Chia sẻ - Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp | Page 89 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp

anhdv

Rìu Chiến
✴️ Xin mời tài về Anhdv Boot 2023 v23.4 - Bản cập nhật tối ưu CPU Intel Gen 13, đã hỗ trợ Ghi dữ liệu MacOS (APFS, HFS+) và Linux (Ext4,3), khắc phục lỗi treo ứng dụng cho một số máy và hỗ trợ máy đời cũ tốt hơn.

👉 Hỗ trợ máy tính sử dụng CPU Intel Gen 13 tốt hơn

👉 Hỗ trợ cả Đọc và Ghi dữ liệu MacOS (APFS và HFS+) và Linux (Ext4, Ext3) - chỉ có ở bản Premium. Đó là bộ 3 phần mềm Paragon ở mục Partition

👉 Tăng tốc khởi động phần mềm cho một số máy cũ bị lỗi mở chậm hay không lên.

👉 Hỗ trợ chế độ Legacy cho các máy đời cũ tốt hơn nhiều so với các bản trước.

👉 Cải thiện khả năng tự động kết nối wifi (kết nối wifi và chạy file Export_wifi.cmd ở mục Apps trên USB 1 lần để lần sau không cần nhập mật khẩu wifi)

👉 Công cụ WinPE_HDD hiện tại đã tách riêng ra thành các phiên bản: 11PE, 10PE và 8PE giúp dễ dàng lựa chọn hơn.

👉 Thông tin cấu hình ở góc phải được cải tiến: hiển thị Serial, ngày phát hành boot, thông tin RAM chi tiết hơn (bấm và giữ phím CTRL + SHIFT + F5) để làm mới thông tin cấu hình.

👉 Bỏ menu Windows Memory ở UEFI, nên khi khởi động ở chế độ UEFI sẽ vào thẳng WinPE. Muốn kiểm tra phần cứng ở chế độ UEFI thì chuyển Bootloader về Grub2.

👉 Thêm phím tắt mới CTRL + SHIFT + 1 để cài đặt Driver cho máy Mac, Surface, VMware. Để chỉnh kích cỡ Icon nhỏ hơn Small có phím tắt CTRL+SHIFT+4, CTRL+SHIFT+3 sẽ đưa về kích cỡ Icon mặc định Medium.

👉 Nhiều phần mềm được cập nhật lên phiên bản mới nhất.

Attachments

185.9 KB · Lượt xem: 15
    48.3 KB · Lượt xem: 16
    80.6 KB · Lượt xem: 16

Hoangmnsd

Búa Gỗ
Cảm ơn anh rất nhiều. Em muốn hỏi chút là: nếu muốn download các version cũ như 2021,2020,2019,... thì anh có cung cấp link tải ko ạ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn cháu đã luôn gửi link cập nhật cho bác nhé. Nhân đây bác muốn hỏi thăm cháu là cũng khá lâu rồi có một soft Reg trên PE, nếu chạy nó thì bác có thể tìm tới đúng bản Win đang cài trên máy, máy bác cài gần chục bản Win nên bác muốn chọn đúng bản cần tìm và registry của nó. Giờ bác tìm lại trên PE thì không thấy, có dùng thử DISM ++ nhưng nó không có phần cần tìm. Số là bác có một bản Win Pro for Workstations, bác muốn disable cái file Hibernate vĩnh viễn nhưng không được cháu à, đã thử nhiều cách nhưng nó vẫn cứ trơ trơ ra đó. Cháu có biết cách nào không thì hướng dẫn cho bác với nhé. Cảm ơn cháu rất nhiều.

Adb26bw

Búa Gỗ
Cảm ơn cháu đã luôn gửi link cập nhật cho bác nhé. Nhân đây bác muốn hỏi thăm cháu là cũng khá lâu rồi có một soft Reg trên PE, nếu chạy nó thì bác có thể tìm tới đúng bản Win đang cài trên máy, máy bác cài gần chục bản Win nên bác muốn chọn đúng bản cần tìm và registry của nó. Giờ bác tìm lại trên PE thì không thấy, có dùng thử DISM ++ nhưng nó không có phần cần tìm. Số là bác có một bản Win Pro for Workstations, bác muốn disable cái file Hibernate vĩnh viễn nhưng không được cháu à, đã thử nhiều cách nhưng nó vẫn cứ trơ trơ ra đó. Cháu có biết cách nào không thì hướng dẫn cho bác với nhé. Cảm ơn cháu rất nhiều.
Gửi Anh HoangDuch2 Link How to enable-or-disable-hibernate-in-windows ?
Anh đọc tham khảo xem không biết có giúp gì được anh không ?
Trong đó có cả Powershell script và reg. "enable-or-disable-hibernate"

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Cảm ơn bạn đã hổ trợ, hiện tại đang có một bạn PRO hướng dẫn tôi chỉnh sửa , nếu không có kết quả tốt thì tôi sẽ thử cách của bạn sau nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Tôi đã thử thực hành rồi bạn, kết quả không được như mong muốn, cảm ơn bạn đã hổ trợ nhé.

anhdv

Rìu Chiến
Tôi đã thử thực hành rồi bạn, kết quả không được như mong muốn, cảm ơn bạn đã hổ trợ nhé.
Bác ơi cách cháu biết thì cũng chỉ là chỉnh registry thôi Bác

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác ơi cách cháu biết thì cũng chỉ là chỉnh registry thôi Bác
Bản Pro for Workstations này của bác nó không chịu tất cả các cách fix cháu ơi, chỉ có lệnh cmd cho nó off ngay lúc đang dùng Win, restart máy lại thì cái file hiberfil.sys vẫn hiện ra lại đó cháu. Giờ đành phải chấp nhận sống chung với lỗi đó thôi.

anhdv

Rìu Chiến
Bản Pro for Workstations này của bác nó không chịu tất cả các cách fix cháu ơi, chỉ có lệnh cmd cho nó off ngay lúc đang dùng Win, restart máy lại thì cái file hiberfil.sys vẫn hiện ra lại đó cháu. Giờ đành phải chấp nhận sống chung với lỗi đó thôi.
Bác thử tạo tác vụ tự động mỗi khi khởi động Windows kiểu như này xem: https://www.thewindowsclub.com/how-to-run-cmd-command-on-startup-automatically-in-windows

haxoma

Rìu Vàng Đôi
gửi bác @Hoang Duch2 cái lệnh delete hẳn cái hiberfil.sys trên cái cmd chạy run as administrators:

powercfg -h off

hồi xưa khi mà trào lưu làm win 10 lite cho ổ cứng hdd chạy mượt mà hơn thì cháu từng thử qua lệnh trên rồi sẽ xóa luôn cái file hiberfil.sys trong ổ C

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác thử tạo tác vụ tự động mỗi khi khởi động Windows kiểu như này xem: https://www.thewindowsclub.com/how-to-run-cmd-command-on-startup-automatically-in-windows
Bác cảm ơn cháu, bác sẽ thử sau nhé. Cách này chỉ disable Hiber khi sử dụng bản Win còn mục đích của bác muốn disable nó hoàn toàn luôn để có nhiều free space, khi cần thì có thể chép data vào bất cứ khi nào từ OS khác, ví dụ như ở Win A, bác chép folder XPE vào bản Win Pro For Workstations để thực hành, không bị vướng vụ thiếu space.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
gửi bác @Hoang Duch2 cái lệnh delete hẳn cái hiberfil.sys trên cái cmd chạy run as administrators:

powercfg -h off

hồi xưa khi mà trào lưu làm win 10 lite cho ổ cứng hdd chạy mượt mà hơn thì cháu từng thử qua lệnh trên rồi sẽ xóa luôn cái file hiberfil.sys trong ổ C
Lệnh này bác đã biết và sử dụng rất nhiều rồi cháu, nếu cháu có vào topic này thì cháu sẽ thấy tất cả những cmt của bác và các bạn hổ trợ cho bác, cuối cùng đành phải chấp nhận thực tế và sống chung với nó thôi cháu. Bắt đầu từ cmt #6,692 trở đi :

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Lệnh này bác đã biết và sử dụng rất nhiều rồi cháu, nếu cháu có vào topic này thì cháu sẽ thấy tất cả những cmt của bác và các bạn hổ trợ cho bác, cuối cùng đành phải chấp nhận thực tế và sống chung với nó thôi cháu. Bắt đầu từ cmt #6,692 trở đi :

còn cách fix nữa là sửa trong registry bác @Hoang Duch2 có muốn thử luôn không? trước khi động vào registry thì cháu khuyến khích backup nó để an toàn cho windows.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
còn cách fix nữa là sửa trong registry bác @Hoang Duch2 có muốn thử luôn không? trước khi động vào registry thì cháu khuyến khích backup nó để an toàn cho windows.
Fix như thế nào vậy cháu? Bác đã dùng cách Load Hive chỉnh sửa Registry rồi, nó vẫn không ăn thua, rồi bác lại thử xoá hết các key liên quan tới nó thì khi boot vào size của file đó lại tăng thành 100% thay vì 40% như trước đó.
Cháu cứ cho bác biết cách fix của cháu nhé.

VirusVuHan

Búa Gỗ
dạ, chào bác,trong bộ Anhdv Boot này có chức năng tạo file iso từ máy tính sau khi cài đặt ko ạ? có hỏi sai và không vui, mong bác bỏ qua nha.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Fix như thế nào vậy cháu? Bác đã dùng cách Load Hive chỉnh sửa Registry rồi, nó vẫn không ăn thua, rồi bác lại thử xoá hết các key liên quan tới nó thì khi boot vào size của file đó lại tăng thành 100% thay vì 40% như trước đó.
Cháu cứ cho bác biết cách fix của cháu nhé.
cái này cháu tìm được trên mạng cách mà không biết bác @Hoang Duch2 thử chưa.
kiếm trong registry \HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Power
sẽ thấy khóa HibernateEnabled có giá trị đang là 1 thì sửa lại thành 0 là tắt Hibernate mode và xóa cái file hiberfil.sys đi.nếu không tồn tại khóa HibernateEnabled chọn “New” và rồi DWORD value. Nhập “HibernateEnabled” và set giá trị là 0.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cái này cháu tìm được trên mạng cách mà không biết bác @Hoang Duch2 thử chưa.
kiếm trong registry \HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Power
sẽ thấy khóa HibernateEnabled có giá trị đang là 1 thì sửa lại thành 0 là tắt Hibernate mode và xóa cái file hiberfil.sys đi.nếu không tồn tại khóa HibernateEnabled chọn “New” và rồi DWORD value. Nhập “HibernateEnabled” và set giá trị là 0.
Cháu thân mến, chắc cháu không có thời gian xem hết các cmt của bác trên topic kia, nó có đủ hết mọi thao tác để fix nhưng cuối cùng là bất lực cháu à. Cảm ơn cháu đã hổ trợ bác nhé.

Sửa lần cuối: