Hỏi/ Thắc mắc - Bỏ qua menu boot vào thẳng destop trên win 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Bỏ qua menu boot vào thẳng destop trên win 10

haiquan

Gà con
Chào cả nhà ạ
nhu tiêu đề, em là thành viên mới, mong mọi người chỉ giáo ạ. em đang dùng win 10, mỗi lần khởi động máy tính của em không vào thẳng destop mà ở màn hình menu boot, trước giờ em dùng win 7 quen rồi nên giờ sang win 10 em không biết bỏ qua menu boot trên win 10 thế nào, mong mọi người hướng dẫn ạ

haiquan

Gà con
Bạn vào Bios và thiết lập cho ổ cứng khởi động đầu tiên thử xem sao???
e nhấn f2 nhưng e k biết nên cài thế nào bác ạ, trước e dùng win 7, giờ lên win 10 hơi bỡ ngỡ ạ, bác cho thể hướng dẫn e chi tiết hoặc có bài nào hướng dẫn chia sẻ e với ạ

Teplice

Thành viên BQT
Không biết mainboard loại nào, mình chỉ lấy ví dụ minh họa:
Bước 1: Truy xuất BIOS.

Tùy vào từng loại máy mà cách để vào BIOS khác nhau, các máy tính khi bật trên màn hình khởi động đều hiển thị hướng dẫn để truy xuất BIOS. Thông thường thì là phím Delete hoặc F2 hoặc F10 hoặc F12… để vào BIOS.

Bước 2: Nếu máy tính của bạn không có ổ đĩa mềm, thì bạn chuyển mục Legacy Diskette: thành Disabled để không cho máy tính tìm đến mục này khi khởi động.

Bước 3: Kiểm tra cách thiết lập ổ đĩa khởi động, ưu tiên cho ổ đĩa cứng khởi động đầu tiên.

Di chuyển vùng sáng sang thẻ Boot.

Chọn Hard Drive đưa lên trên cùng, tùy theo từng loại máy mà bạn dùng các phím -/+ hoặc F5/F6 để đưa mục này lên trên. (Hình bên dưới)

Bước 4: Thoát ra và lưu lại các thiêt lập ở trên.

Chọn F10 hoặc tương tự để Save and Exit.

malemkhoang

Rìu Chiến
Menu boot của win mà lại nằm trong BIOS thì tài thật.
Menu Boot của Win10 không khác gì menu Boot của Win Vista trở đi,
vì nó là Windows NT 6.x;
Menu Boot của Win luôn hiện, tuy nhiên nếu time quá ít (3s),
thì không kịp nhìn thấy.
Muốn menu không hiện thì trị nó bằng BootICE.

Muốn vào thẳng Desktop thì dùng netplwiz.
Mở Run (nhấn Win + R), gõ vào: netplwiz;
Xuất hiện cửa sổ "User Accounts";
Bỏ chọn tại ô "User must enter a user name and password to use the computer";
Nhấn Apply và nếu có hộp thoại "Automatically..." hiện lên thì nhập 2 lần mật khẩu hiện tại vào, nhấn OK.
Việc này làm cho Win tự động đăng nhập trong những lần tiếp theo.
Cách khác là dùng "Local group policy editor" (gpedit.msc)

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
vì nó là Windows NT 6.x;
thì không kịp nhìn thấy.

Nhấn Apply và nếu có hộp thoại "Automatically..." hiện lên thì nhập 2 lần mật khẩu hiện tại vào, nhấn OK.
bạn không nhìn hình hay sao mà chém như thật vậy?

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
vì nó là Windows NT 6.x;
thì không kịp nhìn thấy.

Bạn ơi, đây là lúc máy tính khởi động. Cái menu boot bên trên là lúc nó ở trong BIOS thì có cài macOS với Linux nó vẫn hiện ra cái này. Mình biết bạn đang giúp thớt nhưng làm ơn mời bạn đọc kỹ bài trước khi giúp nhé.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Bạn thớt ơi, cái này mình sẵn lòng giúp nhưng mỗi hãng lại có cách vào và sử dụng BIOS khác nhau, bây giờ rất khó để mình chỉ tại mình không biết cái BIOS này nó như thế nào. Theo mình thì cái lỗi này xảy ra khi máy hoặc bạn chẳng may đặt nhầm thứ tự để boot, dẫn đến việc máy bị đặt sang chế độ luôn luôn boot vào BIOS trước rồi người dùng mới có thể chọn thủ công để vào lại được Win 10. Mong có cao nhân nào giúp sửa lại được lỗi này cho thớt.

kienvd

Gà con
chuyển xuống enter setup nhấn enter để vào bios tìm mục boot chuyển uefi sang legacylà ok

Sửa lần cuối:

haiquan

Gà con
vì nó là Windows NT 6.x;
thì không kịp nhìn thấy.

cách này mỗi khi khởi động phải nhập mk mà bác

haiquan

Gà con
Không biết mainboard loại nào, mình chỉ lấy ví dụ minh họa:
Bước 1: Truy xuất BIOS.

Tùy vào từng loại máy mà cách để vào BIOS khác nhau, các máy tính khi bật trên màn hình khởi động đều hiển thị hướng dẫn để truy xuất BIOS. Thông thường thì là phím Delete hoặc F2 hoặc F10 hoặc F12… để vào BIOS.

Bước 2: Nếu máy tính của bạn không có ổ đĩa mềm, thì bạn chuyển mục Legacy Diskette: thành Disabled để không cho máy tính tìm đến mục này khi khởi động.

Bước 3: Kiểm tra cách thiết lập ổ đĩa khởi động, ưu tiên cho ổ đĩa cứng khởi động đầu tiên.

Di chuyển vùng sáng sang thẻ Boot.

Chọn Hard Drive đưa lên trên cùng, tùy theo từng loại máy mà bạn dùng các phím -/+ hoặc F5/F6 để đưa mục này lên trên. (Hình bên dưới)

Bước 4: Thoát ra và lưu lại các thiêt lập ở trên.

Chọn F10 hoặc tương tự để Save and Exit.
em dùng main gigabyte h110ds2, bác hướng dẫn giúp e nhé

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
nữ độc thân thì cho mình địa chỉ mình sang cài giúp cho, nam thì miễn
đùa chứ bạn vào bios set ổ mặc định xem, hay kẹt phím, còn cái cùi bắp nhất là hết pin cmos

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bạn thớt ơi, cái này mình sẵn lòng giúp nhưng mỗi hãng lại có cách vào và sử dụng BIOS khác nhau, bây giờ rất khó để mình chỉ tại mình không biết cái BIOS này nó như thế nào. Theo mình thì cái lỗi này xảy ra khi máy hoặc bạn chẳng may đặt nhầm thứ tự để boot, dẫn đến việc máy bị đặt sang chế độ luôn luôn boot vào BIOS trước rồi người dùng mới có thể chọn thủ công để vào lại được Win 10. Mong có cao nhân nào giúp sửa lại được lỗi này cho thớt.
Bạn cũng không nhìn hình hay sao mà thứ tự gì trong bios nữa, không thấy Windows Boot Manager nó ở vị trí đầu tiền rồi à, thứ tự chứ có phải set cứng đâu, khi nào cái này ko boot được sẽ sang ví trí số 2, cái này nó đứng yên ở vị trí này, nghi nhờ là bị kẹt phím, cụ thể có thể là phím F12
Xác định kẹt phím nóng Boot menu
Cùng quan điểm

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Bạn cũng không nhìn hình hay sao mà thứ tự gì trong bios nữa, không thấy Windows Boot Manager nó ở vị trí đầu tiền rồi à, thứ tự chứ có phải set cứng đâu, khi nào cái này ko boot được sẽ sang ví trí số 2, cái này nó đứng yên ở vị trí này, nghi nhờ là bị kẹt phím, cụ thể có thể là phím F12

Cùng quan điểm

Dạ đây là lỗi của em ạ. Cũng đúng như bác nói là nó để để sẵn ở Windows. Nếu là kẹt phím thì chắc phải tìm một cái bàn phím khác để test thử?