Chia sẻ - Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp | Page 59 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Cháu @anhdv, cháu có biết làm sao cho máy đời mới i5-11th NVME SSD khi boot với Anhdvboot thì nó nhận được ổ cứng không cháu?
cháu nghĩ nạp driver NVME SSD chip cpu 11th cho WinPE Anhdvboot thì mới nhận được ổ cứng đó bác @Hoang Duch2. hiện giờ các tác giả WinPE đang có xu hướng nạp driver NVME SSD chip cpu 11th.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Anhdv boot bản 2.0.5 đã hỗ trợ máy intel gen 11 rồi đó Bác.
Bác hỏi vậy vì hôm qua bên topic khác có bạn nói máy HP -Envy i5-11th chạy bản boot của cháu không hiện ổ NVMe, sau đó bạn cho biết HP đã chặn không cho chỉnh sửa từ BIOS ở mục Raid và AHCI, link topic đó đây cháu:

Bác không thích máy HP, máy UEFI của bác cũng có ổ cứng lai là NVMe, nó cũng set up từ Bios chỉ cho gắn duy nhất một ổ HDD, gắn thêm ổ nào nó cũng không hiện trên BIOS, muốn test nhiều thứ khác đành bất lực.

anhdv

Rìu Chiến
Bác hỏi vậy vì hôm qua bên topic khác có bạn nói máy HP -Envy i5-11th chạy bản boot của cháu không hiện ổ NVMe, sau đó bạn cho biết HP đã chặn không cho chỉnh sửa từ BIOS ở mục Raid và AHCI, link topic đó đây cháu:

Bác không thích máy HP, máy UEFI của bác cũng có ổ cứng lai là NVMe, nó cũng set up từ Bios chỉ cho gắn duy nhất một ổ HDD, gắn thêm ổ nào nó cũng không hiện trên BIOS, muốn test nhiều thứ khác đành bất lực.
Cháu đã test đủ loại máy gen 11 từ asus, dell, lenovo, hp rồi đó Bác. Có thể bạn đó dùng bản boot cũ. Anhdv boot là bản boot đầu tiên hỗ trợ máy gen 11 đó Bác.

anhdv

Rìu Chiến
Cháu nghĩ chắc ko phải do Intel 11th Gen.
Thấy trên trang MS có ghi LTSC, 1903, 1909... hỗ trợ chíp thế hệ mới này.
Máy intel gen 11 nó khác hẳn các đời trước bạn. Hiện tại không có bản windows nào của microsoft hỗ trợ nhận diện ổ nvme máy gen 11 mà không cần add thêm driver.

dungltcd

Lạt Ma
Máy intel gen 11 nó khác hẳn các đời trước bạn. Hiện tại không có bản windows nào của microsoft hỗ trợ nhận diện ổ nvme máy gen 11 mà không cần add thêm driver.
Nguyên nhân là do CPU 11th gen ? hay do thiếu Drivers Nvme bạn anhdv ?
Mấy hôm nay đọc mấy topic của mấy bác thấy việc cài Windows 10 cho mấy laptop đời mới này khó khăn quá, Có bác bảo do Bios để raid không chuyển qua AHCI được, có bác thì bảo thiếu Drivers thế hệ mới mà không biết nguyên nhân chính xác như nào.
Mình thì chưa được sờ qua mấy laptop mới này nên cũng bó tay.
Đọc trên trang MS thì thấy họ nói IoT LTSC 1809, 1903.... đều hỗ trợ CPU 11th gen.
Mã:
https://docs.microsoft.com/en-us/windows-hardware/design/minimum/windows-processor-requirements
Đọc trên trang của Intel họ cũng nói 11th Gen hỗ trợ IoT LTSC 1809.

Thông tin nhiễu loạn quá !

anhdv

Rìu Chiến
Mấy hôm nay đọc mấy topic của mấy bác thấy việc cài Windows 10 cho mấy laptop đời mới này khó khăn quá, Có bác bảo do Bios để raid không chuyển qua AHCI được, có bác thì bảo thiếu Drivers thế hệ mới mà không biết nguyên nhân chính xác như nào.
Đọc trên trang MS thì thấy họ nói IoT LTSC 1809, 1903.... đều hỗ trợ CPU 11th gen.
Mã:
https://docs.microsoft.com/en-us/windows-hardware/design/minimum/windows-processor-requirements

Do thiếu driver thôi bạn ơi. Hình như 1703 trở lên là gen 11 ok (cái này mình nhớ không chính xác lắm)

anhdv

Rìu Chiến
cháu nghĩ nạp driver NVME SSD chip cpu 11th cho WinPE Anhdvboot thì mới nhận được ổ cứng đó bác @Hoang Duch2. hiện giờ các tác giả WinPE đang có xu hướng nạp driver NVME SSD chip cpu 11th.
Anhdv boot từ bản 2.0.5 cách đây hơn tháng rồi đã hỗ trợ sẵn máy gen 11 bạn nhé.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mã:

Do thiếu driver thôi bạn ơi. Hình như 1703 trở lên là gen 11 ok (cái này mình nhớ không chính xác lắm)
Tôi xem topic bên kia thấy có những việc trên máy đó ko thể test .
Thứ nhất config AHCI or RAID cho bộ lưu trữ ko có .
Thứ 2 chủ topic có nói copy toàn bộ SSD theo máy sang SSD mới ko boot được , mặc dù bios vẫn nhận SDD .
Còn nói driver thiếu thì tại sao SSD theo máy lại boot được ??
==========
Nhức cái răng quá

anhdv

Rìu Chiến
Tôi xem topic bên kia thấy có những việc trên máy đó ko thể test .
Thứ nhất config AHCI or RAID cho bộ lưu trữ ko có .
Thứ 2 chủ topic có nói copy toàn bộ SSD theo máy sang SSD mới ko boot được , mặc dù bios vẫn nhận SDD .
Còn nói driver thiếu thì tại sao SSD theo máy lại boot được ??
==========
Nhức cái răng quá
Thứ nhất: Cái bios thì đúng gen 11 nó không có phần chỉnh đâu ạ.
Thứ 2 là do hãng đã thêm driver vào bộ cài đi kèm rồi Bác. Cháu đã trực tiếp xử lý 1 máy gen 11 không nhận ổ cứng cacha đây hơn tháng. Chắc chắn là các model hiện tại intel gen 11 mà ssd nvme đều không có bộ win gốc nào nhận ổ cứng kể cả 20h2.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Thứ nhất: Cái bios thì đúng gen 11 nó không có phần chỉnh đâu ạ.
Thứ 2 là do hãng đã thêm driver vào bộ cài đi kèm rồi Bác. Cháu đã trực tiếp xử lý 1 máy gen 11 không nhận ổ cứng cacha đây hơn tháng. Chắc chắn là các model hiện tại intel gen 11 mà ssd nvme đều không có bộ win gốc nào nhận ổ cứng kể cả 20h2.
Máy tôi:
-11th Generation Intel(R) Core(TM) i7-1165G7 Processor (12MB Cache, up to 4.7 GHz),
- 512GB M.2 PCIe NVMe Solid State Drive
có phần chỉnh BIOS. Và sau khi chỉnh RAID sang AHCI/NVMe Windows 10 LTSC phiên bản mới nhất, nhận diện ổ cứng và cài đặt nhanh chóng.

Sửa lần cuối:

anhdv

Rìu Chiến
Máy tôi:
-11th Generation Intel(R) Core(TM) i7-1165G7 Processor (12MB Cache, up to 4.7 GHz),
- 512GB M.2 PCIe NVMe Solid State Drive
có phần chỉnh BIOS. Và sau khi chỉnh RAID sang AHCI/NVMe Windows 10 LTSC phiên bản mới nhất, nhận diện ổ cứng và cài đặt nhanh chóng.
Cám ơn bạn thông tin. Nếu đúng là có chỉnh được thì quá là ngon :)

lam11

Gà con
hi bác anh dv em dùng bản usb cứu hộ của bác cũng lâu r :D đang trải nghiệm ltsc premium v3 của bác :D không chê vào đâu được
dạo này em dùng bảnusb boot của bác thấy xuất hiện trường hợp này khá khó chịu mong bác chỉ cho em giải pháp với
em bootusb boot chuẩn uefi với máyđời cũ thì appcũng rađầyđủ

boot với máyđời mới tầm gen 8 chỉ rađc ntn mount app hoài k thấy hiện hix

thỉnh thoảng em mới bịđôi lúc em tạo lạiusb boot thì lại hết @@ phiền bác cho hướng dẫn vớiạ
emđang dùng bản v2.05 rồiạ

anhdv

Rìu Chiến
hi bác anh dv em dùng bản usb cứu hộ của bác cũng lâu r :D đang trải nghiệm ltsc premium v3 của bác :D không chê vào đâu được
dạo này em dùng bảnusb boot của bác thấy xuất hiện trường hợp này khá khó chịu mong bác chỉ cho em giải pháp với
em bootusb boot chuẩn uefi với máyđời cũ thì appcũng rađầyđủ

boot với máyđời mới tầm gen 8 chỉ rađc ntn mount app hoài k thấy hiện hix

thỉnh thoảng em mới bịđôi lúc em tạo lạiusb boot thì lại hết @@ phiền bác cho hướng dẫn vớiạ
emđang dùng bản v2.05 rồiạ
Chào bạn,
Việc ứng dụng không hiện là do winpe không tìm thấy phân vùng usb-boot. Bạn vào my computer xem phân vùng đó có hiện không. Rút usb ra cắm lại và chạy fix shorcut. Cái này đã nói ở bài thủ thuật sử dụng anhdv boot 2020 gần 1 năm nay rồi bạn.

jinno92

Gà con
cái này mình để file ISO trên USB thì cắm vào máy chuẩn UEFI thì có vào chế độ cài win k ad?

Sửa lần cuối: