Thảo luận - Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office | Page 5 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
MS office nó quản lý License theo dạng Multi License nên cháu nghĩ không cần convert to VL bác ạ, cháu đoán thế(chưa test). Thanks bác.

Hôm trước bác cũng cài Office Pro Plus từ C2R, điền key Mak vào thì Word nó báo key không phải version install cháu à, bác có dùng thử thêm MsAct Plus điền key đó luôn thì nó cũng báo lỗi, cuối cùng phải Convert sang VL đó cháu.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
MS office nó quản lý License theo dạng Multi License nên cháu nghĩ không cần convert to VL bác ạ, cháu đoán thế(chưa test). Thanks bác.
Như anh nói là nếu đã có license VL backup từ trước rồi. Hôm nào trời đẹp cài win mới và cài luôn office retail, bỏ qua bước convert to VL, cứ thế mà restore là có license trên office retail hả anh?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Hôm trước bác cũng cài Office Pro Plus từ C2R, điền key Mak vào thì Word nó báo key không phải version install cháu à, bác có dùng thử thêm MsAct Plus điền key đó luôn thì nó cũng báo lỗi, cuối cùng phải Convert sang VL đó cháu.
Như anh nói là nếu đã có license VL backup từ trước rồi. Hôm nào trời đẹp cài win mới và cài luôn office retail, bỏ qua bước convert to VL, cứ thế mà restore là có license trên office retail hả anh?
Bác Hoang Duch đã xác nhận rồi đó bạn

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Để con gọi qua cho bác Bill Gates, yêu cầu khi cài win hoặc office, nhập tên các supporter ở đây thay cho nhập key là tự động actived.
Anh nói nghe thì sai sai. Chứ các bác xem lại thì quả thật y như vậy. Các mem chỉ cần đủ điều kiện, gọi tên supporter thôi là sản phẩm tự động active hết. Chưa có trường hợp ngoại lệ. {lmao}

dungltcd

Lạt Ma
Cái đó thì không có gì lạ đâu bác, khi bác cài Office 16 Retail cài bằng C2R tool thì mặc định nó sẽ nạp sẵn 2 loại Skus retail là MSDNR_Retail và R_Retail vào do đó nó chỉ nhận key MSDNR và R, còn bác muốn kích hoạt bằng key VL thì bác phải nạp SKU VL cho nó, lúc này Office nó sẽ nhận cả 3 loại key MSDNR, R, MAK, Gọi là convert là không chính xác.
Cái Multi License ý cháu nói là như hình dưới, Office nó sẽ hiển thị tất cả các license đang có sẵn trong tokens cả VL và Retail và các editions khác nhau.

Ở comment trên ý cháu muốn nói là bước convert to VL của bác là không cần thiết vì khi bác cài Office R mà bác chép đè tokens của bản VL (trên cùng một máy) vào thì Office nó sẽ tự chuyển sang VL và nó sẽ hiển thị là VL trong product Information.

dungltcd

Lạt Ma
Ko, nếu Restore license của bản VL lên bản Retail đã cài đặt thì Office nó sẽ tự chuyển thành VL.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cái đó thì không có gì lạ đâu bác, khi bác cài Office 16 Retail cài bằng C2R tool thì mặc định nó sẽ nạp sẵn 2 loại Skus retail là MSDNR_Retail và R_Retail vào do đó nó chỉ nhận key MSDNR và R, còn bác muốn kích hoạt bằng key VL thì bác phải nạp SKU VL cho nó, lúc này Office nó sẽ nhận cả 3 loại key MSDNR, R, MAK, Gọi là convert là không chính xác.
Cái Multi License ý cháu nói là như hình dưới, Office nó sẽ hiển thị tất cả các license đang có sẵn trong tokens cả VL và Retail và các editions khác nhau.

Ở comment trên ý cháu muốn nói là bước convert to VL của bác là không cần thiết vì khi bác cài Office R mà bác chép đè tokens của bản VL (trên cùng một máy) vào thì Office nó sẽ tự chuyển sang VL và nó sẽ hiển thị là VL trong product Information.

Bữa nào rảnh bác sẽ thử lại với SPP của bản LTSB 2016 và Office 2016 VL xem sao nha cháu.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Có thể bạn đã biết hoặc chưa biết, kể từ khi việc sử dụng chồng chéo key retail hay vl cho nhau thì việc Convert/Nạp license bằng cách copy thư mục 2.0 để thực hiện việc kích hoạt mà không cần convert, cái đó lâu rồi ko được áp dụng vì convert/nạp license sẽ ổn hơn, ít lỗi xảy ra hơn, nhất là lỗi none-core, việc bạn nói bước convert to VL kia không cần thiết thì đúng ko cần thiết thật, nhưng với một số trường hợp đặc biệt, thì dùng phương pháp này sẽ bị lỗi none-core.

dungltcd

Lạt Ma
Có thể bạn đã biết hoặc chưa biết, kể từ khi việc sử dụng chồng chéo key retail hay vl cho nhau thì việc Convert/Nạp license bằng cách copy thư mục 2.0 để thực hiện việc kích hoạt mà không cần convert, cái đó lâu rồi ko được áp dụng vì convert/nạp license sẽ ổn hơn, ít lỗi xảy ra hơn, nhất là lỗi none-core, việc bạn nói bước convert to VL kia không cần thiết thì đúng ko cần thiết thật, nhưng với một số trường hợp đặc biệt, thì dùng phương pháp này sẽ bị lỗi none-core.
ở đây đang nói Ofice còn những cái khác phải cùng một điều kiện là trên cùng một máy và cùng một bản Win chứ không ai restore Tokens của bản Pro lên LTSB được, làm thế thì bị non-core thật nhưng kể cả non-core kiểu đó cũng rất đơn giản để sửa.
Cái phương pháp Restore tokens này nó dễ tạo ra non-core chứ không phải liên quan gì đến Office VL chép sang bản Retail hay convert hay ko. Nó nằm ở bản chất pp này.
Mà hình như bác cũng chưa đọc hết các comment, bác phải quay lại post #79 của bác @Hoang Duch2 để đọc lại.
Thanks bác.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chào các bạn, trước khi muốn test theo ý kiến của cháu @dungltcd thì tôi phải update hoàn chỉnh cho bản LTSB từ 14393.0 trở thành 14393.3144. Tôi bị nó hành gần hai hôm nay, đó là KB4512517, mới đầu tôi không biết nguyên nhân, tôi thấy cứ chạy update xong là Win không còn activated nữa, lại làm thao tác chép store, chép store vào check lại thì nó vẫn là 14393.0. Lại chạy update lại, nó chạy lâu kinh khủng, tôi có thử làm với thao tác manual cho các KB load về cũng vậy luôn. Làm tới làm lui nhiều lần thì cuối cùng sau khi nó báo update thành công cho KB4512517 thì tôi nhờ tới MsActBackup, lúc đó vì nản quá tôi quên làm cái thao tác ipk và ato, tiếc thật, thế nào cháu @dungltcd cũng sẽ cười tôi. Lần này thì nó thành công luôn rồi. Cho nó hoàn chỉnh rồi rồi làm thêm một số thao tác khác và delete nó ra khỏi máy, sau đó sẽ test lại vụ key VL cho Office 2016.

6209

6210

Gửi thêm hình cái folder 2.0 của bản 14393.0 ở số 1 và 14393.3144 ở số 2:

6211

Hẹn gặp lại các bạn sau nhé:

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đã có kết quả rồi đây các bạn, đúng như cháu @dungltcd nói, chép lại Spp có key Office 2016 VL vào bản cài mới Pro Plus từ C2R thì nó vẫn kích hoạt được, tôi nhớ trước đó chắc là với bản LTSC hay bản Win nào đó mà tôi không làm như vậy được, thành ra tôi mới chia sẻ lên đây. Tôi đã gặp trường hợp như vậy cho nên mới nhờ cái tools kia chuyển sang VL giúp cho nhanh.

Đây là một số hình ảnh:

6212

6213

Sau khi đã chép lại folder store, restart máy, dùng MsAct Plus kiểm tra key cho nhanh:

6214

Rút kinh nghiệm bản trước đó sau khi update lên 3144 thì bị mất activated, lần này tôi làm sẵn luôn thao tác ipk và ato:

6215

6216

Check lại từ folder SPP của nó tôi thấy nó vẫn giống với SPP 1 ở cmt trên:

6217

Bây giờ chờ xem sau khi update lên 3144 nó sẽ thế nào nha các bạn.

dungltcd

Lạt Ma
Vậy có thể kết luận trường hợp mà anh @dungltcd đã nói là có cơ sở. Còn tùy máy có thể làm như vậy trước, nếu không được thì mình trở lại cách cũ.
Bạn vui tính hay ko chịu đọc ??? KQ như vậy mà giờ bạn kết luận là có cơ sở ?? Hài.
Cái gì nó đã đúng thì phải nói là đúng ko nên nói theo kiểu "có cơ sở "hay "hợp lý" bởi vì có cả tỷ thứ gần đúng nhưng cái Đúng là duy nhất.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
ở đây đang nói Ofice còn những cái khác phải cùng một điều kiện là trên cùng một máy và cùng một bản Win chứ không ai restore Tokens của bản Pro lên LTSB được, làm thế thì bị non-core thật nhưng kể cả non-core kiểu đó cũng rất đơn giản để sửa.
Cái phương pháp Restore tokens này nó dễ tạo ra non-core chứ không phải liên quan gì đến Office VL chép sang bản Retail hay convert hay ko. Nó nằm ở bản chất pp này.
Mà hình như bác cũng chưa đọc hết các comment, bác phải quay lại post #79 của bác @Hoang Duch2 để đọc lại.
Thanks bác.
mình đang nói office đấy bạn, 2.0 nó liên quan đến win (nó chứa license bao gồm cả win và office), mình ko nói đem Pro lên LTSC hay các phiên bản khác. Vậy có thể bạn chưa biết là đúng thật ?.
Non-core là lỗi trên win, còn Office nếu lỗi thì là lỗi sppsvc, lỗi này trước giờ chưa thấy ai fix được, non-core thì còn fix, còn sppsvc thì thôi, mình sợ lỗi này nhất :)

update:
à mình đang nói lỗi chung, không xét trường hợp cụ thể như của bác Hoang Duch2 nên có thể không đúng với trường hợp này.

dungltcd

Lạt Ma
mình đang nói office đấy bạn, 2.0 nó liên quan đến win (nó chứa license bao gồm cả win và office), mình ko nói đem Pro lên LTSC hay các phiên bản khác. Vậy có thể bạn chưa biết là đúng thật ?.
Non-core là lỗi trên win, còn Office nếu lỗi thì là lỗi sppsvc, lỗi này trước giờ chưa thấy ai fix được, non-core thì còn fix, còn sppsvc thì thôi, mình sợ lỗi này nhất :)

update:
à mình đang nói lỗi chung, không xét trường hợp cụ thể như của bác Hoang Duch2 nên có thể không đúng với trường hợp này.
Anh nói đúng, đụng đến 2.0 nếu ko cẩn thận sẽ bị lỗi 0xc000022 hay can not start sppsvc, Gặp lỗi này sẽ nghỉ chơi với cả Win và Office luôn. Nhưng với em thì thì em sẽ fix lỗi này trong 5s thôi, trước bác @Hoang Duch2 cũng bị nó.
nhưng trong trường hợp này sẽ ko bị lỗi đó.