Thảo luận - Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Mình cũng có thắc mắc muốn được giải đáp, hôm qua mình hỗ trợ active win 10 enterprise build 1903 cho 1 bạn, mình add key online của bản enterprise, sau đó nhập lệnh để lấy bqs, mọi thứ kết thúc ngọt ngào! Thế mà không hiểu sao sáng nay bạn ấy bảo do lỗi driver gì đấy nên buộc lòng cài lại win 1 lần nữa. Sau khi cài xong thì windows ko active được từ bqs, và báo lỗi. Theo các bạn đây là do bản enterprise nó như vậy, hay do vấn đề gì khác?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình cũng có thắc mắc muốn được giải đáp, hôm qua mình hỗ trợ active win 10 enterprise build 1903 cho 1 bạn, mình add key online của bản enterprise, sau đó nhập lệnh để lấy bqs, mọi thứ kết thúc ngọt ngào! Thế mà không hiểu sao sáng nay bạn ấy bảo do lỗi driver gì đấy nên buộc lòng cài lại win 1 lần nữa. Sau khi cài xong thì windows ko active được từ bqs, và báo lỗi. Theo các bạn đây là do bản enterprise nó như vậy, hay do vấn đề gì khác?
BQ KTS Tất cả các edition win10 khi cài lại win mới đều phải nhập key GENERIC thì mới kích hoạt lại , chỉ ngoại lệ là pro edition là ko cần nhập key đó bạn

naroto

Thành viên BQT
BQ KTS Tất cả các edition win10 khi cài lại win mới đều phải nhập key GENERIC thì mới kích hoạt lại , chỉ ngoại lệ là pro edition là ko cần nhập key đó bạn
À, thế thì cháu đã rõ rồi. Xin cảm ơn bác rất nhiều ạ!

jupiterhaac

Búa Gỗ
Nghĩa là riêng phiên bản pro thì có thể nhập luôn key đã actived trước đó để lấy lại bqs sau khi cài win phải k Bác? Hôm trước cháu có cài lại win 10 pro đã actived bqs trước đó, sau đó cháu nhập key gen của win 10 pro thì đã có lại BQS, khi check key bằng MSActBackUp thì win 10 pro đang sử dụng key generic, sau đó cháu nhập tiếp key lúc trước cháu dùng để actived win 10 pro này thì máy nó vẫn nhận key này 1 cách bình thường luôn ạ, vậy đối với win 10 pro thì dùng key nào cũng được phải k Bác?

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Pro trở xuống, Edu(không nhớ) mà phải cài đặt bản consumer, nếu cài bản business vẫn ko tự động kích hoạt sau khi cài.
Nghĩa là riêng phiên bản pro thì có thể nhập luôn key đã actived trước đó để lấy lại bqs sau khi cài win phải k Bác? Hôm trước cháu có cài lại win 10 pro đã actived bqs trước đó, sau đó cháu nhập key gen của win 10 pro thì đã có lại BQS, khi check key bằng MSActBackUp thì win 10 pro đang sử dụng key generic, sau đó cháu nhập tiếp key lúc trước cháu dùng để actived win 10 pro này thì máy nó vẫn nhận key này 1 cách bình thường luôn ạ, vậy đối với win 10 pro thì dùng key nào cũng được phải k Bác?
ý bác trên nói là bạn cài bản Pro, sau khi cài xong sẽ tự động kích hoạt mà bạn không cần nhập key nào cả.

quoc140497

Gà con
mình muốn hỏi về FAST STARTUP function của WIN 10:

Chả là máy mình lâu lâu khi chọn Shut Down, nó tự động bật lại, chứ không tắt (kiểu như restart) rất bựa.

Hoặc khi mình chọn Hibernate cũng diễn ra tình trạng tương tự, là nó chuyển màn hình đen, xong tự bật lại vào màn hình khóa.

Cho mình hỏi có cách nào sửa lỗi này mà ko phải tắt chức năng Fast Startup không ạ?

Mình cảm ơn!

vtquang

Gà con
cho mình hỏi là win 10 pro có key activate mà sao vô vài mục cài đặt trình duyệt edge nó lại yêu cầu cần activate window?

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
cho mình hỏi là win 10 pro có key activate mà sao vô vài mục cài đặt trình duyệt edge nó lại yêu cầu cần activate window?
khởi động lại máy và thực hiện kích hoạt lại.

cho mình hỏi PC của mình dg xài window 10 pro bản quyền bản ghost 1809. Do bản ghost bên bh PC họ có lỗi ( lm mình k repair lại pc dc). Nên giờ mình muốn cài lại bản win khác thì liệu có mất key bản quyền k nhỉ?

naroto

Thành viên BQT
cho mình hỏi PC của mình dg xài window 10 pro bản quyền bản ghost 1809. Do bản ghost bên bh PC họ có lỗi ( lm mình k repair lại pc dc). Nên giờ mình muốn cài lại bản win khác thì liệu có mất key bản quyền k nhỉ?
Bản quyền ghost thì cũng không đáng gì đâu bạn, bạn cứ cài lại win, rồi đăng nhờ hỗ trợ kích hoạt windows qua teamviewer ở topic này : Link
Mình và mọi người sẽ giúp bạn lấy bản quyền số , sau này cài lại ko lo active nữa!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Sáng nay tôi vào FB thì thấy có một bạn chia sẻ mẹo này mà tôi không thử được vì các máy của tôi không còn là bản Win Home nữa, bạn nào có máy với bản Win đó thử làm xem có hiệu quả không nhe.

Mở cái usb cài win10, vô thư mục SOURCE, tạo một file txt tên là PID.txt
Trong file txt nội dung là
[PID]
Value=VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T
xong rồi lưu lại, cài win bằng usb. Thế là usb đó sẽ cài bản pro mà bỏ qua bản home single language.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Còn đây là tâm sự dài lê thê của tôi, đúng là ở đời nó xảy ra nhiều chuyện mà mình không ngờ.

Bước 1: Bạn @@sec0 nhờ tôi test cái DISM cho phần system backup và restore lại với soft WINNTsetup trên máy khác. Tôi làm bản backup từ máy Laptop Legacy\ MBR với bản Win 10-1903 Pro đã có BQS và O 2019RT, tôi làm trên bản WinPE của bạn AnhDV.

Bước 2: Dùng WinNTsetup cài bản backup trên vào máy Desktop UEFI\ GPT. Cài vào thành công, Win phải activate lại nhưng không thể nào có BQS, bởi vì hoàn toàn khác hardware. Còn Office 2019 RT thì chọn từ giao diện Word và chọn kich hoạt by phone, tôi thấy nó vẫn còn IID cũ, điền lại CID cũ thì activate thành công. Có thêm cái này về WinNTsetup, thường khi dùng nó cho bất cứ tên nào của Win nhưng cuối cùng khi boot lại, tên của nó vẫn là Win 10 Enterprise, còn bây giờ dùng từ bản backup này, boot vào thì nó ra đúng tên Win 10 Pro?

Bước 3: Thời may vào FB, thấy bạn Trương Huỳnh post cái Script: Reset key Windows, tôi chạy thử nó, cho nó clear hết tất cả key, tạo cho bản Win trở về trạng thái ban đầu, sau đó dùng key để kích hoạt thì thành công, có lại BQS rồi các bạn. Lúc đó vui mừng tôi lại chèn thêm câu hỏi, giá như mà script này sửa được vụ non-core?

Bước 4: Tôi test script này trên bản non-core Insider thì không sửa được, lại may mắn có các cháu @dungltcd, @bbkim, @QuangDat tình nguyện vào sửa giúp vụ non-core thành công. Nhìn các cháu làm thì tôi có học thêm được các thao tác. Cuối cùng tôi thực hành lại với bản copy và đã tự sửa được non-core với bản Insider. Vụ non-core đã làm cho tôi thắc mắc, đau đầu bấy lâu nay, giờ nhờ cái duyên này mà giải mã được. Thật là tôi rất may mắn đó các bạn à.

Kết luận: câu chuyện của tôi là như vậy, không bao giờ ngờ là cái kết thúc vô cùng có hậu, ngồi làm mãi mà thất bại cũng nản lắm các bạn à. Bạn @@sec0 có yêu cầu tôi viết lại cái TUT cho tools DISM++ nhưng tôi thấy khi làm system backup từ DISM trên WinPE hay trên Windows, thời gian nó chạy lâu quá, với bản Win trên máy Laptop khi đó, size chỉ có 26.5GB mà nó chạy trên 40 phút, tôi e rằng các bạn sẽ không thích bởi vì nếu dùng với Terabyte thì thời gian chừng 20 phút hay ít hơn. Điểm hay của phần backup này từ DISM là mình có thể save nó dưới dạng WIM hay ISO, rất tiện khi sử dụng. Đến đây là hết, cảm ơn tất cả các bạn đã bỏ thời gian đọc cmt của tôi. Chúc tất cả các bạn vui vẻ và thành công.

P\s: Tôi nhớ nhầm ở chổ BQS cho Win, máy của tôi với bản Win Pro thì nó sẽ tự activate với BQS khi cài một bản Win 10 Pro mới. Sau khi đã dùng script của cháu Trương Huỳnh thì máy tôi tự động kích hoạt với BQS luôn, không cần phải dùng key khác kích hoạt.

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Còn đây là tâm sự dài lê thê của tôi, đúng là ở đời nó xảy ra nhiều chuyện mà mình không ngờ

Kết luận: câu chuyện của tôi là như vậy, không bao giờ ngờ là cái kết thúc vô cùng có hậu, ngồi làm mãi mà thất bại cũng nản lắm các bạn à. Bạn @@sec0 có yêu cầu tôi viết lại cái TUT cho tools DISM++ nhưng tôi thấy khi làm system backup từ DISM trên WinPE hay trên Windows, thời gian nó chạy lâu quá, với bản Win trên máy Laptop khi đó, size chỉ có 26.5GB mà nó chạy trên 40 phút, tôi e rằng các bạn sẽ không thích bởi vì nếu dùng với Terabyte thì thời gian chừng 20 phút hay ít hơn. Điểm hay của phần backup này từ DISM là mình có thể save nó dưới dạng WIM hay ISO, rất tiện khi sử dụng. Đến đây là hết, cảm ơn tất cả các bạn đã bỏ thời gian đọc cmt của tôi. Chúc tất cả các bạn vui vẻ và thành công.
Cháu không biết nhiều về cái DISM++ này lắm nhưng nếu dùng để backup hệ thống mà không dùng phần mềm bên thứ 3 thì cháu nghĩ nên dùng công cụ DISM có sẵn của MS chạy trong Cmd với lệnh Capture.
Dism /Capture-Image /...
sẽ cho ra được đuôi .Wim .esd và hình như cả VHD(X) nữa thì phải, nhanh chậm thì cháu chưa test nhưng chắc là phụ thuộc vào phần cứng và mức độ nén.
việc ra cái VHD(X) này tiện ở chỗ là có thể boot thằng trên máy thật chỉ cần config cái BCD mà không cần phải cài đặt lên ổ cứng.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
5774

Ko biết máy khác có bị ko chứ máy tôi là lỗi , nhưng các .... có cần bổ xung gì thêm nữa ko tôi ko rõ

Nhưng các loại backup win khác nó cho ra cái đuôi đặc thù của soft . Còn riêng việc DISM++ nó cho ra đuôi wim , ISO vì vậy khi restore ko cần ứng dụng của soft đặc thù , có thể cài đặt như các iso windows khác

dungltcd

Lạt Ma
Xem phần đính kèm 5774

Ko biết máy khác có bị ko chứ máy tôi là lỗi , nhưng các .... có cần bổ xung gì thêm nữa ko tôi ko rõ

Nhưng các loại backup win khác nó cho ra cái đuôi đặc thù của soft . Còn riêng việc DISM++ nó cho ra đuôi wim , ISO vì vậy khi restore ko cần ứng dụng của soft đặc thù , có thể cài đặt như các iso windows khác
Không lỗi mới lạ bác ạ, cháu để 3 chấm mà. Lênh full đây bác
Dism /Capture-Image /CaptureDir:C:\ /ImageFile:"F:\install.wim" /Name:"Windows 10 LTSC" /Compress:maximum /Verify

chỗ compress bác có thể để maximum, fast hay recovery tương đương với nén bình thường, nén nhanh, và nén mạnh nhất.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn @@sec0 có thử lại lệnh đầy đủ của @dungltcd không? Hôm qua tôi làm thử thì không thể nào chạy lệnh trực tiếp từ Win, phải qua bản Win khác rồi chạy lệnh cho bản Win đó mới được. Tôi đã làm thử trên máy Laptop vì máy này space free còn nhiều, nó chạy khá chậm chắc tại tôi chọn compress maximum, thời gian kéo dài gần 60 phút. Nếu dùng cái DISM++ thì mình có thể chạy backup system trực tiếp trên Win luôn, cũng với bản đó thì mất trên 40 phút. Tôi chưa thử restore lại bản backup nên không nói kết quả được.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn @@sec0 có thử lại lệnh đầy đủ của @dungltcd không? Hôm qua tôi làm thử thì không thể nào chạy lệnh trực tiếp từ Win, phải qua bản Win khác rồi chạy lệnh cho bản Win đó mới được. Tôi đã làm thử trên máy Laptop vì máy này space free còn nhiều, nó chạy khá chậm chắc tại tôi chọn compress maximum, thời gian kéo dài gần 60 phút. Nếu dùng cái DISM++ thì mình có thể chạy backup system trực tiếp trên Win luôn, cũng với bản đó thì mất trên 40 phút. Tôi chưa thử restore lại bản backup nên không nói kết quả được.
Có thử rồi đó bác , CMD đứng im lìm 1 chỗ , do thấy ko quan trọng nên thôi , vì có thể dùng dism++ vẫn ổn

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Có thử rồi đó bác , CMD đứng im lìm 1 chỗ , do thấy ko quan trọng nên thôi , vì có thể dùng dism++ vẫn ổn
Mới đầu nó đứng im lìm đó bạn, một lát sau bạn sẽ thấy thông báo lỗi, để tôi gửi lại cái hình cho bạn xem, đợi tôi mở cái máy khác lấy hình nha bạn.