Hướng dẫn và Thảo luận - Cách lấy data từ file TIB nhanh gọn lẹ. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn và Thảo luận Cách lấy data từ file TIB nhanh gọn lẹ.

mds12a1

Búa Gỗ
Xin chào các ACE!
Lần đầu viết cái TUT be bé có gì sai sót mong ACE thông cảm và những ai biết rồi có thể bỏ qua.

Như chúng ta biết thì file .TIB là file backup hệ điều hành bằng phần mềm Acronis True Image rất thông dụng hiện nay. Trước kia có Norton Ghost thì cũng có Ghost Explorer để xem data có trong file .GHO. Vậy có nhiều bạn hỏi file .TIB thì xem và lấy 1 phần data trong đó thì dùng cách nào? Xin mời các bạn xem hướng dẫn dưới đây:

Đầu tiên chúng ta boot vào winpe có thể dùng USB boot cua Anhdv hoặc DLC boot... hoặc cài Acronis True Image (ATI) trực tiếp vào máy.
Mở ATI lên và chọn Recover.

Chọn đường dẫn đến file TIB

Ở đây tôi ví dụ là file lap5530.tib bấm OK

Các bạn chờ chút để phần mềm chuẩn bị file và 1 lần nữa chọn Recover.

Sau đó các bạn chọn Recover chosen File and Folder và next

Ở đây nó sẽ chỉ có 1 lựa chọn New Location, chọn nó và next

Tiếp theo các bạn chọn đường dẫn để lưu data mình muốn trích xuất từ file TIB ra.

Đến bước các bạn chọn các file và folder cần trích xuất ra rồi. Thường là các file trong folder Users ở ổ C cài windows.

Ở đây tôi ví dụ là muốn lấy mấy file để quên ở màn hình máy trước khi cài lại win.

Sau khi chọn đủ file và folder cần trích xuất thì các bạn bấm next và bấm Proceed.

Chờ phần mềm chạy xong sẽ báo thành công và các bạn khởi động lại máy boot vào win và sử dụng file cần lấy được rồi.
Hy vọng bài viết giúp ích được cho ai đó.
Cảm ơn mọi người!

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ngày trước tôi cũng hay dùng soft này , nhưng từ khi biết có terabyte thì tôi quên luôn soft này .
Chủ topic thử 1 lần dùng teracyte xem thế nào , nó có tính năng muont và view người dùng có thể lấy dữ liệu file ảnh từ ngay trên nền win đang chạy ,Bạn chịu khó xem các bình luận trong topic bên dưới

mds12a1

Búa Gỗ
Ngày trước tôi cũng hay dùng soft này , nhưng từ khi biết có terabyte thì tôi quên luôn soft này .
Chủ topic thử 1 lần dùng teracyte xem thế nào , nó có tính năng muont và view người dùng có thể lấy dữ liệu file ảnh từ ngay trên nền win đang chạy ,Bạn chịu khó xem các bình luận trong topic bên dưới

Bác dùng pm này tạo file lúc recovery có bị sector-by-sector ko? Đợt trc e có tải file TBI trên mạng về bug nó lại bug sector nên tự nó cắt ổ ko theo ý mình rất bực nên e ko dùng nữa.
Vả lại e thấy ae chia sẻ ghost cũng là file TIB nhiều hơn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bác dùng pm này tạo file lúc recovery có bị sector-by-sector ko? Đợt trc e có tải file TBI trên mạng về bug nó lại bug sector nên tự nó cắt ổ ko theo ý mình rất bực nên e ko dùng nữa.
Vả lại e thấy ae chia sẻ ghost cũng là file TIB nhiều hơn.
Tôi thì ko dùng ghost của ai hết , vì vậy nên ko rõ ( quan điểm là dùng win cài đặt hoặc là recovery từ file ảnh do mình backup)
Với file TBI này tôi recovery tùy chọn nơi chứa win được , ko bị sevtor by sector . @langkhach của BKAV có làm tut trên youtube bạn có thể tìm mà tham khảo , nó đáng dùng lắm , tạo và burn TBI nhanh hơn acronis tạo TIB

chuixoixa

Rìu Bạc
Công nhận Acronis tạo TIB cả vào và ra rất mất thời gian vì mình đang dùng Acronis mấy năm nay.
Chắc qua tìm hiểu TBI thử thôi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Công nhận Acronis tạo TIB cả vào và ra rất mất thời gian vì mình đang dùng Acronis mấy năm nay.
Chắc qua tìm hiểu TBI thử thôi.
Do acronis đã ăn sâu vào người dùng , chứ thật ra terabyte nó vượt trội về mảng tạo ảnh và burn

Hơn nữa nó hổ trợ mount và view ngay trên nền win , 2 tính năng rất hữu ích . Đồng thời còn các tính năng khác , nhưng vì tôi ko phải là IT và nó ko hổ trợ tiếng Việt mà tôi thì dốt ngoại ngữ nên ko biết dùng

Hamano Kaito

Moderator
Có bạn nào cài Acronis 2020 chưa vậy !? Mình định nhờ tí
Ko cần nữa, đã giải quyết được vấn đề

Sửa lần cuối: