Chứng khoán - Các loại lệnh và nguyên tắc khớp lệnh | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chứng khoán Các loại lệnh và nguyên tắc khớp lệnh

nam123456

Búa Gỗ
Xin chào anh em, tôi và anh em đã đi được 1 chặng đường về tìm hiểu cơ bản về chứng khoán. Hôm nay chúng ta sẽ tiếp tục với bài kế tiếp. Khi đọc xong bài này, nhà đầu tư có thể:
1. Hiểu được các loại lệnh trên thị trường
2. Biết được mỗi lệnh diễn ra trong thời gian nào
3. Biết cách sử dụng loại lệnh nào cho hợp ý.
CÁC LOẠI LỆNH
Khi giao dịch trên thị trường chứng khoán Việt Nam, nhà đầu tư sẽ mua bán cổ phiếu dựa vào một số loại lệnh chính tùy thuộc vào nhu cầu của mỗi người. Hiện nay, trên 3 sàn có tổng cộng là 7 loại lệnh. Cụ thể như sau:
Trên sàn HOSE sẽ có 4 loại lệnh: LO, ATO, ATCMP
Trên sàn HNX sẽ có 5 loại lệnh: LO, MTL, MOK, MAK ATC.
Trên sàn UPCoM thì chỉ có 1 loại lệnh LO mà thôi.
Đây là các loại lệnh tương ứng với từng thời gian mà lệnh này được phép đặt.
Sau đây tôi sẽ trình bày chi tiết từng loại lệnh và cách sử dụng lệnh như thế nào.
LỆNH LO (LIMIT ORDER) - LỆNH GIỚI HẠN
Lệnh LO
hay còn gọi là lệnh giới hạn cho phép nhà đầu tư đặt lệnh tại một mức giá mà mình muốn (mức giá được xác định bởi nhà đầu tư).
Tôi ví dụ, giá hiện tại của mã cổ phiếu HPG đang là 40.000 đ. Nhưng bạn không muốn mua với giá đó, bạn muốn mua với giá rẻ hơn, bạn sẽ đặt một lệnh LO với giá 38.000 đ chẳng hạn. Lệnh LO cho phép bạn đặt 1 mức giá mà bạn chọn, miễn là có người bán đồng ý bán với mức giá 38.000 đ thì lệnh của bạn được khớp.
Hiệu lực của lệnh: có giá trị liên tục trong cả phiên giao dịch. Đây là loại lệnh phổ biến nhất trong giao dịch chứng khoán, phần lớn nhà đầu tư đều dùng loại lệnh này để mua bán cổ phiếu.
LỆNH ATO VÀ LỆNH ATC
Lệnh ATO
(At The Open) tức là lệnh mua bán tại mức giá mở cửa. Bạn còn nhớ đợt khớp lệnh định kỳ đầu phiên 9h00 - 9h15 chứ, đó là thời gian cho phép đặt lệnh ATO để xác định giá mở cửa ngày hôm đó.
Nói cho dễ hiểu, khi bạn đặt lệnh ATO tức là bạn không được chọn một mức giá cụ thể như lệnh LO nữa mà bạn sẽ mua bán tại mức giá mở cửa được thị trường quyết định.
Ví dụ nhé, tôi muốn mua cổ phiếu MWG vào lúc 9h03', lúc này thì đang có lệnh ATO và chưa biết giá mở cửa. Tôi đặt lệnh mua ATO. Hết 9h15', giá mở cửa của cổ phiếu MWG là 109.000 đ, và lệnh mua cổ phiếu của tôi khớp tại giá 109.000 đ. Trước đó tôi không hề biết mình sẽ mua với mức giá đó. Giá mở cửa sẽ do thị trường quyết địn.
Lệnh ATC (At The Close), tương tự như ATO, tức là lệnh mua bán tại mức giá đóng cửa. 14h30 - 14h45 là thời gian diễn ra lệnh ATC để xác định giá đóng cửa.
Khi bạn đặt lệnh ATC tức là bạn chấp nhận mua / bán theo giá thị trường quy định giá đóng cửa chứ không hề biết trước sẽ được mua / bán tại giá nào.
Lưu ý: lệnh ATC và lệnh ATO sẽ được ưu tiên khớp trước lệnh LO.
LỆNH THỊ TRƯỜNG - MP/MTL
Lệnh MP/ MTL
(lệnh thị trường) là lệnh MUA tại mức giá đặt BÁN thấp nhất hoặc BÁNtại mức giá đặt MUA cao nhất hiện có trên thị trường.
Ví dụ như hình bên dưới nhé:
Theo bảng điện chứng khoán bên trên, cổ phiếu REE hiện tại có:
+ Mức giá đặt MUA cao nhất là 31,800 đ, nếu bạn đặt lệnh BÁN MP tức là bạn sẽ bán cho những mức giá này trước tiên, sau đó sẽ bán tiếp cho những mức giá thấp hơn.
+ Mức giá đặt BÁN thấp nhất hiện tại là 32,000 đ, nếu bạn đặt lệnh MUA MP tức là bạn sẽ mua tại mức giá này đầu tiên, sau đó sẽ khớp hết những lệnh bán còn lại cao hơn.
Lưu ý:
+ Về bản chất, hai lệnh này là một
+ Lệnh MP diễn ra tại sàn HOSE trong khoản thời gian khớp lệnh liên tục ( 9h15-11h30 13h-14h30)
+ Lệnh MTL diễn ra tại sàn HNX trong khoảng thời gian khớp lệnh liên tục (9h-1h3013h-14h30)
LỆNH MOK / MAK
Lệnh MOK
(lệnh thị trường khớp toàn bộ hoặc hủy): là lệnh thị trường nếu không được thực hiện toàn bộ thì bị hủy trên hệ thống ngay sau khi nhập lệnh.
Lệnh MAK (lệnh thị trường khớp và hủy) tức là lệnh thị trường có thể thực hiện toàn bộ hoặc 1 phần. Phần còn lại sẽ bị hủy ngay sau khi khớp lệnh.
Lưu ý: lệnh MOK và MAK chỉ có ở sàn HNX trong đợt khớp lệnh liên tục.

MR.khoahoc

Rìu Sắt
đầu tư bitcoin nha bà con.

MR.khoahoc

Rìu Sắt
Đùa? Bạn ở sàn nào mà limit? Mình mất kha khá nên mới khuyên bạn vậy. Giờ có tiền thì đánh chứng khoán phái sinh, thuê các ty chứng khoán họ oánh cho.
mình chơi từ 2 năm về trước rồi bạn!
sàn cho - nhận, gts2, sàn 247, tokyo24, oncoin, swicoin, onelife, v.v..