Thảo luận - Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mới đầu nó đứng im lìm đó bạn, một lát sau bạn sẽ thấy thông báo lỗi, để tôi gửi lại cái hình cho bạn xem, đợi tôi mở cái máy khác lấy hình nha bạn.
Tôi chờ khoảng 20 phút nó k nhít nhê gì nên thôi tắt CMD đó bác

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
nhìn ảnh và cmt của bác thì cái lệnh trên ko sánh với DISM++ được

Tôi cũng cố thử xem có hiệu quả hơn không nhưng DISM của MS bị hạn chế, máy tôi có nhiều Win thì qua bản Win này làm cho bản Win khác dễ dàng, bạn nào không có thì phài vào WinPE mà chạy lệnh đó.

dungltcd

Lạt Ma
Hình đây bạn, bạn nhìn ở chổ ngày giờ đó:

Xem phần đính kèm 5809

Xem phần đính kèm 5810

Hai hình ở trên là tôi vào desktop Legacy thử xem nó có gì khác với bên laptop không? Kết quả vẫn giống bên Laptop, lệnh này không chạy trực tiếp được.
Lệnh đấy cháu đọc trên trang của MS nên tiện đây cháu giới thiệu cho Bác luôn chứ cháu cũng chưa chạy cái này bao giờ .
Nó cũng có cái hay là có thể tạo VHD, nhìn hình của bác thì chắc phải chạy nó trên WinPE rồi.
Cái Dism tool của MS mới được giới thiệu gần đây để thay thế một công cụ khác trước đây của MS là imageX nên chăc là chưa được tốt cho lắm.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hôm qua tôi có test một bản Win 7 của một bạn, Win thì không boot lên được nhưng menu boot vẫn là Metro, ở cmt #3 tôi có nói là do thử Win 7 nên mất menu này, giờ thì tôi biết lỗi từ đâu rồi các bạn. Các bạn xem hình từ BCD dưới đây, cứ để y như vậy thì mọi việc ổn định:

5824

Lỗi là trước đó tôi check vào Display boot menu, và cho dù các bản Win 10, 8.1 có check Metro Boot Manager nó vẫn không hiện lên được.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chào các bạn, vừa mới khoe với các bạn xong ở trên, sáng nay tôi lại test một bản Win7 khác trên FB, hậu quả là lại mất cái Metro menu. Thiệt là nói đi rồi nói lại, thế nào cũng bị các bạn cười. Tôi cũng đã chỉnh sửa như cách trên nhưng không thành công, cuối cùng tôi phải nhờ tới soft Macrium Reflect trên bản PE của AnhDV. Tôi thấy nó delete file BCD cũ tạo lại BCD mới, à thì ra như vậy, lần sau có bị nữa thì tôi lại làm theo cách đó. Bản Win 7 hồi sáng tôi cài vì họ bảo dùng cho máy HP và i7, chipset Kaby Lake nên tôi mới cố thử xem thế nào, Win cũng boot lên được nhưng vào tới giao diện chọn Language thì Keyboard và Mouse không hoạt động. Không boot được Win lại còn bị mất cái Menu, đúng là tự mình làm khổ mình phải không các bạn?

Link của bản Win 7 đó đây, bạn nào muốn test thì làm nhé.

Hình về thông tin của bản Win, máy tôi là i7-7700, chắc không phù hợp rồi.

5868

iuminhtriit

Thích mượn tiền và hay quên
mình muốn hỏi về FAST STARTUP function của WIN 10:

Chả là máy mình lâu lâu khi chọn Shut Down, nó tự động bật lại, chứ không tắt (kiểu như restart) rất bựa.

Hoặc khi mình chọn Hibernate cũng diễn ra tình trạng tương tự, là nó chuyển màn hình đen, xong tự bật lại vào màn hình khóa.

Cho mình hỏi có cách nào sửa lỗi này mà ko phải tắt chức năng Fast Startup không ạ?

Mình cảm ơn!
Bạn có thể tắt chức năng wake on lan - wake on usb. Mình cài tiệm net, nguyên 1 dàn giống nhau, cùng main cùng cpu...config bios giống nhau, ngay cả firmware bios cũng giống nhau, Boot chung 1 image, vậy mà có 3 máy k thể tắt, cứ tự mở. Mình bắt buộc phải tắt wake on lan nó mới chịu im. Nhưng bất tiện k thể mở từ xa.
Update thêm: đã đổi dây mạng sang cổng khác của switch. Modem tắt dhcp. Server cấp ip và boot tắt luôn, vẫn tự mở. Mò hoài vẫn k ra bệnh, update firmware bios lại vẫn bị đúng 3 máy đó. Trong khi 27 máy còn lại bình thường. Cắm thử luôn switch khác vẫn bị. Nên k tìm đc lỗi, có lẽ bị main.

Sửa lần cuối:

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Hình đây bạn, bạn nhìn ở chổ ngày giờ đó:

Xem phần đính kèm 5809

Xem phần đính kèm 5810

Hai hình ở trên là tôi vào desktop Legacy thử xem nó có gì khác với bên laptop không? Kết quả vẫn giống bên Laptop, lệnh này không chạy trực tiếp được.
Lệnh này dùng trên WinPE để chụp ảnh hệ thống => Tạo File cài đặt hàng loạt cho các máy tính có cấu hình giống nhau, dùng phần mềm giống nhau mà không gặp lỗi.
Bác muốn dùng lệnh để làm thay việc GHOST hệ thống cũ bằng File WIM thì cách làm không gặp lỗi theo cháu thấy chính xác nhất là:
1/ Tạo File ảnh của toàn bộ hệ thống bằng cách tạo ảnh hệ thống của chính Windows tích hợp sẵn
2/ Tạo USB cứu hộ (Win tích hợp sẵn), cháu đã làm VIDEO hướng dẫn
3/ Khi phục hồi lại thì dùng tính năng phục hồi của WinRE tích hợp sẵn trên máy, hay là dùng WinPE cũng được
4/ Có thể dùng lệnh CMD để phục hồi cũng được.

xdtuangiao

Rìu Bạc Đôi
Em nhờ các anh chị trên diễn đàn khắc phục Lỗi đăng ký office Pro 2010 plus.
Các công cụ đã dùng để đăng ký nhưng thất bại gồm:
+ KMSpico_v10.2.0
+ Office 2010 Toolkit v2.0
+ KMS.Tools_Ratiborus.15.01.2019
Các công cụ trên đều thất bại. Khi mở ứng dụng vẫn yêu cầu kích hoạt (by internet hoặc by phone).
EM đã thử 2 công cụ để kích hoạt gồm: MSAct_Plus_v1.0.8_b3 và CIDMS nhưng không thành công.
TRước đây máy có bị virus, tạo nhiều temp phải dùng tay xóa thủ công mới hết. Office em cài trước là Office 2019 đã active thành công bằng hai công cụ trên (MSAct và CIDMS) sau đó bị virus, không khởi động được file). Em có cài KIS, sau khi quét không hết em gỡ đi cài BIT và bị lỗi trên. (Cài BIT thì không còn hiện tượng temp tự tạo và không báo virus nữa).
Em xin chân thành cảm ơn!

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
+ KMSpico_v10.2.0
Các công cụ trên đều thất bại. Khi mở ứng dụng vẫn yêu cầu kích hoạt (by internet hoặc by phone).
EM đã thử 2 công cụ để kích hoạt gồm: MSAct_Plus_v1.0.8_b3 và CIDMS nhưng không thành công.
TRước đây máy có bị virus, tạo nhiều temp phải dùng tay xóa thủ công mới hết. Office em cài trước là Office 2019 đã active thành công bằng hai công cụ trên (MSAct và CIDMS) sau đó bị virus, không khởi động được file). Em có cài KIS, sau khi quét không hết em gỡ đi cài BIT và bị lỗi trên. (Cài BIT thì không còn hiện tượng temp tự tạo và không báo virus nữa).
Dùng KMSPico rồi thì sửa mệt đấy. Inbox teamview cho mình thử xem nào

hcvnd

Rìu Chiến Chấm
+ KMSpico_v10.2.0
Máy bạn đã dùng đủ loại tool KMS lại còn dính Virus, khuyên thật bạn nên cài lại Win dùng cho sướng, vì sửa có khi mât nhiều thời gian hơn cài mới mà cũng ko sửa hết được, Win 10 bây giờ cài cũng nhanh lắm.

xdtuangiao

Rìu Bạc Đôi
Máy bạn đã dùng đủ loại tool KMS lại còn dính Virus, khuyên thật bạn nên cài lại Win dùng cho sướng, vì sửa có khi mât nhiều thời gian hơn cài mới mà cũng ko sửa hết được, Win 10 bây giờ cài cũng nhanh lắm.
Vâng. Máy của DN nên em chưa muốn cài lại. Do có một phàn mềm liên quan tới hóa đơn điện tử. Sợ ảnh hưởng.

dungltcd

Lạt Ma
Lệnh này dùng trên WinPE để chụp ảnh hệ thống => Tạo File cài đặt hàng loạt cho các máy tính có cấu hình giống nhau, dùng phần mềm giống nhau mà không gặp lỗi.
Bác muốn dùng lệnh để làm thay việc GHOST hệ thống cũ bằng File WIM thì cách làm không gặp lỗi theo cháu thấy chính xác nhất là:
1/ Tạo File ảnh của toàn bộ hệ thống bằng cách tạo ảnh hệ thống của chính Windows tích hợp sẵn
2/ Tạo USB cứu hộ (Win tích hợp sẵn), cháu đã làm VIDEO hướng dẫn
3/ Khi phục hồi lại thì dùng tính năng phục hồi của WinRE tích hợp sẵn trên máy, hay là dùng WinPE cũng được
4/ Có thể dùng lệnh CMD để phục hồi cũng được.
Bác @NGHEO cho em hỏi là chạy lệnh Capture-Image này trên WinPE nó có lâu không ? Bác thử tạo file .VHD xem có boot dc không.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bác @NGHEO cho em hỏi là chạy lệnh Capture-Image này trên WinPE nó có lâu không ? Bác thử tạo file .VHD xem có boot dc không.
Mình không dùng cách chụp ảnh này nên không biết thời gian.
Mình không dùng GHOST từ lâu rồi.
File *.VHDX Boot được mà. Mình đã có VIDEO hướng dẫn cài Windows Boot như vào ổ cứng bình thường rồi.
Mình thường tạo luôn ảnh của hệ thống (Nó sẽ tạo cho ta ảnh riêng rẽ của cả 3 phân vùng hệ thống dưới dạng File VHDX nếu là Windows 10, mỗi phân vùng là 1 VHDX) và tạo thêm USB cứu hộ cho chắc ăn.
Nếu bạn tạo USB cứu hộ phải mất khoảng gần 1 giờ (tùy cấu hình máy).
Nếu bạn muốn dùng cách này để thay ổ cứng là chuẩn luôn.

Sửa lần cuối: