sau khi down windows for worksation free trên anh-dv.com và burn vào thẻ usb, tôi kiểm tra SHA-1 này nọ cẩn thận.

Boot qua nó và test thẳng với cái ổ nvme gin theo máy đang trong máy. Kết quả là for the first time tôi đã thấy hiện ra một ổ nvme trong quá trình cài Windows 10. Rất phấn khởi.

- Thừa thắng xông lên, tôi tráo đổi ổ gin thành qua ổ mới nvme Adata 1TB, rồi cũng boot vào qua cùng thẻ usb này. Bà má nó, lại vẫn thấy ô cửa sổ "Where do you want to install Windows" trống lốc. Lại nẫu gan.

- Tức mình quá tôi đi mua một cái ổ nvme khác (kỳ này là ổ Digital Western xanh - còn loại đen mắc quá). Và mặc dù ở màn hình chọn ổ để boot, tôi không thấy bóng dáng của cái ổ mới mua.

Nhưng khi boot vào cài đặt, bộ cài đặt windows for worksation của bạn đã nhận ra ổ cứng mới này.

Như vậy có thể nói, bộ cài đặt windows for worksation của bạn có cái có driver có cái ko.

Phần 2:
Chuyện chưa dừng lại ở đó, bây giờ đến phần cài Win.
Cài Win thì diễn tiến bình thường, khỏi nói ai cũng biết rồi. Chỉ có điều là với bản windows for worksation của bạn anhdv, máy HP laptop của tôi nó ko có driver. Đúng là gay go.
Tôi vào trang HP tìm driver qua link này
và link này
hình như tụi này giống nhau??
Mỗi lần muốn cài driver của chipset, audio, card reader,... đều gặp lỗi như hình dưới

Kết quả là, khi vào kiểm tra Device Manager thì tôi gặp một list dài các device ko có driver. Laptop ko nghe được tiếng, rờ touchpad con chuột ko chạy, ....v.v..

Các bạn ơi, gần tới đích lắm rùi mà chừ tôi vẫn bị kẹt.
Tôi nghĩ trong đầu ko biết mình có thể chuyển từ Edition "windows for worksation" qua Edition "Pro" thường được hay ko? Với Pro thường, tôi hy vọng mấy cái driver của HP sẽ chạy được.
Tôi để ý Windows có cho chuyển đổi Edition, nhưng chắc lắm vì tôi chưa làm qua bao giờ.
Còn ko có bạn anhdv có thể làm ra bản Windows Pro có tích hợp nvme gen 11, rồi bán dưới dạng Premium tôi mua cũng được. Chứ lần quần mấy bữa nay với nó riết woải quá.
Xin cám ơn.

revolX

Rìu Sắt
Vì có một số bản windows chỉ hỗ trợ cài đặt trên chip thế hệ A nhưng không hỗ trợ chip thế hệ B* nên bác test thử các bản cài đặt khác, ví dụ như Enterprise 20H2 nguyên thủy - không phải bản LTSB, nữa xem sao ạ..

(*): Bài viết tham khảo: https://docs.microsoft.com/en-us/windows-hardware/design/minimum/windows-processor-requirements

@anhdv
Theo lời khuyên, tôi đã dùng thử bản windows for worksation free trên anh-dv.com đã tích hợp nvme gen 11. Kết quả tuần tự như sau (tôi có nói hơi dài dòng chút thì các bạn khác thông cảm vì tôi muốn anhdv và các bạn đang quan tâm nắm bắt tình hình).

Phần 1:

- Sau khi down windows for worksation free trên anh-dv.com và burn vào thẻ usb, tôi kiểm tra SHA-1 này nọ cẩn thận.

Boot qua nó và test thẳng với cái ổ nvme gin theo máy đang trong máy. Kết quả là for the first time tôi đã thấy hiện ra một ổ nvme trong quá trình cài Windows 10. Rất phấn khởi.

- Thừa thắng xông lên, tôi tráo đổi ổ gin thành qua ổ mới nvme Adata 1TB, rồi cũng boot vào qua cùng thẻ usb này. Bà má nó, lại vẫn thấy ô cửa sổ "Where do you want to install Windows" trống lốc. Lại nẫu gan.

- Tức mình quá tôi đi mua một cái ổ nvme khác (kỳ này là ổ Digital Western xanh - còn loại đen mắc quá). Và mặc dù ở màn hình chọn ổ để boot, tôi không thấy bóng dáng của cái ổ mới mua.

Nhưng khi boot vào cài đặt, bộ cài đặt windows for worksation của bạn đã nhận ra ổ cứng mới này.

Như vậy có thể nói, bộ cài đặt windows for worksation của bạn có cái có driver có cái ko.

Phần 2:
Chuyện chưa dừng lại ở đó, bây giờ đến phần cài Win.
Cài Win thì diễn tiến bình thường, khỏi nói ai cũng biết rồi. Chỉ có điều là với bản windows for worksation của bạn anhdv, máy HP laptop của tôi nó ko có driver. Đúng là gay go.
Tôi vào trang HP tìm driver qua link này
https://support.hp.com/us-en/driver...15-ed1000/35831835/model/35831836?sku=174R7AVvà link này
http://www.laptopdriverslib.com/2020/11/hp-envy-x360-15t-ed100-drivers.htmlhình như tụi này giống nhau??
Mỗi lần muốn cài driver của chipset, audio, card reader,... đều gặp lỗi như hình dưới

Kết quả là, khi vào kiểm tra Device Manager thì tôi gặp một list dài các device ko có driver. Laptop ko nghe được tiếng, rờ touchpad con chuột ko chạy, ....v.v..

Các bạn ơi, gần tới đích lắm rùi mà chừ tôi vẫn bị kẹt.
Tôi nghĩ trong đầu ko biết mình có thể chuyển từ Edition "windows for worksation" qua Edition "Pro" thường được hay ko? Với Pro thường, tôi hy vọng mấy cái driver của HP sẽ chạy được.
Tôi để ý Windows có cho chuyển đổi Edition, nhưng chắc lắm vì tôi chưa làm qua bao giờ.
Còn ko có bạn anhdv có thể làm ra bản Windows Pro có tích hợp nvme gen 11, rồi bán dưới dạng Premium tôi mua cũng được. Chứ lần quần mấy bữa nay với nó riết woải quá.
Xin cám ơn.

Bổ sung thêm cách chèn driver Intel® Rapid Storage Technology vào usb chứa bộ cài Windows 10 từ trang web hãng HP (bắt đầu thao tác từ dòng có các chữ IRST, HP, USB đến cuối trang - https://support.hp.com/vn-en/document/c06983517) cho bác nào cần tham khảo..
Úi cha, chời ơi đọc sơ sơ thấy rất có vẻ.... Để mình thử nghen...