Hỏi/ Thắc mắc - Xin giúp đỡ về chia lại dung lượng ổ C | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin giúp đỡ về chia lại dung lượng ổ C

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Hungkattys

Búa Gỗ Đôi
Tình hình là em mới tậu cái ổ cứng mới mà để dung lượng ổ C cao quá, bây giờ muốn chia lại giảm dung lượng ổ C đi mà loay hoay hoài không được, dùng cái chia ổ của win 10 mặc định để chia cũng không xong, dùng MiniTool Partition Wizard cũng không được toàn báo lỗi ổ C đang hoạt động. Mong các bác giúp đỡ !!!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

MrChef

No longer available on earth
Haizz. Bạn nghĩ bạn có thể sửa lại cái quần của bạn nếu như bạn đang mặc nó không?
Dĩ nhiên là không rồi, bạn phải cởi quần ra thì mới có thể sửa được cái quần chứ đúng không?
Ổ C nó đang hoạt động mà bạn đòi phân vùng rồi chia lại ổ cứng á?
Bạn cần một cái USB WinPE + Windows ISO.
1) WinPE để vào môi trường giả lập và phân vùng lại cái ổ cứng C của bạn
2) Windows ISO dùng để cài lại Windows vì khi phân vùng lại thì dữ liệu sẽ đi đức hết.
Nếu bạn không biết cách sử dụng WinPE thì có thể xem bài hưỡng dẫn ở đây.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi mới dùng options Shrink Volume từ Disk Management cho ổ C đang vẫn chia được đây bạn, shrink xong thì nó thành Unallocated, bạn phải chọn tiếp New Simple Volume nếu muốn tạo thêm ổ mới. Chắc ăn nhất bạn chịu khó chụp cái hình từ Disk Management lên đây cho các bạn cùng xem. Còn đây là 2 cái hình tôi đã thao tác lúc chọn Shrink cho ổ C và hình part unallocated sau khi shrink.

Thao tác này tôi đã làm thử trên cả hai ổ cứng GPT và MBR đều thành công bạn nhé. Tôi có check lại thao tác muốn kết hợp part unallocated vào part dữ liệu ở sau nó, với Disk Management thì không làm được, bạn phải dùng Minitool chọn Move/ Resize hay la chọn Extend, chọn đúng part unallocated của bạn, tôi chỉ làm thử với size là 3GB cho bạn xem thôi, máy bạn thì bạn biết bao nhiêu GB là phù hợp đúng không? Đây chỉ là cách chữa cháy tạm thời khi bạn không có usb boot và WinPE thôi nhé.

Sửa lần cuối:

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Chia chác, tăng thêm dung lượng hay all tác vụ dính tới C:\ thì nên làm từ WinPE cho nó lành!
Thêm dung lượng cho ổ C:\ thì đã làm rồi, kể cả làm trên C:\ đang chạy Win.
Nhưng giảm dung lượng C:\ thì chưa làm lần nào.

Thử dùng các Extend Partition trên Mini Tool xem được không. Chứ Shrink rồi phải gộp nữa.

Sau cái (3) > Tới cái chọn dung lượng cần lấy từ C:\ rồi mới đến (4).

Bác @Hoang Duch2 xem dùm được không ạ!
Thanks bác!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chia chác, tăng thêm dung lượng hay all tác vụ dính tới C:\ thì nên làm từ WinPE cho nó lành!
Thêm dung lượng cho ổ C:\ thì đã làm rồi, kể cả làm trên C:\ đang chạy Win.
Nhưng giảm dung lượng C:\ thì chưa làm lần nào.

Thử dùng các Extend Partition trên Mini Tool xem được không. Chứ Shrink rồi phải gộp nữa.

Sau cái (3) > Tới cái chọn dung lượng cần lấy từ C:\ rồi mới đến (4).

Bác @Hoang Duch2 xem dùm được không ạ!
Thanks bác!

Hôm qua tôi làm là muốn cho những bạn chưa biết sử dụng WinPE và trong máy có nhiều bạn cũng không có cái MiniTool, nhưng nếu làm trực tiếp với Disk Mangement thì thao tác trên C chỉ làm được với Shrink và Extend cho C thôi. Còn làm extend cho phân vùng data kế bên part unallocated vừa mới Shrink xong thì không có options, thế nên phải nhờ tới MiniTool, vào MiniTool thì các thao tác này dễ dàng hơn nhiều, cái hình bạn minh hoạ tôi có biết đó chứ, nhưng vì tôi mới vào shrink từ C rồi vào Minitool để kiểm tra thì tôi có ý kiến như vậy. Tôi có vào TV cho một số bạn, đa số đều không có soft MiniTool, tôi cài dùm cho họ nhưng chưa chắc họ đã biết cách sử dụng. Dĩ nhiên là ở môi trường WinPE làm mấy cái này không là vấn đề gì cả nhưng khó một cái là nhiều bạn chưa biết gì về WinPE và tạo cái usb ra làm sao, nếu đưa link giới thiệu về blog của bạn Anhdv lên đây thì sợ bị vi phạm luật, trong blog đó hướng dẫn cách tạo ubsboot bản mới nhất với 1 click rất dễ dàng.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Hôm qua tôi làm là muốn cho những bạn chưa biết sử dụng WinPE và trong máy có nhiều bạn cũng không có cái MiniTool, nhưng nếu làm trực tiếp với Disk Mangement thì thao tác trên C chỉ làm được với Shrink và Extend cho C thôi. Còn làm extend cho phân vùng data kế bên part unallocated vừa mới Shrink xong thì không có options, thế nên phải nhờ tới MiniTool, vào MiniTool thì các thao tác này dễ dàng hơn nhiều, cái hình bạn minh hoạ tôi có biết đó chứ, nhưng vì tôi mới vào shrink từ C rồi vào Minitool để kiểm tra thì tôi có ý kiến như vậy. Tôi có vào TV cho một số bạn, đa số đều không có soft MiniTool, tôi cài dùm cho họ nhưng chưa chắc họ đã biết cách sử dụng. Dĩ nhiên là ở môi trường WinPE làm mấy cái này không là vấn đề gì cả nhưng khó một cái là nhiều bạn chưa biết gì về WinPE và tạo cái usb ra làm sao, nếu đưa link giới thiệu về blog của bạn Anhdv lên đây thì sợ bị vi phạm luật, trong blog đó hướng dẫn cách tạo ubsboot bản mới nhất với 1 click rất dễ dàng.
Em chưa cắt C: cho Part. khác bao giờ nên mới hỏi bác vậy đúng không?
Còn Mini Tool em toàn chạy Portable.
Đã từng chép cái Mini Tool Portable lên máy khách và hỗ trợ chia chác, gộp Part. không vấn đề gì.
Bác xài thử xem. Mấy cái Tool hệ thống xem chả bao giờ cài - Hoặc xài trên WinPE hoặc chạy Portable.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Em chưa cắt C: cho Part. khác bao giờ nên mới hỏi bác vậy đúng không?
Còn Mini Tool em toàn chạy Portable.
Đã từng chép cái Mini Tool Portable lên máy khách và hỗ trợ chia chác, gộp Part. không vấn đề gì.
Bác xài thử xem. Mấy cái Tool hệ thống xem chả bao giờ cài - Hoặc xài trên WinPE hoặc chạy Portable.

Khi mình đang chạy Win và dùng MiniTool thì thao tác cho C không thực hiện được bạn à, trong khi ở Disk Mangement thì có thể làm Shrink hay Extend cho C trực tiếp. Bạn xem hình minh hoạ đây, đây là tôi extend cho C part unallocated 3GB ngày hôm qua trên MiniTool:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Khi mình đang chạy Win và dùng MiniTool thì thao tác cho C không thực hiện được bạn à, trong khi ở Disk Mangement thì có thể làm Shrink hay Extend cho C trực tiếp. Bạn xem hình minh hoạ đây, đây là tôi extend cho C part unallocated 3GB ngày hôm qua trên MiniTool:

Nó yêu cầu phải restart trong khi bên -censor- thì làm luôn.

nick 11K

Rìu Sắt
Xem các cmt thấy có cái rất là tức cười , sửa cái quần đang bận , và cởi quần để sửa
{runrun}

Thật ra chủ đề tài quăng cái theard lên đây trốn mất dạng . làm cho người xem có dịp chém tả lả
SOFTWARE quản lý disk mới ngày nay nó thao tác tốt trên HDH đang chạy , nhưng sau khi apply thì nó cũng buộc người dùng cởi quần để vào dos nó sửa
{fix}ở màn hình DOS

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.