Thảo luận - Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office | Page 27 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office

Nguyen Trang

Rìu Chiến
Cho hỏi tại sao em điền key Windows 10 đã chặn trên thì báo đã kích hoạt, nhưng em điền key Windows 8.1 thì họ không cho kích hoạt?

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Cho hỏi tại sao em điền key Windows 10 đã chặn trên thì báo đã kích hoạt, nhưng em điền key Windows 8.1 thì họ không cho kích hoạt?
Nếu nạp lên Win10 thì tất nhiên báo lỗi vì key 8.1 kia không còn lượt online thôi. Key Win 10 dù đã chặn thì máy vẫn đã có digital nên vẫn báo kích hoạt. Thử qua 1 máy chưa từng lấy digital sẽ hiện nguyên hình.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Cho hỏi ba loại key OEM, bán lẻ và số lượng lớn thì cái nào tốt hơn vậy?
OEM được pre-installed từ doanh nghiệm rắp láp máy, trước khi đến tay người mua (nhận)
Ưu điểm của OEM là khi bạn cài lại đúng phiên bản, máy tự động activate, không cần phải kích hoạt lại bằng tay như những loại key khác.
Nhược điểm của EOM là:
- Activation chỉ có giá trị cho phiên bản được cài đặt cho máy đầu tiên, không thể cài đặt qua máy khác. Các phiên bản khác được cài đặt qua máy khác nếu đã khiếu nại với Microsoft vì máy hư, mất máy... và được sự đồng ý của Microsoft. Microsoft sẽ hủy activation từ máy cũ và cho phép người dùng cài trên máy khác.
- Microsoft không hỗ trợ phục vụ khách hàng mua OEM. Nếu có vấn đề, khách hàng phải liên lạc với doanh nghiệp đã cài đặt hoặc đã bán key OEM.

Và còn một vài khuyết điểm khác.... Nói chung người dùng nên tránh mua key OEM.

Sửa lần cuối:

End love

Búa Đá
OEM được pre-installed từ doanh nghiệm rắp láp máy, trước khi đến tay người mua (nhận)
Ưu điểm của OEM là khi bạn cài lại đúng phiên bản, máy tự động activate, không cần phải kích hoạt lại bằng tay như những loại key khác.
Nhược điểm của EOM là:
- Activation chỉ có giá trị cho phiên bản được cài đặt cho máy đầu tiên, không thể cài đặt qua máy khác. Các phiên bản khác được cài đặt qua máy khác nếu đã khiếu nại với Microsoft vì máy hư, mất máy... và được sự đồng ý của Microsoft. Microsoft sẽ hủy activation từ máy cũ và cho phép người dùng cài trên máy khác.
- Microsoft không hỗ trợ phục vụ khách hàng mua OEM. Nếu có vấn đề, khách hàng phải liên lạc với doanh nghiệp đã cài đặt hoặc đã bán key OEM.

Và còn một vài khuyết điểm khác.... Nói chung người dùng nên tránh mua key OEM.
Key OEM pre Install mua máy hoặc main đã được cài sẵn. nhà sản xuất tính bản quyền vào giá bán máy rồi ko tránh dc.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Key OEM pre Install mua máy hoặc main đã được cài sẵn. nhà sản xuất tính bản quyền vào giá bán máy rồi ko tránh dc.
Đúng.
Nhưng có những người muốn cài Windows phiên bản khác phiên bản đã được Pre-installed, họ phải mua key kích hoạt. Dễ bị lầm lẫn khi mua phải key OEM, vì key này rẻ hơn key retail và VL.

End love

Búa Đá
Đúng.
Nhưng có những người muốn cài Windows phiên bản khác phiên bản đã được Pre-installed, họ phải mua key kích hoạt. Dễ bị lầm lẫn khi mua phải key OEM, vì key này rẻ hơn key retail và VL.
key OEM pre install hình như ko có bán lẻ bạn. chỉ có OEM:NONSLP Keys (Non System Locked Pre-installation) tương tự key retail mới bán lẻ. Muốn cài windows phiên bản khác thì mua key đúng phiên bản đó mới kích hoạt được và key OEM cũ vẫn còn lưu trong máy không mất được. Key mua kích hoạt máy nào thì ăn theo main của máy đó. nếu Kêy còn lượt kích hoạt thì sau này hư máy vẫn có thể kích hoạt lại cho máy khác.

Sửa lần cuối:

guest11

Rìu Chiến Chấm
key OEM pre install hình như ko có bán lẻ bạn. chỉ có OEM:NONSLP Keys (Non System Locked Pre-installation) tương tự key retail mới bán lẻ. Muốn cài windows phiên bản khác thì mua key đúng phiên bản đó mới kích hoạt được và key OEM cũ vẫn còn lưu trong máy không mất được. Key mua kích hoạt máy nào thì ăn theo main của máy đó. nếu Kêy còn lượt kích hoạt thì sau này hư máy vẫn có thể kích hoạt lại cho máy khác.
Sự khác biệt giữa 2 loại keys
OEM SLP keys thì đã nói rõ ở những bài post trên, kích hoạt tự động không cần online, không cần gọi điện thoại.
OEM NONSLP keys như bạn trình bày, phải kích hoạt online, hoặc gọi điện thoại. Khi cài windows lại, người dùng phải tự tay cho key vào rồi gọi điện thoại hoặc online để kích hoạt. Còn OEM SLP thì không.

Ngoài điều khác biệt trên, 2 loại keys trên đều bị ràng buộc giống nhau.

Sửa lần cuối:

ram128mb

Gà con
Các anh chị cho em hỏi chút. Khi mình check key MAK, key online trên các trang web như kichhoat24h, khoatoantin thì có bị mất lượt kích hoạt ko ạ? Với key by phone thì sao ạ, như em vừa đọc thấy anh chị nói key by phone sẽ có 10 lượt nếu mình check key trên web nhiều lần liệu có làm key bị die ko ạ? Em cảm ơn các anh chị nhiều ạ.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Các anh chị cho em hỏi chút. Khi mình check key MAK, key online trên các trang web như kichhoat24h, khoatoantin thì có bị mất lượt kích hoạt ko ạ? Với key by phone thì sao ạ, như em vừa đọc thấy anh chị nói key by phone sẽ có 10 lượt nếu mình check key trên web nhiều lần liệu có làm key bị die ko ạ? Em cảm ơn các anh chị nhiều ạ.
Check key = tool qua 1 server thì key đó đã được lưu lại trên đó , người chủ có thể truy cập vào để xem
Check key ko làm mất lượt , chỉ khi nào có người dùng để kích hoạt thì mới hao lượt

phnghia811

Búa Gỗ
Các bác cho hỏi office 2021 cài trên windows 11 cài mới hoàn toàn kích hoạt xong rồi sao bằng phần mềm MSAct-Backup sau này cài lại mới windows 10 + office 2021 thì phần lưu Backup đó có sử dụng kích hoạt lại được không hay trước đó kích hoạt office 2021 trên windows 11 rồi thì chỉ backup key lại được trên win 11 thôi còn win 10 thì ko dc. Mong các bác giải đáp?

guest11

Rìu Chiến Chấm
Các bác cho hỏi office 2021 cài trên windows 11 cài mới hoàn toàn kích hoạt xong rồi sao bằng phần mềm MSAct-Backup sau này cài lại mới windows 10 + office 2021 thì phần lưu Backup đó có sử dụng kích hoạt lại được không hay trước đó kích hoạt office 2021 trên windows 11 rồi thì chỉ backup key lại được trên win 11 thôi còn win 10 thì ko dc. Mong các bác giải đáp?
Kích hoạt trở lại được trên mọi phiên bản.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Còn phải xem bạn dùng key retail hay volume đã.
Nói chung, với key volume, backup bằng thư mục 2.0 tỉ lệ phục hồi cao hơn, nhưng mọi thứ phải như cũ.
Key retail thì lại khác, bạn có thể cài bản Win khác nhưng vẫn kích hoạt lại thành công.