Hỏi/ Thắc mắc - Cài Win 10 dual boot | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài Win 10 dual boot

huhong1992

Gà con
Chào các bác, tình hình máy mình dùng cả cá nhân và công ty.
Mình đang muốn phân vùng 2 ổ, 1 ổ cài win để dùng cho công ty, một ổ cài win cho cá nhân mình, đỡ dây dưa, chung đụng.
Mình cài win 10 bằng usb, nhưng vấn đề buồn cười là sau khi mình cài xong bản win 10 vào ổ 1, sau đó mình tiếp tục cắm USB vào để cài tiếp vào ổ 2 (trước đây khi mình dùng win 7 thì ok luôn, cài xong là có dual boot)
Nhưng chả hiểu sao khi dùng win 10, khi mình cắm USB vào để cài ở ổ 2 thì máy nó không boot vào USB và boot thẳng vào bản win ở ổ 1 (Bios chỉnh rồi), thậm chí bây giờ mà muốn cài lại win cho ổ 1 thì cũng chả được, vì nó không chịu boot vào USB. Không rõ nguyên nhân vì sao?

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Mình đang muốn phân vùng 2 ổ, 1 ổ cài win để dùng cho công ty, một ổ cài win cho cá nhân mình, đỡ dây dưa, chung đụng.
Mình cài win 10 bằng usb, nhưng vấn đề buồn cười là sau khi mình cài xong bản win 10 vào ổ 1, sau đó mình tiếp tục cắm USB vào để cài tiếp vào ổ 2 (trước đây khi mình dùng win 7 thì ok luôn, cài xong là có dual boot)
Nhưng chả hiểu sao khi dùng win 10, khi mình cắm USB vào để cài ở ổ 2 thì máy nó không boot vào USB và boot thẳng vào bản win ở ổ 1 (Bios chỉnh rồi), thậm chí bây giờ mà muốn cài lại win cho ổ 1 thì cũng chả được, vì nó không chịu boot vào USB. Không rõ nguyên nhân vì sao?
Bạn đặt lại cơ chế cho nguồn điện
=> Chú ý mặc định Windows 10 sẽ đặt cơ chế khởi động nhanh nên khi bạn bấm vào nút tắt nguồn thì nó chỉ "Sleep" thôi mà không phải "Shutdown"
=> Vì vậy bạn phải đặt lại là khi bạn bấm vào nút tắt nguồn thì nó sẽ "Shutdown" là OK

ntd252

Búa Đá
Bạn đặt lại cơ chế cho nguồn điện
=> Chú ý mặc định Windows 10 sẽ đặt cơ chế khởi động nhanh nên khi bạn bấm vào nút tắt nguồn thì nó chỉ "Sleep" thôi mà không phải "Shutdown"
=> Vì vậy bạn phải đặt lại là khi bạn bấm vào nút tắt nguồn thì nó sẽ "Shutdown" là OK
Không cần thiết. Bấm vào nút nguồn để Sleep là mặc định của tất cả các máy và nó cũng khá tiện lợi. Chỉ cần tắt "Fast Startup" là được, hoặc đơn giản là dùng Restart thay vì Shutdown và bật máy lên.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Nếu máy bạn boot theo dạng UEFI thì làm theo cmt #2, khi bạn bật Secure boot thì nó không cho bạn boot vào USB đó.
Máy của cháu Boot theo UEFI và bật Secure Boot, nhưng khi đặt lại cơ chế nguồn như trên thì khi khởi động lại sẽ có thời gian để nhấn nút "ESC" và chọn được "Boot vào USB"

ntd252

Búa Đá
Nếu máy bạn boot theo dạng UEFI thì làm theo cmt #2, khi bạn bật Secure boot thì nó không cho bạn boot vào USB đó.
Thực ra theo mình tìm hiểu thêm thì khi Secure boot được bật, máy vẫn có khả năng khởi động từ USB, chỉ cần điều kiện USB được định dạng để có thể tương thích với UEFI.

huhong1992

Gà con
1- đã tắt fast boot( với lại khi đang ở win 1 mình cắm usb vào rồi restart chứ ko phải bấm power) nên chắc chắn ko phải do fast boot)
2-lap mình sài lenovo trong bios ko có secure boot

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
1- đã tắt fast boot( với lại khi đang ở win 1 mình cắm usb vào rồi restart chứ ko phải bấm power) nên chắc chắn ko phải do fast boot)
2-lap mình sài lenovo trong bios ko có secure boot
Do Fast Boot làm máy tính khởi động nhanh quá bạn chẳng kịp nhấn phím cứng trên bàn phím để chọn.
Nếu bạn vẫn để Fast Boot thì bạn cần tìm hiểu cách để vào BIOS và đặt lại thứ tự ổ đĩa khởi động nhé.

ntd252

Búa Đá
Do Fast Boot làm máy tính khởi động nhanh quá bạn chẳng kịp nhấn phím cứng trên bàn phím để chọn.
Nếu bạn vẫn để Fast Boot thì bạn cần tìm hiểu cách để vào BIOS và đặt lại thứ tự ổ đĩa khởi động nhé.
Fast boot không phải là khởi động nhanh quá không kịp nhấn phím, mà là Fast boot sẽ bỏ qua việc khởi động từ các thiết bị ngoại vi.

maiphuong

Rìu Bạc Đôi
Như chủ top chỉ cần cài thêm Win 10 thì cài luôn trên đĩa cứng bằng cách mount file iso cài rồi chạy Setup.exe
Mọi việc chỉ cần làm theo hướng dẫn trên màn hình là xong
Cần gì phải cài trên USB cho mệt người

huhong1992

Gà con
Như chủ top chỉ cần cài thêm Win 10 thì cài luôn trên đĩa cứng bằng cách mount file iso cài rồi chạy Setup.exe
Mọi việc chỉ cần làm theo hướng dẫn trên màn hình là xong
Cần gì phải cài trên USB cho mệt người
Thế thì nói làm gì bác?
Vấn đề là mình vẫn muốn cài bằng USB cơ.
Cần tìm nguyên nhân để xử lý cái tình trạng này.