Hỏi/ Thắc mắc - Bỏ qua menu boot vào thẳng destop trên win 10 | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Bỏ qua menu boot vào thẳng destop trên win 10

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Theo cái hình của bạn thì mỗi lần mình nhấn vào nút F12, nó sẽ ra cái hình giống như vậy, nó là Menu Boot Options, tôi thấy có Enter Setup ở hàng dưới cùng, bạn chọn nó rồi chụp hình lên đây xem, có bạn Đông Phương vào giúp là tốt lắm, bạn nên trả lời các câu hỏi của bạn ấy.

malemkhoang

Rìu Chiến
Xin lỗi các bạn!
Hình ảnh đó, tôi gọi là "Menu Boot Device".
----------------

Theo tôi, ngoài khả năng kẹt phím, còn có nguyên nhân khác dẫn đến việc xuất hiện màn hình này.
Hiện thời BIOS của máy này lưu cấu hình mặc định nạp khởi động từ P0,
Song P0, có nhận diện có khả năng Boot,
đồng thời còn có sự hiện diện của P1, có nhận diện "Boot",
và sự hiện diện của thiết bị "Generic Flash Disk" cũng có khả năng Boot.
Vì vậy, BIOS quyết định đưa ra màn hình "Menu Boot Device" để người dùng lựa chọn.
Tôi nhận định, máy gồm:
1 HDD của hãng WD (hgst hus726020ale614), dung lượng 2T;
1 SSD fuhler c2004 dung lượng 120G.
Khi cài Win10 lên SSD của cấu hình này đã thực hiện không triệt để,
HDD vẫn còn được "set Active", trong khi mọi hoạt động Boot đều chống lại SSD
nếu không có sự chỉ định cụ thể của người dùng.
Phương án khắc phục:
- De-Active P0 (HDD) bằng phần mềm BootICE (có thể dùng phần mềm khác có chức năng này).
- Nhấn "Enter Setup" (trong hình) để thiết lập lại ổ đĩa Boot mặc định.

Teplice

Thành viên BQT
Xin lỗi các bạn!
Hình ảnh đó, tôi gọi là "Menu Boot Device".
----------------

Theo tôi, ngoài khả năng kẹt phím, còn có nguyên nhân khác dẫn đến việc xuất hiện màn hình này.
Hiện thời BIOS của máy này lưu cấu hình mặc định nạp khởi động từ P0,
Song P0, có nhận diện có khả năng Boot,
đồng thời còn có sự hiện diện của P1, có nhận diện "Boot",
và sự hiện diện của thiết bị "Generic Flash Disk" cũng có khả năng Boot.
Vì vậy, BIOS quyết định đưa ra màn hình "Menu Boot Device" để người dùng lựa chọn.
Tôi nhận định, máy gồm:
1 HDD của hãng WD (hgst hus726020ale614), dung lượng 2T;
1 SSD fuhler c2004 dung lượng 120G.
Khi cài Win10 lên SSD của cấu hình này đã thực hiện không triệt để,
HDD vẫn còn được "set Active", trong khi mọi hoạt động Boot đều chống lại SSD
nếu không có sự chỉ định cụ thể của người dùng.
Phương án khắc phục:
- De-Active P0 (HDD) bằng phần mềm BootICE (có thể dùng phần mềm khác có chức năng này).
- Nhấn "Enter Setup" (trong hình) để thiết lập lại ổ đĩa Boot mặc định.
Ý bạn là bạn trên đang dùng 2 ổ cứng để chạy và cài windows 10 không hết, nhưng chủ thớt có bảo vậy đâu, trước họ dùng win 7 vẫn bình thường.

malemkhoang

Rìu Chiến
Ý bạn là bạn trên đang dùng 2 ổ cứng để chạy và cài windows 10 không hết, nhưng chủ thớt có bảo vậy đâu, trước họ dùng win 7 vẫn bình thường.
===========

P0 là HDD được ưu tiên Boot trước P1,
HDD lại "set Active" trong khi nó không có HĐH;
P1 là SSD không được hỗ trợ từ BIOS và không có quyền ưu tiên Boot,
Ngoài ra vì SSD không được BIOS hỗ trợ nên phát sinh thiết bị loại khác (Generic...),
thì BIOS không xác định được phải Boot cái nào.

Teplice

Thành viên BQT
===========

P0 là HDD được ưu tiên Boot trước P1,
HDD lại "set Active" trong khi nó không có HĐH;
P1 là SSD không được hỗ trợ từ BIOS và không có quyền ưu tiên Boot,
Ngoài ra vì SSD không được BIOS hỗ trợ nên phát sinh thiết bị loại khác (Generic...),
thì BIOS không xác định được phải Boot cái nào.
Vẫn biết là vậy nhưng bạn càng giải thích càng khó hiểu, mà thớt đã đưa ra cấu hình máy đâu, chưa biết dùng mấy ổ cứng???

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Chuyện của chủ topic , nhưng nó gây tranh luận cho người ko liên quan .
Khổ nỗi người support hăng hái còn bác cầu cứu lại ngủ pho pho ngáy khò khò

Vậy hỏi bác chủ thớt win10 bác đang dùng ai cài cho bác hay bác tự burn ghost !
Chuyện đời nó vậy!
Có gì không biết cứ vứt lên cho thiên hạ "đàm tiếu" chơi.

Thay mặt chủ thớt xin trả lời: Dạ em trót dại quăng vài cmt lên, các bác có chuyện chém.
Thế nhé!

haiquan

Gà con
chuyển xuống enter setup nhấn enter để vào bios tìm mục boot chuyển uefi sang legacylà ok
để e thử ạ

haiquan

Gà con
Main Gigabyte thường thường nhấn F12 để vào boot menu. Lấy búa gõ gõ phím F12 xem có bị kẹt không ?! ;-)
k phải kẹt phím bác, case e mới mua ạ, vào bios phím f2 ạ, cái này do cài đặt giống trên win 7 ạ, nhưng e mới dung win 10 nên k rõ, hihi

haiquan

Gà con
nữ độc thân thì cho mình địa chỉ mình sang cài giúp cho, nam thì miễn
đùa chứ bạn vào bios set ổ mặc định xem, hay kẹt phím, còn cái cùi bắp nhất là hết pin cmos
case mới nên k hết pin cmos được, kệt phím cũng k phải,cuối cùng do cài đặt thui ạ, hì, nhưng e chưa biết cài đặt thế nào để bỏ qua a

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Menu Boot đó bạn chọn Enter Setup rồi chụp lại tab BIOS Features up lên cho dân tình xem cho dễ bạn ạ. Vì bạn cung cấp không tin không rõ ràng để người giải đáp phải phán đoán nên dễ gây tranh cãi. Mình thấy forum mình toàn lão làng Windows cả, không có chuyện không thể giải đáp vấn đề này được ;).

haiquan

Gà con
Menu Boot đó bạn chọn Enter Setup rồi chụp lại tab BIOS Features up lên cho dân tình xem cho dễ bạn ạ. Vì bạn cung cấp không tin không rõ ràng để người giải đáp phải phán đoán nên dễ gây tranh cãi. Mình thấy forum mình toàn lão làng Windows cả, không có chuyện không thể giải đáp vấn đề này được ;).
chiều tối e up lên mọi người xem giúp e ạ

kienvd

Gà con
save và reset sau khi khởi động sẽ vào thẳng win là được nếu hôm sau vẫn bị là do thiết lập không lưu
nên thay pin

Attachments

1.7 MB · Lượt xem: 31
    2.5 MB · Lượt xem: 31
    1.4 MB · Lượt xem: 29