Nhờ tư vấn - [HELP][Windows 10] Windows Explorer bị đơ hơn 1 phút khi double click để vào folder hoặc chuột phải lên folder | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn [HELP][Windows 10] Windows Explorer bị đơ hơn 1 phút khi double click để vào folder hoặc chuột phải lên folder

AlexanderTN

Gà con
Chào các bạn,

Mấy hôm nay mình gặp một lỗi cực kỳ khó chịu đó là xử lý trên folder mất hơn 1 phút (có vòng tròn nhỏ xoay xoay - và lúc này thì explorer sẽ bị đơ không làm được gì thêm) để mở 1 folder bằng cách click đúp cũng như khi bấm chuột phải vào folder (Bất chấp folder đó có nhiều hay ít file, thậm chí folder rỗng).
Nếu chỉ click vào folder xong F2 để rename thì bình thường.
Đối với file riêng lẻ thì hoàn toàn bình thường, có thể chuột phải để xem thông tin rất nhanh.
Nếu không truy cập folder bằng cách click đúp mà dán 1 đường dẫn vào thanh địa chỉ thì nó vẫn load vào bình thường.
Thử tạo 1 account local mới để xem vấn đề có xảy ra không: Vấn đề không xảy ra với account mới.

Những thứ mình đã thử :
- Cài đặt ShellExView để disable những mục không cần thiết trong Context menu (do ban đầu mình nghĩ vấn đề nằm ở việc click chuột phải nên đã thử cách này).
- Đã chạy sfc /scannow (quyền Admin) nhưng cũng không có gì đặc biệt.
- Disable start up cho 1 số ứng dụng chạy khi khởi động.
P/S: Tất cả các ổ cứng đều gặp chung vấn đề đó (OS được cài trên SSD) và máy có thêm 1 SSD phụ + 2 HDD để lưu data.
Nếu có ai từng gặp vấn đề này giúp mình với nhé, hầu như không thể làm việc thuận tiện khi bị như vậy.
Cám ơn nhiều!

Sửa lần cuối:

Quyenvq1

Rìu Sắt
Folder đó bác lưu nơi đâu?? Nếu trên HDD mà truy xuất quay vòng thế thì check bad đi. Đảm bảo bad vài mb thậm chí chỉ vỏn vẹn 1mb cũng gặp tình trạng tương tự. Sfc /scannow chỉ là quét chơi cho vui vậy thôi. Hdd generator check thử là biết. Em mới bị xong =))

AlexanderTN

Gà con
Cám ơn các bạn, mình sẽ thử HDD generator để check bad.
Tuy nhiên như mình có đề cập ở trên là mình tạo 1 account khác để thử thì nó hoạt động hoàn toàn bình thường.
Nên mình đang nghiêng về lỗi phần mềm.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
bạn tạo 1 acc khác hoạt động bình thường là do khi acc đó mới tạo, nó chưa quét để chỉ mục vào index cái file có trên ổ cứng, rồi khi máy có dấu hiệu rảnh rỗi nó sẽ chạy index ngầm, và vướng chỗ bad => mình suy luận vậy và vẫn nghiêng về bad hdd rồi

AlexanderTN

Gà con
bạn tạo 1 acc khác hoạt động bình thường là do khi acc đó mới tạo, nó chưa quét để chỉ mục vào index cái file có trên ổ cứng, rồi khi máy có dấu hiệu rảnh rỗi nó sẽ chạy index ngầm, và vướng chỗ bad => mình suy luận vậy và vẫn nghiêng về bad hdd rồi
Chào bạn @cyberat, sau mấy ngày sử dụng thì có vẻ như phán đoán của bạn chính xác, tình trạng treo đơ đã xuất hiện. Mình quét ổ cứng 2 hôm nay vẫn chưa xong và đúng là 1 trong các ổ HDD của mình bị bad nặng (hiện tại đang quét được 70% của ổ 500GB và đã detect 8000 bad sectors (~4GB)
Vậy có cách nào vô hiệu hóa cái việc index ngầm này không, có phải ý bạn đang nói đến Service Windows Search trong service?

bạn @Quyenvq1 , sau khi detect bad thì bạn xử lý như thế nào? Fix = phần mềm rồi sử dụng tiếp hay là vứt luôn cái HDD đó đi?

Mình cũng có 1 thắc mắc nữa là OS mình cài trên SSD và projects của mình cũng đặt trên 1 ổ SSD khác và sử dụng thêm 2 HDD khác làm chỗ lưu trữ thêm. Mình đã nghĩ là nếu HDD bad thì sẽ chỉ treo khi xử lý trên ổ HDD nhưng như các bạn nói nó ảnh hưởng tới toàn bộ hệ thống (dù là folder ở SSD cũng bị treo), các bạn có thể giúp mình giải thích ý này không?

Cám ơn các bạn!

Quyenvq1

Rìu Sắt
Chào bạn @cyberat, sau mấy ngày sử dụng thì có vẻ như phán đoán của bạn chính xác, tình trạng treo đơ đã xuất hiện. Mình quét ổ cứng 2 hôm nay vẫn chưa xong và đúng là 1 trong các ổ HDD của mình bị bad nặng (hiện tại đang quét được 70% của ổ 500GB và đã detect 8000 bad sectors (~4GB)
Vậy có cách nào vô hiệu hóa cái việc index ngầm này không, có phải ý bạn đang nói đến Service Windows Search trong service?

bạn @Quyenvq1 , sau khi detect bad thì bạn xử lý như thế nào? Fix = phần mềm rồi sử dụng tiếp hay là vứt luôn cái HDD đó đi?

Mình cũng có 1 thắc mắc nữa là OS mình cài trên SSD và projects của mình cũng đặt trên 1 ổ SSD khác và sử dụng thêm 2 HDD khác làm chỗ lưu trữ thêm. Mình đã nghĩ là nếu HDD bad thì sẽ chỉ treo khi xử lý trên ổ HDD nhưng như các bạn nói nó ảnh hưởng tới toàn bộ hệ thống (dù là folder ở SSD cũng bị treo), các bạn có thể giúp mình giải thích ý này không?

Cám ơn các bạn!
4Gb thì là quá nặng rồi. Phương án thì tớ đề xuất cụ thể như sau:

1). Để cho nó chạy ở mode Scan cho hết 2 HDD kia đi đã, bao giờ scan xong thì bác show all sector lên xem bad 1 đoạn hay bad loang ra lung tung khắp nơi trên HDD? Nếu bad chỉ 1 đoạn "với độ dài 4GB" như bác nói thì cho nó chạy mode Repair. Giai đoạn này khá lâu và thi thoảng sẽ chẳng repair đc dứt điểm đâu, chạy lâu lâu lại lỗi cho mà xem. Em có tips là bác show lên cho thấy đoạn sector bị bad rồi chạy mode Repair cách đoạn bad vài trăm sector..
VD: bad chính xác từ sector 174458485 thì bác cho repair mode từ sector 174400000 tới 1 đoạn ngắn tầm vài GB sau sẽ nhanh hơn là repair cả ổ.
2). Nếu bad loang khắp cả HDD mỗi nơi 1 ít thì bác vẫn show sector lên xem loang nhiều không, khi đó tính tới phương án copy data ra rồi chuẩn bị phân vùng lại, nói 1 cách nom na là cắt đi đoạn bad đó và ko tạo phân vùng chứa đoạn đó nữa. Này thì phải nhìn cho thật kĩ ko lại phân vùng nhầm lên lại đoạn bad..

02 phương án trên là tiết kiệm chi phí và data không thực sự cần thiết cũng như bác cảm thấy chịu đựng đc nó quay tầm 1p cho mỗi lần truy xuất data thôi. Mặt khác, bác repair rồi vài hôm có khi nó loang bad lại cũng nhanh lắm, như Sar-Cov2 vậy á {bye}

3). Chuẩn bị kinh phí thay ổ mới và copy data ra khỏi ổ đó càng sớm càng tốt, mặc dù nó chưa hỏng ngay đc nhưng linh kiện điện tử thì chẳng ai biết đc nó lăn đùng ra ngất khi nào cả, thế nên là bác chuẩn bị sẵn tinh thần đi nhé..

Chúc bác thành công và sớm khắc phục đc hiện trạng đang vướng phải nhé!!

AlexanderTN

Gà con
Cám ơn bạn @Quyenvq1 rất nhiều nhé, mình sẽ tìm hiểu kỹ hơn để khắc phục theo cái hướng bạn nói.
Hiện tại ưu tiên lớn nhất của mình là làm sao để máy hoạt động lại bình thường nên mình đã remove 2 ổ HDD (1 ổ 500GB thì bad nặng như vậy còn ổ còn lại thì 2TB thì trong lúc scan có 8 vị trí bị delays).

Tuy nhiên ngay cả khi đã remove hết 2 ổ đó đi thì vẫn không khắc phục được vấn đề. Nên mình vẫn chờ câu trả lời của bạn @cyberat để xem cụ thể quá trình indexing đó là service nào và có thể tắt nó đi, hoặc force nó build lại index được hay không.

Cám ơn các bạn.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
ổ 2tb còn lại bạn xem có bị bad nữa k, vị trí bad ở đâu để xử lý
trở lại vấn đề index thì có thể tắt dc như sau
https://quantrimang.com/tat-bo-indexing-service-de-may-tinh-chay-nhanh-hon-49192
nhưng các cách này mình đều thử qua và hầu như thấy vô dụng, vì chỉ cần khi bạn truy cập vào 1 thư mục có bad thì gần như windows sẽ treo ngay lúc đó, nên giải pháp tốt nhất là thay ổ cứng khi bad nặng, còn như bad nhẹ thì cắt bad bỏ bạn à

AlexanderTN

Gà con
ổ 2tb còn lại bạn xem có bị bad nữa k, vị trí bad ở đâu để xử lý
trở lại vấn đề index thì có thể tắt dc như sau
https://quantrimang.com/tat-bo-indexing-service-de-may-tinh-chay-nhanh-hon-49192
nhưng các cách này mình đều thử qua và hầu như thấy vô dụng, vì chỉ cần khi bạn truy cập vào 1 thư mục có bad thì gần như windows sẽ treo ngay lúc đó, nên giải pháp tốt nhất là thay ổ cứng khi bad nặng, còn như bad nhẹ thì cắt bad bỏ bạn à
Khổ là bây giờ remove hết HDD đi rồi chỉ để lại 2 ổ SSD thì vấn đề vẫn ở đó. Mình vẫn đang chưa thể kết luận được vấn đề nằm ở đâu.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Khổ là bây giờ remove hết HDD đi rồi chỉ để lại 2 ổ SSD thì vấn đề vẫn ở đó. Mình vẫn đang chưa thể kết luận được vấn đề nằm ở đâu.
bạn thử tạo acc mới xem, vì acc cũ đã chỉ mục index vào thư mục trên hdd rồi k lấy được dữ liệu, thế là nó lại phải quét đi quét lại, nên cứ thử tạo acc mới rồi dùng vài ngày xem sao

AlexanderTN

Gà con
bạn thử tạo acc mới xem, vì acc cũ đã chỉ mục index vào thư mục trên hdd rồi k lấy được dữ liệu, thế là nó lại phải quét đi quét lại, nên cứ thử tạo acc mới rồi dùng vài ngày xem sao
Yep mình cũng đang làm như vậy đây.

AlexanderTN

Gà con
Lâu không vào lại diễn đàn, cho mình cập nhật là lỗi do HDD như các bạn tư vấn nhé. Ý này của cyberat xác nhận là đúng nè: "bạn thử tạo acc mới xem, vì acc cũ đã chỉ mục index vào thư mục trên hdd rồi k lấy được dữ liệu, thế là nó lại phải quét đi quét lại, nên cứ thử tạo acc mới rồi dùng vài ngày xem sao"