Chia sẻ - Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp | Page 92 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ý bạn hỏi là tạo boot cho máy đang sử dụng hay tạo boot cho HDD rời đang có Data?

Nếu là tạo boot cho bản Win đang dùng thì chạy lệnh WinPE_HDD_11_PEx64.cmd cho x64 hay chọn cmd cho x86, không phải chạy từ 1 click nhé. Nó không format gì cả , chỉ chép thêm Data vào 1 patition khác trên máy bạn thôi, đồng thời ngoài desktop có icon để chọn boot vào từ đó.
Tôi sẽ test lại và báo sau, hiện giờ tôi đang test việc tạo boot cho một ổ cứng Sata rời, đang có dữ liệu .

M E N

Búa Đá
Ý bạn hỏi là tạo boot cho máy đang sử dụng hay tạo boot cho HDD rời đang có Data?

Nếu là tạo boot cho bản Win đang dùng thì chạy lệnh WinPE_HDD_11_PEx64.cmd cho x64 hay chọn cmd cho x86, không phải chạy từ 1 click nhé. Nó không format gì cả , chỉ chép thêm Data vào 1 patition khác trên máy bạn thôi, đồng thời ngoài desktop có icon để chọn boot vào từ đó.
Tôi sẽ test lại và báo sau, hiện giờ tôi đang test việc tạo boot cho một ổ cứng Sata rời, đang có dữ liệu .
bác đúng là giỏi, e đã hỏi 1 cách ko rõ ràng như thế mà bác trả lời rất chuẩn xác vào đúng vấn đề (e muốn tạo menu boot trên hdd cho bản win đang dùng). E đã hiểu chút rồi, có gì sẽ hỏi thêm. Cảm ơn bác nhiều lắm !

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
bác đúng là giỏi, e đã hỏi 1 cách ko rõ ràng như thế mà bác trả lời rất chuẩn xác vào đúng vấn đề (e muốn tạo menu boot trên hdd cho bản win đang dùng). E đã hiểu chút rồi, có gì sẽ hỏi thêm. Cảm ơn bác nhiều lắm !
Tôi không giỏi gì đâu bạn, bạn nói thế e rằng sẽ có nhiều người cười nhạo tôi đó, chẳng qua là vì tôi hay test các bản cứu hộ nên chỉ có một chút kinh nghiệm thôi. Ngoài kia còn rất nhiều cao nhân ẩn mình cũng như lộ diện trên 4rum , không dám múa rìu qua mắt thợ đâu bạn ơi.

M E N

Búa Đá
chạy lệnh WinPE_HDD_11_PEx64.cmd mà vẫn k được bác ạ. nó chỉ copy thư mục App ra ổ rồi cmd lại có lỗi gì đó. chắc file cmd ko phù hợp với hệ thống của e.
làm thế nào để gán winpe11x64 đó vào menu boot đc nhỉ ?

M E N

Búa Đá
Bạn có biết vào BCD từ tools Bootice không?
vào BCD từ tools Bootice làm gì bác nhỉ ?? e chỉ biết dùng Easy BCD thôi.

e vừa dùng Easy BCD add winpe11.wim trong anhdv vào menu boot. nhưng khi boot vào đc winpe11 thì các soft trong đó đều ko dùng được. Nó chỉ hiện menu bấm vào thì k phản ứng gì cả. thế là sao bác nhỉ ? có khắc phục đc k ?

Sửa lần cuối:

quyn2007

Búa Gỗ
Tôi không giỏi gì đâu bạn, bạn nói thế e rằng sẽ có nhiều người cười nhạo tôi đó, chẳng qua là vì tôi hay test các bản cứu hộ nên chỉ có một chút kinh nghiệm thôi. Ngoài kia còn rất nhiều cao nhân ẩn mình cũng như lộ diện trên 4rum , không dám múa rìu qua mắt thợ đâu bạn ơi.
Chúc mừng bác Hoang Duch2 đã lên Rồng Đỏ!{cheers}

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

e vừa dùng Easy BCD add winpe11.wim trong anhdv vào menu boot. nhưng khi boot vào đc winpe11 thì các soft trong đó đều ko dùng được. Nó chỉ hiện menu bấm vào thì k phản ứng gì cả. thế là sao bác nhỉ ? có khắc phục đc k ?
Máy của bạn có phải boot theo mode UEFI không? Nếu có thì không dùng EasyBCD được nhé. Còn nếu bạn vẫn boot được từ mode UEFI với EasyBCD thì tôi không biết vì bên này tôi chỉ dùng tools Bootice và BCD.

Còn việc boot vào mà Apps không mở được thì bạn kiểm tra lại folder Apps có chép vào thư mục gốc của bất cứ partition nào chưa?

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
chạy lệnh WinPE_HDD_11_PEx64.cmd mà vẫn k được bác ạ. nó chỉ copy thư mục App ra ổ rồi cmd lại có lỗi gì đó. chắc file cmd ko phù hợp với hệ thống của e.
làm thế nào để gán winpe11x64 đó vào menu boot đc nhỉ ?
Tôi đã test lại lệnh cmd cho winPe11x64 trên máy UEFI, nó chỉ hiện giao diện chép files lần đầu và không có icon nào trên desktop, muốn vào lại thì lại right-click lên file đó, run as admin và press any key, máy sẽ tự động restart và boot vào PE.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dưới đây là toàn bộ hình ảnh khi tôi test 1 click, tạo boot trên một ổ Sata rời còn dữ liệu :

Đây là chi tiết ổ cứng trước khi thực hiên, trong disk này tôi đã chép 3 bản Win khi test với Macrium nhưng không boot vào máy chủ từ ổ Sata này được, vì vậy tôi dùng lại để test boot cứu hộ .

Tôi để y như thế và chạy 1 click xem nó báo thế nào:

#3 là ổ cứng Sata cần tạo boot, các bạn xem từng hình tuần tự nhé

Ở hình dưới này các bạn chọn 1, không phải 2 như trong hình nhé:

Tiếp tục có giao diện sau:

Chọn 1 ở hình trên và :

Từ hình trên có một số hướng dẫn phải làm theo, tôi phải trở lại Minitool, xoá đi 2 parts đầu tiên , resize lại part đầu tiên với 4GB và create partition name HDD-DATA nếu muốn làm tiếp tục việc tạo boot này:

Kết quả đã có partition HDD-DATA:

Trở lại 1 click chọn 1 cho hình dưới

Ở hình trên tôi chỉ press Enter và nó tự động chép files như hình dưới:

Cho đến khi có giao diện dưới này thì làm đúng theo hướng dẫn :

Sau khi gắn vào lại thì tôi có hình này, chọn Y để tiếp tục:

Nó lập tức hiện ra giao diện ProcessMBR như hình dưới, trong hình cho thấy nó đã chọn sẵn GRUB4DOS

Lúc giao diện trên hiện ra, tôi nhìn không kỹ nên không để ý là GRUB4DOS đã chọn mặc định, tôi lại chọn Windows NT và kết quả như hình dưới:

Thank you Note:

Check lại từ Minitool tôi có hình sau:

Check từ bootice thấy part HDD-BOOT đã Activate và Hide

Tôi đã test boot vào máy chủ thành công, cảm ơn các bạn đã theo dõi.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm

Bạn thử topic này xem có giúp gì được bạn ko

M E N

Búa Đá
Tôi đã test lại lệnh cmd cho winPe11x64 trên máy UEFI, nó chỉ hiện giao diện chép files lần đầu và không có icon nào trên desktop, muốn vào lại thì lại right-click lên file đó, run as admin và press any key, máy sẽ tự động restart và boot vào PE.
Bạn thử topic này xem có giúp gì được bạn ko
Tks các bác nhiều nhé! theo những hướng dẫn của các bác e đã gán boot hdd thành công rồi, các bản pe đều chạy tốt. Rất Cảm ơn sự hỗ trợ của các bác!

anhdv

Rìu Chiến
cho mình hỏi: khi m chạy 1 click tạo usb/hdd thì nó chỉ nháy hiện bảng cmd rồi tắt luôn là sao nhỉ ? chỉ m cách fix với . TKS
Để tiết kiệm thời gian, tránh lỗi thì nên làm theo video hướng dẫn trang chủ. Quan trọng nhất là tải file .7z boot về thì copy luôn ngoài cùng ổ cứng nào đó hãy nhấp phải vào file và giải nén extract to. Ngoài ra có thể tạo boot bằng phần mềm ultraiso

NVT12394

Búa Gỗ
Hi bác Anhdv và mn. Em đã dùng và thử 2 bản boot 21.0 (window 10 uefi) và 22.3 (win 11 uefi), thì 1 cái khi khởi động lại từ 2 bản win này loa đều bị kêu tạch 1 tiếng. Không biết bác chủ và anh em có gặp trường hợp này chưa, và cách khắc phục không ạ. Máy em laptop hp I5 1135G7.

anhdv

Rìu Chiến
Hi bác Anhdv và mn. Em đã dùng và thử 2 bản boot 21.0 (window 10 uefi) và 22.3 (win 11 uefi), thì 1 cái khi khởi động lại từ 2 bản win này loa đều bị kêu tạch 1 tiếng. Không biết bác chủ và anh em có gặp trường hợp này chưa, và cách khắc phục không ạ. Máy em laptop hp I5 1135G7.
Cái này mình không để ý lắm, nhưng nếu đúng là thế thì không ảnh hưởng gì cả.