Nhờ tư vấn - Anh em giúp hộ mình về Win 10 nhé | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Anh em giúp hộ mình về Win 10 nhé

dungtam25

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Chào anh em!
Mình có máy tính mini pc Nuc5i3RYH , cấu hình ram 8 GB. ổ M2 SSD và Win 10 Pro bản quyền, mình muốn cài lại bản Win 10 LTSC của bác Anhdv cho nó nhẹ.
Nếu cài lại thì khi mình trở về Win 10 Pro có còn bản quyền không, hay là bị mất luôn
Và khi mình trở về Win 10 Pro thì làm thế nào. Mình không có CD Win 10 Pro.
Máy mình phía sau họ có dán Produc number XXXXXXXXX......
Bởi nó chỉ dùng có 1 Ổ SSD chuẩn M2, nên mình không thay được ổ SSD 2.5 được.
Rất mong các bạn hướng dẫn
Cám ơn các bạn trước.
Chúc các bạn một mùa Giáng Sinh an lành và năm mới an khang thịnh vượng

Sửa lần cuối:

triofm

Rìu Sắt
Đã xài win 10 thì vụ bản quyền bớt lo lắng đi bạn. Thường key nó nằm sẵn ở trong bios rồi. Về việc cài lại Win chính gốc thì dùng mediacreation tool trên trang chủ Windows. Tải về chính chủ, nó còn tốt hơn cả bản bạn có sẵn trong máy. Bởi bản có sẵn cũng có nhiều phần mềm rác trong đó. Còn bản từ Windows thì gần như sạch hoàn toàn. Ngay cả khi bạn không cài bản mới thì việc nâng cấp lên phiên bản mới cũng là cần thiết. Và cài mới thì vẫn nhanh hơn update nếu phiên bản windows của bạn chỉ là 1903 trở xuống.
SSD M.2 giờ bán đầy. Muốn hãng nào và tiền cỡ nào mà thôi. Cũng không nên lo lắng nhiều quá

dungtam25

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Đã xài win 10 thì vụ bản quyền bớt lo lắng đi bạn. Thường key nó nằm sẵn ở trong bios rồi. Về việc cài lại Win chính gốc thì dùng mediacreation tool trên trang chủ Windows. Tải về chính chủ, nó còn tốt hơn cả bản bạn có sẵn trong máy. Bởi bản có sẵn cũng có nhiều phần mềm rác trong đó. Còn bản từ Windows thì gần như sạch hoàn toàn. Ngay cả khi bạn không cài bản mới thì việc nâng cấp lên phiên bản mới cũng là cần thiết. Và cài mới thì vẫn nhanh hơn update nếu phiên bản windows của bạn chỉ là 1903 trở xuống.
SSD M.2 giờ bán đầy. Muốn hãng nào và tiền cỡ nào mà thôi. Cũng không nên lo lắng nhiều quá

Cám ơn bác đã quan tâm hướng dẫn. Chúc bác vui khỏe.
Vậy là mình cứ lên trang chủ Microsoft tải về để dành khi cần về win 10 Pro hở bác

triofm

Rìu Sắt
Bản LTSC thì khó. Chứ bản Pro thì cứ vào trang chủ của Microsoft tải thôi. Dùng Mediacreation Tool tải về bản chính chủ.

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Bản LTSC - ổn định - không app rác. Mình đang sài "Win 10 LTSC của bác Anhdv", bản no soft. Máy mình là bản quyền theo máy của win 10 pro. cài xong chả hiểu sao nó tự active được bản LTSC luôn => sài tuốt
còn bản Win 10 pro thì có đầy ra, key lại dễ tìm. Bạn cứ chơi tới bến để mở rộng kiến thức, kinh nghiệm, trải nghiệm.
Với lại nếu bản quyền theo máy thì không mất đc đâu trừ khi máy có vấn đề

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
thử qua tất cả từ 10 home, pro, enterprise, và cuối cùng dừng bước ở ltsc, đơn giản vì nó ngốn ít ram nhất, đủ xài

dungtam25

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
thử qua tất cả từ 10 home, pro, enterprise, và cuối cùng dừng bước ở ltsc, đơn giản vì nó ngốn ít ram nhất, đủ xài
Vâng, mình cũng thích giống bác. Chính vì bản Win10 Pro có bản quyền mình mới lăn tăn. Nếu caì bản LTSC mà mất thì thấy uổng quá

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Vâng, mình cũng thích giống bác. Chính vì bản Win10 Pro có bản quyền mình mới lăn tăn. Nếu caì bản LTSC mà mất thì thấy uổng quá
k mất bạn nhé, trừ khi bạn thay ổ cứng, bạn đăng nhập acc ms của bạn, kiểm tra thấy nó đã liên kết với tài khoản của bạn (bản quyền số) thì sau này bạn cài lại win 10 pro, chỉ cần login acc ms vào là nó tự hiểu nhảy về bản quyền ngay, với điều kiện là k thay ổ cứng, do nó ăn theo cấu hình máy
cũng 1 ổ cứng đó, bạn cài win 10 ltsc, thì đã kích hoạt thành công bản quyền số dính với acc ms của bạn, sau này bạn cài lại bỏ qua bước nhập key, login acc xong nó tự nhảy về đã có bản quyền

meebo

Rìu Vàng Đôi
Bản LTSC - ổn định - không app rác. Mình đang sài "Win 10 LTSC của bác Anhdv", bản no soft. Máy mình là bản quyền theo máy của win 10 pro. cài xong chả hiểu sao nó tự active được bản LTSC luôn => sài tuốt
còn bản Win 10 pro thì có đầy ra, key lại dễ tìm. Bạn cứ chơi tới bến để mở rộng kiến thức, kinh nghiệm, trải nghiệm.
Với lại nếu bản quyền theo máy thì không mất đc đâu trừ khi máy có vấn đề
Tôi sẽ học tập bạn cài LTSC để nó active cho tôi như đã làm cho bạn :D dù tôi cũng chưa biết có được không.

thanv

Búa Gỗ
Làm 1 bản ghost rồi hãy vọc đi bạn.
Kinh nghiệm xương máu khi thích vọc vạch của mình là đôi khi phải cười đau khóc hận. Lời khuyên chân thành cho các bạn thích vọc là nên back up lại trước khi vọc ( mình hay làm 1 bản ghost lưu trên 1 phân vùng khác ). Sau đó cứ thoải mái và tự tin mà vọc, nếu có gì bất ổn thì cố gắng sửa chữa (trên diễn đàn có rất nhiều anh em pro và tốt bụng. họ sẵn sàng chỉ dẫn tận tình khi bạn yêu cầu giúp đỡ). Từ đó bạn học hỏi được rất nhiều.
Trong trường hợp không sửa chữa được thì bạn restore lại từ bản ghost thôi.

hoamaixanh

Rìu Sắt
Chào anh em!
Mình có máy tính mini pc Nuc5i3RYH , cấu hình ram 8 GB. ổ M2 SSD và Win 10 Pro bản quyền, mình muốn cài lại bản Win 10 LTSC của bác Anhdv cho nó nhẹ.
Nếu cài lại thì khi mình trở về Win 10 Pro có còn bản quyền không, hay là bị mất luôn
Và khi mình trở về Win 10 Pro thì làm thế nào. Mình không có CD Win 10 Pro.
Máy mình phía sau họ có dán Produc number XXXXXXXXX......
Bởi nó chỉ dùng có 1 Ổ SSD chuẩn M2, nên mình không thay được ổ SSD 2.5 được.
Rất mong các bạn hướng dẫn
Cám ơn các bạn trước.
Chúc các bạn một mùa Giáng Sinh an lành và năm mới an khang thịnh vượng
Lên trang chủ của MS, tải Mediacreation tool về. Có thêm cái USB 8G trở lên định dạng Fat32, chọn tải vào USB rồi cài sạch lại. Câu hình máy ram 8G, ổ cứng SSD thì bản Pro dùng tốt, cần thì năng 8G ram nữa.
Các bản Windows mới thấy dùng ổn, nhẹ hơn.
Máy Windows bản quyền rồi thì khỏi lo vụ này!

MinhGiang

Rìu Vàng
k mất bạn nhé, trừ khi bạn thay ổ cứng, bạn đăng nhập acc ms của bạn, kiểm tra thấy nó đã liên kết với tài khoản của bạn (bản quyền số) thì sau này bạn cài lại win 10 pro, chỉ cần login acc ms vào là nó tự hiểu nhảy về bản quyền ngay, với điều kiện là k thay ổ cứng, do nó ăn theo cấu hình máy
cũng 1 ổ cứng đó, bạn cài win 10 ltsc, thì đã kích hoạt thành công bản quyền số dính với acc ms của bạn, sau này bạn cài lại bỏ qua bước nhập key, login acc xong nó tự nhảy về đã có bản quyền
Thay main mới mất bản quyền, thay ổ cứng thì chả vấn đề gì. Thay ổ cứng thì khác gì cài mới, vì cài mới thì cũng phải xoá sạch ổ cứng

dungtam25

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Cám ơn các bạn đã quan tâm hướng dẫn
Nếu em cài bản LTSC sau này khi quay về cài bản Pro mình đã tải trên trang chủ của Microsoft có bị mất bản quyền không. Mong các bạn giúp thêm nữa.
Cám ơn và chúc vui

hoamaixanh

Rìu Sắt
Cám ơn các bạn đã quan tâm hướng dẫn
Nếu em cài bản LTSC sau này khi quay về cài bản Pro mình đã tải trên trang chủ của Microsoft có bị mất bản quyền không. Mong các bạn giúp thêm nữa.
Cám ơn và chúc vui
Không mất bản quyền.
Bản quyền Kĩ thuật số gắn với Bảng mạch chính của máy, sau này bạn cài lại Bản Windows 10 Pro, khi kết nối mạng, dãy số tương ứng với bảng mạch này liên kết với máy chủ của MS, nó sẽ được kích hoạt trở lại.
Trừ khi máy hỏng main mới mất Bản quyền này.

dungtam25

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Không mất bản quyền.
Bản quyền Kĩ thuật số gắn với Bảng mạch chính của máy, sau này bạn cài lại Bản Windows 10 Pro, khi kết nối mạng, dãy số tương ứng với bảng mạch này liên kết với máy chủ của MS, nó sẽ được kích hoạt trở lại.
Trừ khi máy hỏng main mới mất Bản quyền này.

Oh !!! Vậy thì mình an tâm cài bản LTSC rồi.
Để mình thực hiện nhà nước và nhân dân cũng liều nhé !{haha}{haha}{haha}