Hướng dẫn - Cách kiểm tra một trang web có đang sử dụng WordPress hay không | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Cách kiểm tra một trang web có đang sử dụng WordPress hay không

Small Love

Búa Đá
WordPress có thể nói là một CMS (Content Management System) phổ biến nhất thế giới hiện nay, ngay cả những trang web của các tổ chức lớn như IBM, Coca Cola hay là Sony. Đó là những trang web chúng ta đã biết, vậy còn những trang web khác thì sao, có những trang web từ trong ra ngoài đều rất giống Wordpress nhưng thực chất thì không phải. Trong bài viết này mình xin chia sẻ cho các bạn một số cách mà mình biết để có thể xác định được một trang web có đang sử dụng mã nguồn mở WordPress hay không, cùng xem bài viết nhé !

Cách 1: WhatCMS.org
Cái tên nói lên tất cả, công cụ này cho phép chúng ta kiểm tra CMS mà một trang web bất kì đang dùng, nó hoàn toàn có thể xác định được các mã nguồn như là Xenforo, Vbulletin, phpBB, Wordpress, Joomla,v.v.... Sử dụng : Bạn truy cập https://whatcms.org rồi nhập tên miền trang cần xác định. Ở đây mình muốn thử trang web win10.vn, click vào Detect CMS.

Như bạn có thể thấy, công cụ này đã nhận diện được trang web Win10.vn sử dụng WordPress phiên bản 5.2.2, nó còn lấy được cả thông tin về PHP 7.2, MySQL và sử dụng máy chủ LiteSpeed Enterprise. Tuy nhiên, với những trang web mà chủ nhân cố tình giấu đi mã nguồn thì công cụ này cũng "bó tay".

Cách 2: Sử dụng các công cụ, tiện ích mở rộng check theme và plugin
Một blog wordpress thì khổng thể nào thiếu được plugin và Theme được, chính vì thế bạn hãy sử dụng những công cụ giúp phát hiện theme và plugin để kiểm tra xem trang Web đó có sử dụng WordPress hay không. Công cụ mà mình hay sử dụng đó là WPThemeDetector, chắc nhiều bạn trong đây cũng biết rồi. Chỉ cần nhập tên miền và kích vào Experience the magic of WPTD!, nếu nó đúng là sử dụng WP thì sẽ hiện ra danh sách các Plugin mà WPTD phát hiện được.

Về các tiện ích thì mình hay sử dụng WordPress Theme Detector and Plugins Detector dành cho Chrome. Cách sử dụng cũng rất đơn giản, khi bạn vào một trang web mà nó sử dụng WordPress thì cái Icon của tiện ích này sẽ chuyển sang màu xanh và lớn hơn khi vào các trang không phải WordPress. Ví dụ trong hình mình vào trang thachpham.com thì nó lập tức chuyển sang màu xanh.

Cách 3: View Source - Xem nguồn trang
Cách này rất giản, khi vào một tran web bất kì, bạn hãy dùng tổ hợp phím CTRL + U hoặc sửa URL thành view-source:https://..... rồi Enter là được. Sau đó mở tìm kiếm bằng tổ hợp CTRL + F và nhập bất kì liên quan đến Wordpres như là wp, wp content, wp uploads. Nếu đúng là sử dụng Wordpress thì nó sẽ ra rất nhiều kết quả như hình và ngược lại.

Trên đây là một số cách để xác định được một trang web sử dụng Wordpress khi không thể xác định qua vẻ ngoài của và các dấu hiệu nhận biết thông thường. Bạn còn biết cách nào khác nữa không? Hãy để lại comment ở phía dưới để mọi người cùng tham khảo nhé ! {big_smile}

Sửa lần cuối:

Small Love

Búa Đá
View Source là cách mì ăn liền nhất :p
Dân IT thì không thể không biết cách này :v