Thảo luận - Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office | Page 7 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Anh nói đúng, đụng đến 2.0 nếu ko cẩn thận sẽ bị lỗi 0xc000022 hay can not start sppsvc, Gặp lỗi này sẽ nghỉ chơi với cả Win và Office luôn. Nhưng với em thì thì em sẽ fix lỗi này trong 5s thôi, trước bác @Hoang Duch2 cũng bị nó.
nhưng trong trường hợp này sẽ ko bị lỗi đó.
wow, bạn fix được cả sppsvc luôn à, chắc khi nào gặp trường hợp bị xin thỉnh giáo mới được, mình gặp lỗi này thì chỉ có thể cài lại win thôi, đôi vài trường hợp lỗi nhẹ thì còn fix được mà ít khi bị lỗi nhẹ

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Hi bác @Hoang Duch2 và mọi người, không biết mọi người đang tranh luận về vấn đề gì, có đọc qua vài bình luận của bác Hoang Duch2, tóm gọn lại vấn đề cho vui như sau:

1. Về máy đã có BQS (Digital License) thì nhập key nào sẽ tự động chuyển qua Edition bản đó và sẽ có digital với đầy đủ skus thì mới chuyển đổi được, hoặc là sẽ trải qua vấn đề nâng cấp nữa.
  2. Về Dùng Account Microsoft để kích hoạt Digital
+ Về Office: nếu accountđã có license add trước đó thì cài lại win, nhập acc đó vào Microsoft Office là sẽ kích hoạt, tuy nhiên sẽ giới hạn lượt kích hoạt (nếu dùng với nhiều máy khác nhau), còn với cùng 1 máy không giới hạn. Nếu dùng quá giới hạn thì sẽ chuyển qua byphone, hết lượt byphone thì key sẽ block. Nói chung key nó giống với các key retail thông thường khác, chỉ khác là key này add vào account​
+ Về Windows:​
  • Nếu dùng key mua (key mua từ Microsoft) và dùng 1 key đó cho 1 acc đó thôi thì acc đó cũng có thể đem kích hoạt cho các máy khác nhau (tức là máy mới chưa có digital), tuy nhiên nó cũng giới hạn số lượt kích hoạt, dùng quá số lượt key đó cũng giống như key thông thường (về dạng byphone và block)
  • Nếu dùng key share, key nhiều người dùng: thì "hên xui", tức là dùng acc đã liên kết với key đã dùng đó không có giá trị với nhiều máy (cài máy mới hoàn toàn,chưa có digital dùng acc này không có khả năng kích hoạt). Hên ở đây là nhiều lúc dùng acc này vẫn kích digital được cho máy mới chưa có digital.
Trên đây là kiến thức mình biết được, có tham khảo nhiều người feedback, còn mình chưa có điều kiện để test hết những trường hợp nêu trên.

----
Với trường hợp riêng của bác @Hoang Duch2 kích hoạt Windows 10 Enterprise trên thì có thể kích hoạt digital được là do 1 key OEM còn lượt và 1 key MAK hết lượt còn sống. Key OEM này còn lượt nhưng chỉ có thể kích hoạt mà không có digital, còn nhập thêm key MAK này nữa là có digital. Cái này test trên 1903, còn với các phiên bản như 1809 về trước thì chỉ cần nhập key OEM kia là có digital rồi. Cái này cụ thể ra sao có thể tham khảo ở topic này (kéo về mấy trang phía trước).

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Anh nói đúng, đụng đến 2.0 nếu ko cẩn thận sẽ bị lỗi 0xc000022 hay can not start sppsvc, Gặp lỗi này sẽ nghỉ chơi với cả Win và Office luôn. Nhưng với em thì thì em sẽ fix lỗi này trong 5s thôi, trước bác @Hoang Duch2 cũng bị nó.
nhưng trong trường hợp này sẽ ko bị lỗi đó.
wow, bạn fix được cả sppsvc luôn à, chắc khi nào gặp trường hợp bị xin thỉnh giáo mới được, mình gặp lỗi này thì chỉ có thể cài lại win thôi, đôi vài trường hợp lỗi nhẹ thì còn fix được mà ít khi bị lỗi nhẹ
Hôm nào có máy bị nhờ bạn @dungltcd giúp nhé :)

optichoang

Rìu Vàng Đôi
Đây là 2 hình cuối cùng, sau khi chạy ipk và ato, kết quả vẫn như hình dưới đây:

Xem phần đính kèm 6371

Cuối cùng điền lại key vào Change Product key và chọn Next, kết quả thành công:

Xem phần đính kèm 6372

Cảm ơn tất cả các bạn đã theo dõi nhe.​
Dạ em cũng như bác chép foder spp vào system32 nó chưa nhận kích hoạt và sau khi điền key vào nó mới kích hoạt như bác làm vậy

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hi bác @Hoang Duch2 và mọi người, không biết mọi người đang tranh luận về vấn đề gì, có đọc qua vài bình luận của bác Hoang Duch2, tóm gọn lại vấn đề cho vui như sau:

1. Về máy đã có BQS (Digital License) thì nhập key nào sẽ tự động chuyển qua Edition bản đó và sẽ có digital với đầy đủ skus thì mới chuyển đổi được, hoặc là sẽ trải qua vấn đề nâng cấp nữa.
  2. Về Dùng Account Microsoft để kích hoạt Digital
+ Về Office: nếu accountđã có license add trước đó thì cài lại win, nhập acc đó vào Microsoft Office là sẽ kích hoạt, tuy nhiên sẽ giới hạn lượt kích hoạt (nếu dùng với nhiều máy khác nhau), còn với cùng 1 máy không giới hạn. Nếu dùng quá giới hạn thì sẽ chuyển qua byphone, hết lượt byphone thì key sẽ block. Nói chung key nó giống với các key retail thông thường khác, chỉ khác là key này add vào account​
+ Về Windows:​

• Nếu dùng key mua (key mua từ Microsoft) và dùng 1 key đó cho 1 acc đó thôi thì acc đó cũng có thể đem kích hoạt cho các máy khác nhau (tức là máy mới chưa có digital), tuy nhiên nó cũng giới hạn số lượt kích hoạt, dùng quá số lượt key đó cũng giống như key thông thường (về dạng byphone và block)
  • Nếu dùng key share, key nhiều người dùng: thì "hên xui", tức là dùng acc đã liên kết với key đã dùng đó không có giá trị với nhiều máy (cài máy mới hoàn toàn,chưa có digital dùng acc này không có khả năng kích hoạt). Hên ở đây là nhiều lúc dùng acc này vẫn kích digital được cho máy mới chưa có digital.
Trên đây là kiến thức mình biết được, có tham khảo nhiều người feedback, còn mình chưa có điều kiện để test hết những trường hợp nêu trên.

----
Với trường hợp riêng của bác @Hoang Duch2 kích hoạt Windows 10 Enterprise trên thì có thể kích hoạt digital được là do 1 key OEM còn lượt và 1 key MAK hết lượt còn sống. Key OEM này còn lượt nhưng chỉ có thể kích hoạt mà không có digital, còn nhập thêm key MAK này nữa là có digital. Cái này test trên 1903, còn với các phiên bản như 1809 về trước thì chỉ cần nhập key OEM kia là có digital rồi. Cái này cụ thể ra sao có thể tham khảo ở topic này (kéo về mấy trang phía trước).

Cảm ơn cháu đã giải thích cặn kẽ cho bác hiểu thêm, link cháu đưa thì bác có thấy nhưng chỉ vào like dạo cho bạn bè thôi, có một vấn đề tế nhị mà bác không muốn nói ra ở đây. Khi nào rảnh thì cháu vào đây hướng dẫn thêm cho bác nhe cháu.

riketykid

Búa Gỗ
khổ các bác cứ đi nghiên cứu cái cơ chế bản quyền windows làm gì,microsoft nó thay đổi cơ chế theo từng phiên bản,hđh khác nhau,sao cứ đi thắc mắc mấy cái không đâu vậy,micorosft đã đơn giản hóa việc kích hoạt bản quyền cho người dùng,cứ nhập key vào là xong

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
khổ các bác cứ đi nghiên cứu cái cơ chế bản quyền windows làm gì,microsoft nó thay đổi cơ chế theo từng phiên bản,hđh khác nhau,sao cứ đi thắc mắc mấy cái không đâu vậy,micorosft đã đơn giản hóa việc kích hoạt bản quyền cho người dùng,cứ nhập key vào là xong

Không hiểu sao tôi và một số bạn cứ thích khổ, thích tự mình làm khó mình hoài vậy há?

optichoang

Rìu Vàng Đôi
Bạn nói thế không dc .Đây là topic thảo luận Windows và office dành cho mọi người không biết hoặc là tìm hiểu về windows và office cơ chế nguyên lý kích hoạt từng phiên bản trao đổi và học hỏi lẫn nhau ,nếu bạn biết rồi thì thôi còn dành cho các bạn không biết,khi không biết thì hỏi ai thì vô diễn đàn tìm kiếm thảo luận ,thân ái chào

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Sáng nay tôi vào FB thì thấy có một bạn chia sẻ mẹo này mà tôi không thử được vì các máy của tôi không còn là bản Win Home nữa, bạn nào có máy với bản Win đó thử làm xem có hiệu quả không nhe.

Mở cái usb cài win10, vô thư mục SOURCE, tạo một file txt tên là PID.txt
Trong file txt nội dung là
[PID]
Value=VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T
xong rồi lưu lại, cài win bằng usb. Thế là usb đó sẽ cài bản pro mà bỏ qua bản home single language.

Hôm nay có một bạn inbox hỏi về vấn đề này, máy của bạn ấy là Win Home, đã tạo boot USB với bản AIO, khi cài thì chỉ có bản Home hiện lên, tôi đã gửi lại mẹo ở trên cho bạn và đang chờ bạn phản hồi.
Các bạn cùng chờ xem nhe.

optichoang

Rìu Vàng Đôi
Chào bác @Hoang Duch2. Hôm nay em bỏ bản LTSC em cài bản Worlstation cho máy của em ,tại máy em mua lại do bên us nó buiding trong bios bản Worlstaion ,khi em cài xong dùng nữa ngày em chép foder spp LTSC dè trong file system32 rồi em restart lại nhập key vô nó cũng active bản Enterprise LTSC 1903 đó bác

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hôm nay có một bạn inbox hỏi về vấn đề này, máy của bạn ấy là Win Home, đã tạo boot USB với bản AIO, khi cài thì chỉ có bản Home hiện lên, tôi đã gửi lại mẹo ở trên cho bạn và đang chờ bạn phản hồi.
Các bạn cùng chờ xem nhe.

Bạn ấy đã làm thành công với cái mẹo tạo thêm file PID.txt nhưng chỉ đúng với bản Win HOME\PRO thôi các bạn, còn bản AIO thì nó không hiện phiên bản cho lựa chọn, nó tự động cài bản Home luôn vì máy bạn ấy là Win Home. Tôi nhớ hồi lâu bạn Anhdv co nói về vấn đề này nhưng lâu quá tôi quên rồi, có bạn nào biết thì giải thích giùm tôi nhe.

P/s: Tôi có yêu cầu bạn gắn lại cái usb có bản AIO vào máy vừa cài Win Pro, bạn nói là nó cũng không cho chọn phiên bản khi cài, vậy có khi nào là lỗi từ bản ISO không? Tôi không biết bạn ấy làm từ bản nào và cách làm ra sao nên cũng khó đoán được lỗi.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chào bác @Hoang Duch2. Hôm nay em bỏ bản LTSC em cài bản Worlstation cho máy của em ,tại máy em mua lại do bên us nó buiding trong bios bản Worlstaion ,khi em cài xong dùng nữa ngày em chép foder spp LTSC dè trong file system32 rồi em restart lại nhập key vô nó cũng active bản Enterprise LTSC 1903 đó bác

Cảm ơn bạn đã chia sẻ thông tin, tôi cũng có bản Pro for Workstation trên máy, khi rảnh tôi sẽ test lại theo hướng dẫn của bạn xem có thành công không nhe.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chào bạn @optichoang, tôi mới vừa test xong theo chỉ dẫn của bạn, tôi sẽ tường thuật lại từng bước tôi đã làm như sau:

- Hiện trên máy desktop này đang có bản Workstation với Digital rồi, tôi để yên đó và tạo thêm một partition khác, cài mới một bản khác vào. Cài xong và chạy Troubleshoot thì có digital key luôn:

6548

6549

6550

- Trước khi làm qua bản LTSC thì tôi rename cái folder SPP của bản này, đồng thời cũng chép ra desktop lưu lại.
- Bây giờ là thao tác chép SPP của bản LTSC đã activated trước đó vào, cũng dùng các lệnh từ CMD run as admin, tới lệnh net start thì nó báo lỗi như sau:

6551

Điền thử key vào thì bị báo non-core

6552

Xoá bỏ folder SSP mới chép vào, sửa lại tên folder origin của nó, restart máy thì thấy nó vẫn là Workstation, vào folder spp\ properties\tab Security\ cấp quyền cho nó. Sau đó tôi có chép skus của EnterpriseS vào skus của spp\tokens\skus này, chép thêm folder Store của LTSC vào lại Spp của Works. Tôi chỉ làm thế thôi, lười mò lại cái code chạy Skus. Bạn thấy tôi điền lại key của LTSC vào như hình dưới, nó báo không thấy product key ở hình kế tiếp nhưng Win đã Activated:

6553

6555

Làm tiếp các thao tác sau đây:

6556

6557

6558

Mời xem tiếp post kế vì đã quá 10 hình:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hình cuối cùng:

6559

Kết luận: Phần SPP của bản Win phải để yên, không được thay đổi nó, muốn chép thêm gì thì chép thêm vào, chứ lần đầu tôi thay toàn bộ SPP của Workstation với SPP của LTSC vào thì nó báo lỗi non-core, tôi muốn cấp quyền cho folder SPP cũng không được ( ở chổ này nếu muốn cấp quyền phải làm rất nhiều bước như tôi đã từng thấy, mất nhiều thời gian lắm ). Khi tôi chép ngược trở lại SPP của Workstation, phần cấp quyền cho nó nhanh chóng, sau đó là thao tác chép Skus và Store, tôi không dùng tới CMD và 2 lệnh " net stop sppsvc; net start sppsvc", cũng như lệnh nạp Skus nữa đó các bạn.

Bạn nào không tin thì cứ làm thử xem cho biết. Tôi xin cảm ơn bạn @optichoang đã chia sẻ thêm mẹo hữu ích. Thân chúc tất cả các bạn test thành công nhe.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thêm một chút thông tin vui vui, số là folder Store của bản LTSC nó gồm Win và Office 2019, chép vào như vậy thì đã có key activated cho Office sẵn rồi, trước đó tôi chỉ cài bản Win và test, bây giờ tôi chỉ cần cài thêm Office 2019 RT vào và được kích hoạt tự đông luôn đó các bạn.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Các bác cho e hỏi , laptop đi kèm bản quyền windows 10 home single language và có thêm bản quyền office 365 , vậy trường hợp cài lại win thì máy tự nhận bản quyền , còn office 365 thì cần gì để nó có thể kích hoạt lại ? Vì trc đó máy chưa hề thêm tài khoản ms , và để cài office 365 thì cần lấy bộ cài ở đâu ạ

optichoang

Rìu Vàng Đôi
Hình cuối cùng:

Kết luận: Phần SPP của bản Win phải để yên, không được thay đổi nó, muốn chép thêm gì thì chép thêm vào, chứ lần đầu tôi thay toàn bộ SPP của Workstation với SPP của LTSC vào thì nó báo lỗi non-core, tôi muốn cấp quyền cho folder SPP cũng không được ( ở chổ này nếu muốn cấp quyền phải làm rất nhiều bước như tôi đã từng thấy, mất nhiều thời gian lắm ). Khi tôi chép ngược trở lại SPP của Workstation, phần cấp quyền cho nó nhanh chóng, sau đó là thao tác chép Skus và Store, tôi không dùng tới CMD và 2 lệnh " net stop sppsvc; net start sppsvc", cũng như lệnh nạp Skus nữa đó các bạn.

Bạn nào không tin thì cứ làm thử xem cho biết. Tôi xin cảm ơn bạn @optichoang đã chia sẻ thêm mẹo hữu ích. Thân chúc tất cả các bạn test thành công nhe.
Hay quá bác ơi ,em học thêm chút nữa thấy vui vui

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Các bác cho e hỏi , laptop đi kèm bản quyền windows 10 home single language và có thêm bản quyền office 365 , vậy trường hợp cài lại win thì máy tự nhận bản quyền , còn office 365 thì cần gì để nó có thể kích hoạt lại ? Vì trc đó máy chưa hề thêm tài khoản ms , và để cài office 365 thì cần lấy bộ cài ở đâu ạ
Bạn đăng nhập tài khoản mua office 365 là OK

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bạn đăng nhập tài khoản mua office 365 là OK
ko có tài khoản nào bác ạ , vậy e cần hỏi thì ngoài tài khoản và CD key thì liệu nó có đi kèm gì với bản quyền số của chiếc máy ko . vì máy này cài là n tự nhận bản quyền home SL

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
ko có tài khoản nào bác ạ , vậy e cần hỏi thì ngoài tài khoản và CD key thì liệu nó có đi kèm gì với bản quyền số của chiếc máy ko . vì máy này cài là n tự nhận bản quyền home SL
Vậy máy bạn chỉ có bản quyền Windows Home SL thôi.
Còn nếu bạn có mua bản quyền Office 365 thì sẽ có Mail để đăng nhập.
Nếu bạn còn lưu lại Folder (spp) trong (system32) của windows cũ thì chép đè quay lại.
Cài Office 365 thì link tải từ MS bạn lấy ở đây:
Sau khi cài đặt lại thì nó sẽ tự kích hoạt nhé.