Thảo luận  Các bước căn bản để tạo Win10PE từ tools WinBuilder-WIN10XPE, mời các Pro vào góp ý thêm.

Hoang Duch2
Thân chào các bạn, hôm qua bạn @@sec0 có đề nghị tôi mở thêm một topic khác với chủ đề hướng dẫn cách tạo Win10XPE, tôi sẽ hướng dẫn lại các bước căn bản và vì ở ĐÂY có các Pro đã chia sẻ trước đó rồi, nên nếu bạn nào có thêm thắc mắc thì có thể vào lại các cmt trước đó để tìm hiểu thêm và hy vọng @lvt491, @Le Duc 287, @trungminh có thời gian rỗi để hổ trợ các bạn.

Update ngày 02/02/2023 Link bản mới nhất Win10XPE Project -2023-02-01,
các bạn load về, sau đó chạy giải nén file 001 là có luôn nguyên folder:

https://www.tenforums.com/software-apps/182581-win10xpe-build-your-own-rescue-media-2-a.html

Hoặc ở đây:

https://github.com/ChrisRfr/Win10XPE/releases/tag/Win10XPE_2023-08-23

Download Source code zip file từ link của github.com, sau đó giải nén 001 là có nguyên folder.

Link bản XPE ngày 16/01/2021:

http://win10se.cwcodes.net/Compressed/index.php

Khi click vào link nó sẽ hiện ra như hình:

Ở hình trên, các bạn click vào Win10XPE, load về và giải nén, đây là bản mới nhất ngày 16/01/2021, các bạn cũng thấy các bản Windows mà nó hổ trợ như trong phần đóng khung hình chữ nhật bên dưới, tôi làm với bản Win 2004 và cũng tạm đầy đủ .

Sau khi giải nén ta có folder và files như hình, lưu ý tôi chép vào partition khác trên ổ cứng, không chép vào C: nhe các bạn:

Các bạn lưu ý cmt của @trungminh như hình dưới đây nhé:

Right-click vào Win10XPE.exe, run as admin ở hình trên ta có giao diện sau:

Từ chổ mũi tên, click vào đó và chọn load về bản Windows phù hợp ở giao diện dưới này, chọn bản nào thì các bạn xem lại ở hình đầu tiênở bên trên, phần đóng khung hình chữ nhật lớn bên tay phải của hình:

Riêng tôi thì tôi chọn bản Win2004 như hình dưới đây:

Sau khi load bản WIN2004 về tôi cũng giải nén vào part J: như hình dưới:

Vào lại giao diện Win Builder XPE:

Click vào chổ mũi tên tìm tới folder chứa Win2004 đã giải nén trước đó, ta có hình sau:

Tôi sẽ ngưng cmt ở đây, mời các bạn xem cmt kế tiếp....

Các bạn vui lòng kéo xuống dưới, xem tiếp từ cmt #9 trở đi, tôi vừa thực hành, vừa chụp hình cho thực tế nên không post hết 1 lần vào đây được. Cảm ơn các bạn đã theo dõi.

Update: Có một bài viết của @trungminh rất chi tiết và vô cùng hữu ích cho các bạn từ link dưới đây, mời các bạn vào tham khảo nhé:

Update ngày 16/04/2021: các bạn xem thêm nội dung bổ sung về cách add NFW x3 tại cmt #2 nhé.

Sửa lần cuối:
Trả lời

Le Duc 287

Rìu Vàng
bạn @trungminh vừa giải đáp thắc mắc cho mk mục đó là để tích hợp thêm driver vd tích hợp gen 11 để nhận ổ cứng vì mk có cho driver gen 11 vào nhg ko tích vào đó ko nhận ổ cứng trên gen 11
Bình thường mk build tích hợp gen 11 có tick nhg. Nhưng bác @Hoang Duch2 muốn build file dung lượng nhỏ và ko có net. Mk build thử xem sao thấy ko tick vào đó ko có net luôn nên nói vậy.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình mới download bản mới thấy chạy bình thường trên PE của mình không có vấn đề gì cả chỉ có nhiều VR thôi

Cháu chạy theo cách nào vậy cháu? Load folder về rôi chạy từ file .exe của nó hay sao? Bên này bác click vào không thấy hiện gì cả cháu à, bác load bản 2.4 và cả chép về bản từ iso của Sergei luôn, không thấy gì cả cháu ơi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bình thường mk build tích hợp gen 11 có tick nhg. Nhưng bác @Hoang Duch2 muốn build file dung lượng nhỏ và ko có net. Mk build thử xem sao thấy ko tick vào đó ko có net luôn nên nói vậy.

Hôm trước bác làm theo hướng dẫn của @zendamo, chỉ tích giống như 2 hình dưới:

Build xong, check lại thì nó vẫn có Net cháu à, nghe các bạn nói vì bộ cài đã có sẵn Drivers Net nên nó tự động thêm vào, bên cháu làm sao hay vậy? Bên này bác thử đủ cách, tắt toàn bộ mạng trước khi build, xong rồi vẫn có folder PENetwork như thường đó cháu.

Le Duc 287

Rìu Vàng

Build xong, check lại thì nó vẫn có Net cháu à, nghe các bạn nói vì bộ cài đã có sẵn Drivers Net nên nó tự động thêm vào, bên cháu làm sao hay vậy? Bên này bác thử đủ cách, tắt toàn bộ mạng trước khi build, xong rồi vẫn có folder PENetwork như thường đó cháu.
Cháu cũng chọn như bác chỉ có penetwork nhg ko có driver net mà. Cái xpe này penetwork luôn được thêm vào. Còn driver thì bác bỏ tick là ko có driver luôn. Bác test thử xem cháu bỏ tick ko có cả lan và wifi. Còn tick bên cháu có cả driver lan và wifi nhg chỉ có khi boot trên máy mk dùng để build

trungminh

Rìu Vàng Đôi

Bên bác máy cũ nên driver vẫn tương thích nên nó vẫn có mạng. Còn những máy mới sẽ không có driver tương thích nên nó sẽ không nhận được mạng thôi bác ạ.

lvt491

Rìu Vàng Đôi
Bác cũng giống bác @@sec0, bác không dùng 7/8setup cháu à, hôm qua nhân có ý kiến của @lvt491 nên bác mới chạy thử xem sao, đã thử trên vài bản PE đều không mở được. Mình chọn trực tiếp từ file .exe của folder load về thì đâu có mở được, trong khi xem lại bản Sergei thì người ta mở từ icon trên desktop. Open file location của nó thì nó dẫn tới system32\hiderun.exe.
Như bản Zenboot thì chạy trực tiếp file 78setup.exe là được luôn bác ạ

Le Duc 287

Rìu Vàng
Bên bác máy cũ nên driver vẫn tương thích nên nó vẫn có mạng. Còn những máy mới sẽ không có driver tương thích nên nó sẽ không nhận được mạng thôi bác ạ.
Của minh tick dù ko chọn driver net vẫn có mạng nhg chỉ máy dùng để build thế hệ thứ 10 thì có mạng còn boot máy khác đời cũ hơn vẫn ko có mạng. Bạn test xem.
Bác @Hoang Duch2 bỏ tick vẫn có net cả lan và wifi ạ

Sửa lần cuối:

anhdv

Rìu Chiến
Tôi mở được file .exe của 7/8setup trên PE của @anhdv đây các bạn:

Cái này nó cũng nhẹ nên bản tới cháu cho vào luôn ạ

lvt491

Rìu Vàng Đôi
Mình không hiểu build như thế nào bạn nói cách làm để mình thử. Mình cũng đang xem bản này để làm nhưng mình chỉ muốn các Icon xếp gần nhau như của họ thôi
Thì bạn mount file wim ra, sửa lại các file pe*.ini theo ý riêng. Xem nội dung các file ini đấy nó load thêm các file .cmd, .bat, .reg, .. nào thì sửa cả các file đó nếu thấy cần thiết. Thêm bớt các shorcut ở desktop, program v.v... xong rồi đóng gói lại thôi.
Lúc mount bản strelec này ra AV mình nó thịt cơ số file .exe nhưng may mà đóng gói lại nó vẫn chạy ổn ^^

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Thì bạn mount file wim ra, sửa lại các file pe*.ini theo ý riêng. Xem nội dung các file ini đấy nó load thêm các file .cmd, .bat, .reg, .. nào thì sửa cả các file đó nếu thấy cần thiết. Thêm bớt các shorcut ở desktop, program v.v... xong rồi đóng gói lại thôi.
Lúc mount bản strelec này ra AV mình nó thịt cơ số file .exe nhưng may mà đóng gói lại nó vẫn chạy ổn ^^
Như thế là sửa của họ thành ý thích của mình chứ không phải build lại (nhưng nhiều chỗ vẫn không hết được cá nhân hóa của họ được) Bạn có biết lệnh nào để các Icon gần nhau như của họ không

Le Duc 287

Rìu Vàng
Trước mình cũng mount .wim của strelec ra sửa lại nhg av nó thịt nhiều file quá. Mình mount cả 2 bản nhg chỉ cần bản 64 nên nhiều khi chỉ thịt bản 64 còn file bản 86 không bị thịt lại copy vào. Và lần đó cũng một số file ko có như bản gốc nhg vẫn boot lên ok. Lâu lắm rồi ko edit lại các bản boot.