Hỏi/ Thắc mắc - Cài Win mà giờ ổ cứng biến mất tiêu - Help! | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài Win mà giờ ổ cứng biến mất tiêu - Help!

guest11

Rìu Chiến Chấm
Chúc mừng năm mới dương lịch 2021 đến tất cả các thành viên của diễn đàn!
Mình đang kẹt vụ cài Win 10, bị vụ này nào giờ mới thấy lần đầu mong các bạn nào biết vào giúp với. Số là mình đang có cái laptop HP, nay muốn cài lại Win10. Load Win ngon lành nhưng hễ đến màn hình muốn cài Win vào ổ cứng nào thì màn hình trống lốc (xem hình dưới). Nói cách khác Win ko thấy có ổ cứng nào trong máy hết.

Vào trong Bios kiểm tra thấy Bios nhận ổ cứng SSD này rõ ràng. Lạ lùng thiệt.

Để chắc ăn, mình nhấn F9 lúc khởi động để vào màn hình boot từ ổ cứng nào thì cũng thấy ổ cứng mình muốn cài xuất hiện ở đó. Vậy là sao ta?

Dù mình dùng Windows 10 version 20H2 hay 2004 đều gặp cùng một lỗi. Kẹt cứng đúng một chỗ.

Bạn nào có kinh nghiệm hay gặp qua lỗi này rồi xin giúp mình với.
Thành thật cám ơn nhiều.
Hai ngày trước tôi cũng bị y như bạn khi cài Windows 10 LTSC vào máy mới.
Không biết máy bạn có giống máy tôi không.
Máy tôi không thể cài Windows 10 LTSC bằng WinPE được. Tôi phải tạo một USB riêng (dùng Rufus, formate FAT32, EUFI) để cài bộ Windows 10 LTSC.
Trước khi cài tôi vào BIOS tắt bỏ RAID, đặt Security ON.
Và mọi sự tiến triển tốt đẹp.
Hy vọng kinh nghiệm của tôi giúp được bạn.

Bạn cho các bạn biết về cấu hình máy của bạn, HP model nào, càng nhiều chi tiết càng tốt, tôi nghĩ sẽ có chuyên gia vào giúp bạn đó.
Cám ơn bạn đã rất tận tình giúp đỡ.
Cái laptop của tôi là HP Envy 15" 15T-ED100 i5 11th gen. Con nvme ssd đi theo máy chỉ có 256GB nên chẳng mấy chốc đã đầy tràn. Nhân tiện lần này khi upgrade lên ổ nvme ssd 1TB tôi cũng muốn cài lại Win 10 Pro. Bị đi theo máy là Win 10 Home xài rất bức bí mỗi lần sử dung file sharing, remote desktop, và một vài tác vụ admin khác. Không ngờ kỳ này bị kẹt quá nặng. Khả năng lớn là sẽ phải ... quay về mái nhà xưa. :(

Hai ngày trước tôi cũng bị y như bạn khi cài Windows 10 LTSC vào máy mới.
Không biết máy bạn có giống máy tôi không.
Máy tôi không thể cài Windows 10 LTSC bằng WinPE được. Tôi phải tạo một USB riêng (dùng Rufus, formate FAT32, EUFI) để cài bộ Windows 10 LTSC.
Trước khi cài tôi vào BIOS tắt bỏ RAID, đặt Security ON.
Và mọi sự tiến triển tốt đẹp.
Hy vọng kinh nghiệm của tôi giúp được bạn.

Thanks, mình cũng vừa bất chợt thấy và đọc xong cái thread của bạn. Thực ra mà nói trường hợp của tôi phức tạp hơn của bạn nhiều. :(
Theo chỗ tôi biết, chắc do thằng HP bị bà con 'chơi' nhiều hơn Dell, nên bọn HPs Dev team nó khóa luôn tab 'Advance' trong BIOS một số đời HP laptop. Kết quả là, bạn ko có cửa để thấy chứ đừng nói là chỉnh sửa Raid/AHCI mode cho nvme. Và vì vậy khi người dùng (trong đó có tôi) muốn clone qua một ổ cứng mới lớn hơn hay thay mới ổ cứng đồng thời cài lại Win mới đành chịu ... bó tay! Cứ mỗi lần lắp một ổ nvme mới vào trong máy là thằng Bios reset Cmos trở về thiết lập mặc định theo máy ngay lập tức. Do đó máy nó ko nhận ổ cứng cũng là điều dễ hiểu. Mà ko thấy ổ cứng mới thì sao cài Win vào đây.
Ngay cả bây giờ tôi cũng ko dám dùng cái ổ nvme 256G theo máy để upgrade lên Win 10 Pro. Bị lỡ cài xong (như trong trường hợp của bạn) khi boot lại nó mà ko lên (ko nhận ổ) thì kể như cắn lưỡi. Bị đâu chỉnh sửa Raid/AHCI gì được.

Trong Youtube tôi cũng thấy có vài người hướng dẫn cách unlock Advance settings trong Bios, nhưng cái này hên xui vì tùy thuộc vào version của Bios mình đang sd nó có cho unlock hay ko.

Tôi thấy bạn Đặng Văn Anh (anhdv) nói trong phiên bản mới nhất của mình (2.0.5) là "cập nhật sửa lỗi không nhận ổ cứng Laptop Intel Gen 11" và "Fix triệt để lỗi không nhận ổ cứng SSD NVME một số máy". Vậy mà, như ở post trên, tôi vẫn bị kẹt như thường. Haiz... mà cũng phải, nó đã khóa ngay từ bios rồi, mình còn nhúc nhích gì được nữa.

Ở trên là những điều mình đang suy nghĩ trong đầu chứ cũng chưa chắc hẳn là đúng. Mình vẫn hy vọng trong diễn đàn này có ai đó đã gặp qua lỗi này và đã fix được tình cớ ghé qua để giúp mình.
Mong lắm thay.
Cho dầu có được hay ko, mình cũng rất cảm kích lòng nhiệt tình của các bạn ở đây. Mình nói thật lòng đó. :)

Sửa lần cuối:

guest11

Rìu Chiến Chấm
Thanks, mình cũng vừa bất chợt thấy và đọc xong cái thread của bạn. Thực ra mà nói trường hợp của tôi phức tạp hơn của bạn nhiều.
Theo chỗ tôi biết, chắc do thằng HP bị bà con 'chơi' nhiều hơn Dell, nên bọn HPs Dev team nó khóa luôn tab 'Advance' trong BIOS một số đời HP laptop. Kết quả là, bạn ko có cửa để thấy chứ đừng nói là chỉnh sửa Raid/AHCI mode cho nvme. Và vì vậy khi người dùng (trong đó có tôi) muốn clone qua một ổ cứng mới lớn hơn hay thay mới ổ cứng đồng thời cài lại Win mới đành chịu ... bó tay! Cứ mỗi lần lắp một ổ nvme mới vào trong máy là thằng Bios reset Cmos trở về thiết lập mặc định theo máy ngay lập tức. Do đó máy nó ko nhận ổ cứng cũng là điều dễ hiểu. Mà ko thấy ổ cứng mới thì sao cài Win vào đây.
Ngay cả bây giờ tôi cũng ko dám dùng cái ổ nvme 256G theo máy để upgrade lên Win 10 Pro. Bị lỡ cài xong (như trong trường hợp của bạn) khi boot lại nó mà ko lên (ko nhận ổ) thì kể như cắn lưỡi. Bị đâu chỉnh sửa Raid/AHCI gì được.

Trong Youtube tôi cũng thấy có vài người hướng dẫn cách unlock Advance settings trong Bios, nhưng cái này hên xui vì tùy thuộc vào verson của Bios mình đang sd nó có cho unlock hay ko.

Tôi thấy bạn Đặng Văn Anh (anhdv) nói trong phiên bản mới nhất của mình (2.0.5) là "cập nhật sửa lỗi không nhận ổ cứng Laptop Intel Gen 11" và "Fix triệt để lỗi không nhận ổ cứng SSD NVME một số máy". Vậy mà, như ở post trên, tôi vẫn bị kẹt như thường. Haiz...

Mình hy vọng trong diễn đàn này có ai đó đã gặp qua lỗi này và đã fix được tình cớ ghé qua để giúp mình.
Mong lắm thay.
Dầu có được hay ko, mình cũng rất cảm kích lòng nhiệt tình của các bạn ở đây. Mình nói thật lòng đó.
Bạn đã vào Bios phần configuration chưa? Tôi chỉnh sửa máy tôi trong phần đó.

revolX

Rìu Sắt
Mình dùng hẳn 1 thẻ usb mới 16GB để tạo usb boot anhdv. Sau khi chọn boot từ thẻ usb này (vẫn thấy cái ssd trong option boot) và chọn mở WinPE. Vẫn ko thấy cái ổ cứng ssd trong Disk Management lẫn Partition Wizard. Quá buồn luôn!..

Up mấy cái hình lên được tốn thời gian dữ.
Ko biết mình còn cách nào nữa hông ta?

USB Kingston của bác đang hiện "MBR, 14.41 GB", bác định dạng lại USB sao cho nó hiện "GPT, 14.41 GB" rồi cài lại Windows xem sao nhé.

secpol

Rìu Chiến Bạc
@Thanksforsharing
Theo như tấm hình bên dưới mà bạn post lên thì vấn đề của bạn ở đây là driver chipset và ổ cứng.

Vậy bạn cần phải thêm driver vào bộ cài trước hoặc đến bước chọn ổ cứng để cài thì bạn chọn vào Load driver và trỏ đến folder driver có trong usb chứa bộ cài hoặc ở đâu đó mà bạn có thể load được folder đó.

Cách thêm dirver vào bộ cài bạn có thể xem tại Phần II ở đây: https://vn-z.vn/threads/rebuild-lai-bo-cai-windows-7-8-10.19039/

Link driver mà bạn cần load hoặc thêm vào bộ cài: https://drive.google.com/file/d/1arczalKROxeeCGwqfEQRb0Bjyvtm5h-y/view?usp=sharing

guest11

Rìu Chiến Chấm
USB Kingston của bác đang hiện "MBR, 14.41 GB", bác định dạng lại USB sao cho nó hiện "GPT, 14.41 GB" rồi cài lại Windows xem sao nhé.
Tôi nghĩ nguyên nhân chính tạo nên vấn đề:
SSD đặt trong tình trạng RAID, phải đổi lại AHCI/NVMe (trong trường hợp máy tôi). Ngoài ra usb phải trong định dạng như bạn nói, GPT, UEFI.
Khi tôi cài bằng anhdv usb, installer nhận diện ổ cứng SSD, nhưng reboot không ngừng, vô tận. Tôi đổi qua usb GPT, UEFI, format FAT32, máy báo lỗi y như lỗi máy của chủ topic. Tôi vào Bios, chuyển đổi RAID qua AHCI/NVMe. kết quả tốt đẹp.

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
SSD đặt trong tình trạng RAID, phải đổi lại AHCI/NVMe (trong trường hợp máy tôi). Ngoài ra usb phải trong định dạng như bạn nói, GPT, UEFI.
Khi tôi cài bằng anhdv usb, installer nhận diện ổ cứng SSD, nhưng reboot không ngừng, vô tận. Tôi đổi qua usb GPT, UEFI, format FAT32, máy báo lỗi y như lỗi máy của chủ topic. Tôi vào Bios, chuyển đổi RAID qua AHCI/NVMe. kết quả tốt đẹp.
Chủ top nên làm theo cách bác này này.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Dưới đây là bài viết và một vài video clips của một vài cách chỉnh qua AHCI/NVMe nếu máy còn vào Windows (cũ). Tôi không biết có hợp cho máy bạn hay không. (Tiếng Anh).

Bạn cài win bằng cách nào: bằng winPE hay bằng bootabe usb?
Bạn thử đổi thứ tự boot trong Bios. Đặt boot bằng bootable usb lên hàng đầu, thay vì Windows Boot Manager.
Mình thử cài Win bằng cả hai winPE và bootabe usb (dùng rufus) và cả hai đều ko thấy được ổ cứng. Nếu bạn theo dõi kỹ từ đầu đến cuối sẽ thấy.

Chủ top nên làm theo cách bác này này.

Dưới đây là bài viết và một vài video clips của một vài cách chỉnh qua AHCI/NVMe nếu máy còn vào Windows (cũ). Tôi không biết có hợp cho máy bạn hay không. (Tiếng Anh).

Cám ơn các bạn.
Nói tóm lại là trừ các đời máy cũ (mà trong clip video bạn đưa) HP cho phép người dùng can thiệp vào AHCI, còn nếu họ đã cố tình khóa AHCI trong Bios thì ngay cả muốn thấy còn ko thấy được thì lấy gì mà enble nó? Mà nếu ko chỉnh sửa gì được thì Windows khỏi thấy các ổ cứng lạ đang lắp trong máy. Nói cho dễ hiểu, khi boot máy thằng Bios thấy ổ cứng mới. Nhưng khi xong việc, thằng bios nó giấu nhẹm ko chuyển giao thông tin của ỗ cứng mới này qua cho Windows thì Windows sẽ làm gì được? Tôi đã thử clone cái image của ổ nvme 256GB theo máy qua ổ nvme 1TB rồi boot lại. Kết quả là bị ngay màn hình xanh INACCESSABLE_BOOT_DEVICE.

@Thanksforsharing
Theo như tấm hình bên dưới mà bạn post lên thì vấn đề của bạn ở đây là driver chipset và ổ cứng.

Vậy bạn cần phải thêm driver vào bộ cài trước hoặc đến bước chọn ổ cứng để cài thì bạn chọn vào Load driver và trỏ đến folder driver có trong usb chứa bộ cài hoặc ở đâu đó mà bạn có thể load được folder đó.

Cách thêm dirver vào bộ cài bạn có thể xem tại Phần II ở đây: https://vn-z.vn/threads/rebuild-lai-bo-cai-windows-7-8-10.19039/

Link driver mà bạn cần load hoặc thêm vào bộ cài: https://drive.google.com/file/d/1arczalKROxeeCGwqfEQRb0Bjyvtm5h-y/view?usp=sharing

tạo bản boot MC BOOT v7.0 rồi dùng WinNTSetup cài là xong. mình thấy tác giả @hoanchien đã đưa driver SSD của chip thế hệ 11th vào rồi. thử cách như mình nói đi. nó sẽ hiện ra phân vùng cho bạn @Thanksforsharing.

Cám ơn các bạn. Để mình lần lần thử qua mấy cách này xem sao và sẽ báo lại kết quả.
Quả này thằng HP nó giáng hơi nặng... :(

guest11

Rìu Chiến Chấm
Mình thử cài Win bằng cả hai winPE và bootabe usb (dùng rufus) và cả hai đều ko thấy được ổ cứng. Nếu bạn theo dõi kỹ từ đầu đến cuối sẽ thấy.
Bạn thử trở lại "mái nhà xưa" của bạn và thử đổi qua AHCI/NVMe từ windows như trong clip Video. Trước khi làm nên gosh lại phân vùng C và các phân vùng ẩn để đề phòng.