Chia sẻ - Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp | Page 90 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác thử tạo tác vụ tự động mỗi khi khởi động Windows kiểu như này xem: https://www.thewindowsclub.com/how-to-run-cmd-command-on-startup-automatically-in-windows
Bác đang làm theo và tới bước này thì bác không biết cái Script để disable Hiberfil.sys nó ra sao cả cháu, cháu có thể giúp bác không?

Lệnh thường ở cmd thì như vầy: " powercfg -h off " bác biết rồi nhưng kết hợp với câu lệnh của họ như trong hình thì bác không biết:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nó đây nè bác. Bên blog kia để câu lệnh bên trên là vừa đúng vừa sai, tools sẽ tự gán xuống bên dưới nếu nhấn đồng ý
Hình demo cho bác dễ hiểu
Xem phần đính kèm 44266

Bác có thực hành theo nhưng chưa thành công cháu ơi:

Boot vào lại và check C:\ thì cái file đó vẫn còn:

Nếu bác dùng lệnh trực tiếp ngay trên đó thì nó biến mất:

anhdv

Rìu Chiến
Cháu @haxoma, không thành công cháu à, tools chỉ disabled ngay lúc đó thôi, còn khi restart lại nó vẫn còn đó, cái bác cần là nó không hiện trở lại đó cháu:

Sau khi Restart thì nó có lại đây cháu:

Bác thử dò Bios xem có chỗ nào tắt đi không ạ. Có thể nó liên quan fast boot, hay phần tương tự kiểu thiết lập Power bios (sleep...)

anhdv

Rìu Chiến
Đây là cách kết nối wifi tự động nếu tạo boot bằng Ventoy, UltraISO, mời các bạn tham khảo

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@Hoang Duch2 | Để tắt được tính năng đó thì cần phải chạy như quản trị viên. Bác mở lại thuộc tính của lịch trình chỉnh nó thành chạy quyền cao nhất là được
Xem phần đính kèm 44279
Bác đã thử thực hành nhưng nó vẫn không mất đi cháu ơi. Bản Win này bất trị rồi, gốc của nó là Win 10 từ lâu lắm rồi bác cứ upgrade mãi cho nó thành 11 luôn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác thử dò Bios xem có chỗ nào tắt đi không ạ. Có thể nó liên quan fast boot, hay phần tương tự kiểu thiết lập Power bios (sleep...)
Trên máy UEFI này bác cài khá nhiều bản Win, có một bản cũ là PRO cùng thời với bản PFW này nhưng nó không bị lỗi Hibernate như nó, và các bản khác mới hơn đều không lỗi nên bác không nghĩ là sửa từ BIOS, còn vụ Power bios (Sleep) thì bác đã có hai bạn @if i could tell you@2012mshs hướng dẫn sửa rồi cháu nhưng nó không có kết quả tốt, giải pháp cuối là phải chấp nhận nó và bạn @if i could tell you đã gửi lệnh để giảm size của nó từ 6GB còn 3GB đó cháu. Việc này coi như xong bên topic đó nhưng ở đây vì cháu giới thiệu cái link tăt tự động Hibernation mỗi khi boot vào nên bác muốn thử thêm cho biết nó ra sao. Ngoài ra còn cháu @haxoma@Hamano Kaito cũng nhiệt tình hổ trợ nên bác cũng làm theo hết để không phụ lòng các cháu ấy .

Bác cũng có một desktop Legacy đời cổ, cũng cài bản Win 10 PFW rồi cũng upgrade lên 11 như máy kia thì nó không lỗi Hibernation đó cháu. Bởi vậy bác mới thắc mắc và muốn sửa nó nhưng đành bất lực.

Hamano Kaito

Moderator
Bác đã thử thực hành nhưng nó vẫn không mất đi cháu ơi. Bản Win này bất trị rồi, gốc của nó là Win 10 từ lâu lắm rồi bác cứ upgrade mãi cho nó thành 11 luôn.

Khả năng cao là Win lỗi hệ thống tệp dll rồi bác. Giờ fix kiểu gì cũng ko được rồi bác
Càng chữa càng què quặc hơn...Bác hãy để nó yên nghĩ đi bác{smile}

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Cháu @haxoma, không thành công cháu à, tools chỉ disabled ngay lúc đó thôi, còn khi restart lại nó vẫn còn đó, cái bác cần là nó không hiện trở lại đó cháu:

Sau khi Restart thì nó có lại đây cháu:

cháu thấy tool này làm cho nó mất được file Hiberfil.sys trong ổ C được thì chỉ cần tìm hiểu cách tool này hoạt động chỉnh sửa cái gì trong win để nó mất file Hiberfil.sys thì chiếu theo cách của mod @Hamano Kaito tạo cái gì đó để nó khởi động cài đặt như tool đó đã làm thì sẽ fix được nhưng phải lệ thuộc cách làm chứ không sửa được 1 lần triệt để như bản win bình thường bác @Hoang Duch2

Hamano Kaito

Moderator
@haxoma | Đừng cố chịu đấm ăn xôi. Bản win của bác ấy bị lỗi quá nặng rồi, lỗi từ khóa đăng ký đến tệp dll thì ko có cách gì cứu được hết
Chỉ có cách là cài sạch thôi. Nâng cấp lên Win từ Ver nhỏ lên lớn lúc nào cũng có rủi ro cao..Rất ngán cái vụ nâng cấp kiểu này của Windows
Hầu như là ko lỗi gì. Nhưng khi lên build là lỗi liền...

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
Xin hỏi bạn ĐV Anh về phần mềm Acronis Cyber Protect trong USB boot của bạn:
- Theo mình hiểu đây là bản thay thế ATI nhưng chất lượng bản này trong boot của bạn có ổn định và thay thế được bản ATI Primium 2014 được không (lâu rồi mình không lên ver mới nên không đánh giá được). Riêng bản ATI 2021 trước đây không đạt yêu cầu (nhiều lần Restore hệ điều hành bị lỗi phải cài lại Windows nên mình không dùng tới nó nữa mà quay về dùng bản ATI 2014 Premium rất ổn định).
-Trong chế độ GPT/EFI việc Back up/ Restore hệ thống thì phần mềm này có thực hiện 4 phân vùng cơ bản của hệ điều hành khi cài Windows ( phân vùng boot EFI, MSR, Recovery và Windows)?
Cảm ơn bạn vì những sản phẩm ra lò chất lượng tốt.

anhdv

Rìu Chiến
- Theo mình hiểu đây là bản thay thế ATI nhưng chất lượng bản này trong boot của bạn có ổn định và thay thế được bản ATI Primium 2014 được không (lâu rồi mình không lên ver mới nên không đánh giá được). Riêng bản ATI 2021 trước đây không đạt yêu cầu (nhiều lần Restore hệ điều hành bị lỗi phải cài lại Windows nên mình không dùng tới nó nữa mà quay về dùng bản ATI 2014 Premium rất ổn định).
-Trong chế độ GPT/EFI việc Back up/ Restore hệ thống thì phần mềm này có thực hiện 4 phân vùng cơ bản của hệ điều hành khi cài Windows ( phân vùng boot EFI, MSR, Recovery và Windows)?
Chất lượng nó ổn định hay không thuộc vấn đề về tác giả tạo ra nó bạn ơi, mình không có tạo ra phần mềm này và 4,5 năm qua cũng không động tới. Nên các vấn đề liên quan bạn hỏi thì mình không thể trả lời được. Bạn vẫn dùng nó thì tốt nhất tự mình kiểm chứng. Ở góc độ cá nhân thì mình đánh giá phần mềm này càng ngày càng kém so với những phần mềm khác, đó là lý do mình bỏ không động tới rất lâu rồi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn có thể thay đổi , trước kia tôi vẫn hay dùng True image , nhưng sau khi biết được terabyte thì tôi quên hẳn true image từ đó , bản chất true image nó chậm hơn terabyte
Sau này biết thêm Macrium thì càng nên bỏ hẳn true image
terabyte và macrium thực thi nhanh đồng thời tính ổn định cao vậy tại sao phải vương vấn với true image làm gì???

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
Bạn có thể thay đổi , trước kia tôi vẫn hay dùng True image , nhưng sau khi biết được terabyte thì tôi quên hẳn true image từ đó , bản chất true image nó chậm hơn terabyte
Sau này biết thêm Macrium thì càng nên bỏ hẳn true image
terabyte và macrium thực thi nhanh đồng thời tính ổn định cao vậy tại sao phải vương vấn với true image làm gì???
Thật ra tôi đang dùng Macrum để back up hệ thống rất tốt (được cả 4 phân vùng chuẩn luôn) nhưng vì dùng bản portable nên sợ file backup bị lỗi do đó vẫn back up dự phòng bằng ATI 2014 Primium "huyền thoại" vốn chưa bị lỗi khi nào cả.