Chia sẻ - Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp | Page 103 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp

tuanhvn

Rìu Sắt
Hôm nay mình test lại cài Mint linux và Ubuntu bằng anhdv boot thì sau khi cài, bấm shutdown thì nó hiện ra như sau

Hình trên là sau khi cài xong Mint, nó hiện thị nút restart , bấm vào , nó chạy các đoạn trên sau đó không tắt được, mình tắt nóng, rút usb, bấm thì nó hiện boot grub để chọn vào mint bình thường . Sau đó test lại trên mint và ubuntu thì khi load vào được màn hình dạng live iso , chưa chọn install hệ điều hành, bấm shutdown hay restart vẫn bị lỗi trên, chỉ có tắt nóng mới tắt được . Anhdv có cách nào fix không

anhdv

Rìu Chiến
Hôm nay mình test lại cài Mint linux và Ubuntu bằng anhdv boot thì sau khi cài, bấm shutdown thì nó hiện ra như sau

Hình trên là sau khi cài xong Mint, nó hiện thị nút restart , bấm vào , nó chạy các đoạn trên sau đó không tắt được, mình tắt nóng, rút usb, bấm thì nó hiện boot grub để chọn vào mint bình thường . Sau đó test lại trên mint và ubuntu thì khi load vào được màn hình dạng live iso , chưa chọn install hệ điều hành, bấm shutdown hay restart vẫn bị lỗi trên, chỉ có tắt nóng mới tắt được . Anhdv có cách nào fix không
Xem bài này xem bạn: https://anh-dv.com/usb-boot/thay-doi-bootloader-cho-usb-anhdv-boot

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Hôm qua, mình dùng Acronic True Imager để Restore hệ thống (trong bản boot mới nhất - bản free). Kết quả cả hai bản 2021 và Acronis Cyber Protect đều bị lỗi, chạy được 2/3 thì lỗi. Tuy nhiên bản ATI Premium 2014 vẫn chạy và khôi phục hệ thống bình thường. Đây cũng không phải lần đầu bị lỗi từ ATI 2021. Riêng bản Acronis Cyber Protect cũng bị lỗi thì thất vọng quá.
Nếu file là tib thì nên dùng bản 2014 bạn, và mình thấy Acronis bản 2014 vẫn là ổn định nhất. Sự thiếu ổn định của Acronis là lý do hiện mình bỏ dùng 5-7 năm rồi.
Mình dùng Acronis rất nhiều bản trên nhiều dòng máy mới cũ khác nhau thì lại thấy khá tốt, rất ưng ý, chưa bao giờ backup hoặc restore mà bị lỗi giống mấy bạn nói, hiện tại vẫn đang xài bản Acronis Cyber Protect cho các máy trong cty.

tuanhvn

Rìu Sắt
Mình có xem qua , máy thực hiện là dell lattitue E7250 đã tắt secure boot, thực hiện đổi boot bằng windows boot 2018 và Grub. Nếu không thực hiện mà để mặc định thì mặc định vào winpe, nên phải đổi boot.

Sau khi boot vào mint hoặc ubuntu, trong ảnh dưới là sau khi cài xong mint, bấm restart bị lỗi trên, mình thử boot lại vào ubuntu và mint, chế độ livecd iso thì dù chưa chọn cài đặt, bấm restart hay shutdown đều bị như ảnh trên, buộc phải nhấn nút nguồn tắt nóng.

anhdv

Rìu Chiến
Mình có xem qua , máy thực hiện là dell lattitue E7250 đã tắt secure boot, thực hiện đổi boot bằng windows boot 2018 và Grub. Nếu không thực hiện mà để mặc định thì mặc định vào winpe, nên phải đổi boot.

Sau khi boot vào mint hoặc ubuntu, trong ảnh dưới là sau khi cài xong mint, bấm restart bị lỗi trên, mình thử boot lại vào ubuntu và mint, chế độ livecd iso thì dù chưa chọn cài đặt, bấm restart hay shutdown đều bị như ảnh trên, buộc phải nhấn nút nguồn tắt nóng.

Bạn đổi phiên bản Grub2 phù hợp thôi, không có cách nào khác nếu dùng kiểu kết hợp với anhdv boot như này nhé

anhdv

Rìu Chiến
Mình dùng Acronis rất nhiều bản trên nhiều dòng máy mới cũ khác nhau thì lại thấy khá tốt, rất ưng ý, chưa bao giờ backup hoặc restore mà bị lỗi giống mấy bạn nói, hiện tại vẫn đang xài bản Acronis Cyber Protect cho các máy trong cty.
Acronis vẫn có lượng người dùng khá lớn, thỉnh thoảng mới thấy có bạn kêu lỗi thôi bạn. Mình ko còn dùng nữa vì có thời gian hay bị delay khi chọn ổ rất khó chịu.

anhdv

Rìu Chiến
Cảm ơn cháu @anhdv đã gửi cho bác test DrWeb trên bản Pre 24.4, chạy thành công không gặp lỗi, không biết cháu sửa như thế nào, lần này không cần phải tạo part Ramdisk B, chạy trực tiếp từ Boot X luôn. Trước đây bác luôn nghĩ là họ chặn IP của nơi bác ở.

Cái này là thay đổi từ Hãng thôi Bác, cháu không phải xử lý gì cả ạ. Cháu cám ơn Bác